ผู้เขียน หัวข้อ: \\โดนลิขสิทธิ์อะไรรึเปล่าครับจะรอ Ciaz มาแต่งแบบSerie4 หน้า E250 ครับ มีรูปครับ.  (อ่าน 7614 ครั้ง)

ออฟไลน์ KIK_BOSE

• Full Member
วางแผนว่าจะรอซื้อครับ.....จะเอามาแต่งเลยนั่งคิดว่าจะแต่งยังไงดี เพราะทรงมันให้
เลย ตัดต่อเอาเฉพาะที่เปลี่ยนได้--->>โหลดรถ เปลี่ยนไฟท้ายแต่ง (รอน่าจะมี) ยางใหญ่ สเกิตหลัง แบบ serie 4 สเกิตหน้า E250  LED มาติดเองดื้อๆ ไม่รู้ได้เปล่า ///แบบนี้ โดนลิขสิทธิ์อะไรไหมครับ......   ???  // อ้างอิง :: // ขอบคุณภาพต้นฉบับมาจาก ต้นทางคือเว็บ http://www.cartrade.com/ ตัดต่อโดย นายKIK Email .... [email protected]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2014, 22:05:15 โดย KIK_BOSE »

ภาพบางส่วนจาก http://www.cartrade.com/

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2014, 22:34:53 โดย KIK_BOSE »

ออฟไลน์ joesamui

ถ้าแต่งได้แบบในรูป มันจะหล่อมากกกครับ ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
เขาไม่น่าซูที่ตัวคนขับหรอกครับ

ว่าแต่ไฟท้ายทรง F30 สำหรับซิตี้ ยังไม่เห็นมีเลย แต่เสียดายโฉมนี้ Hofmeister kink หายไป

โหลดลงนดๆ ยางใหญ่ สเิกตใครทำได้หว่า

ออฟไลน์ O_o"

ยังเป็นแค่ภาพตกแต่ง ไม่ได้มีชิ้นงานจริงๆที่จดลิขสิทธิ์ไว้ ไม่ได้ไปก็อปปี้แบบของใครมาก็ถือว่าผ่านครับ

ไฟหน้าร้านตกแต่งเกี่ยวกับโคมไฟหน้าพอจะทำได้ครับ ส่วนไฟท้ายถ้าจะหวังให้ทำออกขายเหมือนของ BMW คงต้องรอเจ้าดังๆ

ที่เคยทำไฟท้ายแต่งแบบต่างๆให้กับรถหลายๆยี่ห้อทำออกมาก่อนคับ สวยเนียนกว่าเอามาดัดแปลงเอง

ออฟไลน์ LimitedEdition

ถ้าทำไว้ใช้เอง ไม่ได้ทำขาย ยังไงก็ไม่โดนครับ
และทำออกมา มันก็ยังไม่ได้กลายเป็น BMW หรือ Benz ไป ยังไงก็ไม่โดนเช่นกัน

ผมขออนุญาตแก้ไขให้นิดนึงครับ คนไทยเรียกผิดกันบ่อย
อย่างดีไซน์นี่ไม่ใช่เรื่องลิขสิทธิ์ครับ เป็นสิทธิบัตรการออกแบบ
ดังนั้น กรณีนี้ต้องเรียกว่าไม่ละเมิดสิทธิบัตรครับ

เสริมให้ว่า ด้วยการตีความกฎหมายสิทธิบัตรออกแบบ มันไม่ได้คุ้มครองถึงไอเดีย
เรียกว่าถ้าชิ้นงานไม่ได้เหมือนกันในทุกจุดที่สำคัญ ก็เอาผิดไม่ได้
บริษัทรถส่วนใหญ่ จึงมักจะนำเรื่องพวกนี้ไปจดเป็น Tradeware มากกว่า

แต่ก็นั่นแหละครับ ทำใช้เอง ไม่ได้ทำขาย ไม่ได้ก็อปมาทั้งดุ้นแบบรถจีน ไม่โดนครับ

โอเครเลยครับ...เห็นจีน copy Evouqe เอามาทุกส่วนเลยทีเดียว :๏

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
อันนี้อยากรู้เฉยๆนะครับ คืออยากรู้ว่าคนที่ชอบแต่งรถ
ให้เหมือนรถที่แพงกว่านี่เค้าคิดยังไงกันหรอครับ?

เหมือนสวิฟแต่งเป็นมินิ หรือพวกฮอนด้าแต่งเป็น BM
ส่วนตัวผมว่ามันไม่สวยเลย รถแต่ละรุ่นมันสามารถแต่งสวย
ในแบบของมันเองได้ พอมาแต่งแบบนี้มันเหมือนไปลดคุณค่า
ในรุ่นของมันเองให้ดูต่ำต้อยลง อันนี้ คหสต. นะครับ
แค่อยากรู้ว่าคิดยังไง

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
.
.
.
อันนี้อยากรู้เฉยๆนะครับ คืออยากรู้ว่าคนที่ชอบแต่งรถ
ให้เหมือนรถที่แพงกว่านี่เค้าคิดยังไงกันหรอครับ?

เหมือนสวิฟแต่งเป็นมินิ หรือพวกฮอนด้าแต่งเป็น BM
ส่วนตัวผมว่ามันไม่สวยเลย รถแต่ละรุ่นมันสามารถแต่งสวย
ในแบบของมันเองได้ พอมาแต่งแบบนี้มันเหมือนไปลดคุณค่า
ในรุ่นของมันเองให้ดูต่ำต้อยลง อันนี้ คหสต. นะครับ
แค่อยากรู้ว่าคิดยังไง

ผมเห็นด้วยกับความเห็นนี้ครับ ส่วนตัวมองว่า Wanna be

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ผมว่าจะแต่งแบบไหนก็แต่งได้ครับ รถของคุณ สิทธิของคุณ ชอบแบบไหน สไตล์ใครสไตล์มัน ไม่เดือดร้อนใคร แต่งเลย :)

ออฟไลน์ TaR

• Sr. Member
  • "เป้าหมาย..."
ผมว่าจะแต่งแบบไหนก็แต่งได้ครับ รถของคุณ สิทธิของคุณ ชอบแบบไหน สไตล์ใครสไตล์มัน ไม่เดือดร้อนใคร แต่งเลย :)
+1ครับ
เห็นด้วยครับรถของเราจะแต่งอะไรก็เป็นสิทธิของเราไม่ทำให้คนอื่นและตัวเราเดือดร้อนก็พอ
ผมว่าciazแต่งออกมาตามรูปแล้วโหลดซักหน่อยแม็กโตๆนี่แจ่มมากเลยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2014, 14:54:34 โดย Tar »
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เรื่องแต่งรถ สไตลใครสไตลมันครับ

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
ถูกครับ รถใครจะแต่งยังไงก็ได้
จะเอาจรวดมาติด เอาทองมาแปะ ทำสีสะท้อนแสง
ก็ทำไปเถอะ แต่ที่ถามคืออยากรู้ว่าคิดยังไงแค่นั้นแหละ
อยากทำความเข้าใจครับ

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
เรื่องแต่งรถคันหนึ่งให้ไปเหมือนรถอีกคันหนึ่ง ผมเคยคิดทำความเข้าใจอยู่เหมือนกันนะครับ
แต่ก็จบที่ รสนิยมใครก็รสนิยมมันครับ

ตัวผมเองก็ซื้อ NX Coupe เพราะมันคล้าย 93' Camaro Z28
แต่ผมคงไม่แต่งมันให้ไปเป็น Camaro หรอก  ;)

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango