ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามพี่จิมมี่ พี่แพน และเพื่อนสมาชิก เกี่ยวกับ Altis 2014 กับ Prius ครับ  (อ่าน 2678 ครั้ง)

ออฟไลน์ hasakorn_phu

• Newbie
  • *
ก่อนอื่นขอฝากตัวก่อนนะครับว่าติดตาม Headlightmag มานาน แต่ไม่ได้มีโอกาสเข้ามาตั้งกระทู้พูดคุยด้วยซักที วันนี้เป็นกระทู้แรกครับ

สิ่งที่อยากจะสอบถามคือ ตอนนี้คุณแม่ผมใช้เจ้า Prius Top Option ครับ จากที่ได้ลองขับ ค่อนข้างชอบช่วงล่าง พวงมาลัย และอัตราเร่งของ Prius เป็นอย่างมาก

โจทย์มีอยู่ว่า Altis 2014 ตัวใหม่นี้ เทียบกับ Prius ในแง่ของ ช่วงล่าง พวงมาลัย เครื่องยนต์ ส่วนตัวเป็นคนขับรถค่อนข้างเร็วครับ ปัจจุบันใช้ Mazda 3 ปี 2007 ซึ่งซ่อมบ่อยมาก จนตอนนี้คงต้องบอกลากัน (ไม่ประทับใจศูนย์บริการของ Mazda มากๆ) และคงต้องตัด 3 skyactiv ออกจากตัวเลือกด้วย

รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
ช่วงล่างAltis  ถ้าเป็นตัวทั่วไปจะนุ่ม ถ้าเป็นESportจะแข็งขึ้นราว10% ช่วงล่างพริอุสท้ายจะดิ้นน้อยกว่าเพราะมีแบตเตอรี่คอยกดไว้ พริอุสมีพวงมาลัยที่ทดไวกว่านิดหน่อย ทำให้คล่องตัวกว่าถ้าเอาไปขับไล่แมววิ่งไปตามซอย แต่อัลติสได้เกียร์CVTที่ขับแล้วสนุกกว่ามีรสชาติกว่าเพราะมีการไล่รอบเมื่อกดหนักๆและมีการปล่อยแรงกระชากของกำลังเครื่องให้รู้สึกได้ชัดเจนกว่า

ถ้าคุณขับPriusเร็วๆแล้วมั่นใจ พอใจ Altis ESportก็ไม่มีปัญหา แต่Altis  ธรรมดาอาจท้ายโหยงๆนิดๆ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ AkE

ถ้าชอบ prius ไม่สนว่าเก่าแล้วก้เอาคับแต่ถ้าจะเอาใหม่ต้อง 1.8E sport

ออฟไลน์ Yellowstone

• Newbie
  • *
Prius ครับ ระบบความปลอดภัยดีกว่า แต่ทำตลาดมา3ปีแล้วครับ

ออฟไลน์ Nunn

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถาม จขกท ครับว่ารถ Mazda กับศูนย์ของ Mazda ไม่ดียังไงครับ
ตอนนี้กำลังตัดสินใจเลือกระหว่าง Altis Esport กับ Mazda 3 Sky อยู่
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้าไม่กังวลไฮบริด เล่น Prius ไปเลยครับ

ตอนนี้ส่วนลดจัดหนักมากๆ  ขับแล้วไม่ตกรุ่นอารมณ์เดียวกับ Wish