ผู้เขียน หัวข้อ: คลิป Ford Focus ตัวปัจจุบัน (ซันรูฟ น้ำรั่วเข้ารถ) ศูนย์ Ford บอกเป็นเรื่องปกติ  (อ่าน 11788 ครั้ง)

ออฟไลน์ ChotLife

• Sr. Member
พอดีไปเจอมาใน Facebook ของคุณ​วิรัตน์ แซ่ฮั่น
ประมาณว่า เจ้าของรถถ่ายคลิป ทดสอบให้ดู เจ้าของใช้สายยาง ฉีดน้ำบนซันรูฟ
แล้วทีนี้เข้าไปถ่ายในรถ ปรากฏว่าน้ำไหลเข้ามาจริงๆ
จากที่ผมฟังในคลิป เจ้าของพูดในคลิปว่า ช่างที่ศูนย์ Ford ภูเก็ตบอกว่า
สาเหตุเข้ามาในตัวรถ ยังหาปัญหาไม่เจอ (รถอายุ 1ปีกว่าๆ)
ก่อนจบเจ้าของบอกว่า ช่างบอกว่า น้ำรั่วแบบนี้เป็นเรื่องปกติ มันมีท่อระบาย

รถของเพื่อนๆในนี้ ที่ขับรุ่นนี้กันอยู่ เป็นแบบนี้ปะครับ

https://www.facebook.com/video.php?v=757716210953546&set=vb.100001455211723&type=2&theater
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2014, 20:37:44 โดย ChotLife »

ออฟไลน์ bahasa

• Jr. Member
  • **
แล้วสิ่งที่หวั่นใจก็บังเกิด ขอให้แก้ปัญหาได้โดยเร็วนะครับ

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

ระบายน้ำเข้ารถนี่ สงสัยวิศวกร ฟอร์ด ไม่ได้ทานเข้าแน่ๆ

กินขนมบังแทน เพราะเป็นฝรั่ง  ::) ::)

ออฟไลน์ a601970

• ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
ผมลองพิมพ์คำว่า sunroof leak ford focus ใน youtube เจอคลิปที่รั่วคล้ายๆกับเจ้าของกระทู้เยอะเลยครับ  :o

http://www.youtube.com/results?search_query=sunroof+leak+ford+focus

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
ขับไปที่ศูนย์ลองกับรถเดโม่เทียบกับคันนี้ ถ่ายคลิปเก็บไว้เลย ดูว่าจะแถต่อยังไงต่อ

แนะนำว่ากรณีนี้ลองเปลี่ยนศูนย์ดู แล้วดูท่าทีว่าช่างจะว่ายังไง เพราะปัญหาอาจเป็นเฉพาะศูนย์

ออฟไลน์ rtong

ตามต่อนะครับว่าฟอร์ดจะแก้ปัญหาอย่างไร

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ขับไปที่ศูนย์ลองกับรถเดโม่เทียบกับคันนี้ ถ่ายคลิปเก็บไว้เลย ดูว่าจะแถต่อยังไงต่อ

แนะนำว่ากรณีนี้ลองเปลี่ยนศูนย์ดู แล้วดูท่าทีว่าช่างจะว่ายังไง เพราะปัญหาอาจเป็นเฉพาะศูนย์
ภูเก็ตมีศูนย์เดียว กระบี่เห็นว่าเครือเดียวกันไม่รู้เจ้าของคนเดียวกันไหม นามสกุลนี้ขายรถหลายยี่ห้อในภาคใต้
แต่แบ่งให้เครือญาติบริหาร มาสด้าอีกคน ฟร์อดอีกคน ฮอนด้าอีกคน  ;D
ทางที่ดีแนะให้เอารถคันนี้ไปเข้าศูนย์มาสด้า จะเห็นการบริการที่แตกต่าง  ;D
อาจจะเห็นช่างมาสด้าซ่อมจบก็ได้

ออฟไลน์ iLLuSion

• **
สงสัยยางกันน้ำน่าจะเสื่อมสภาพแล้วครับ ว่าแต่อายุรถไม่เยอะไม่น่าจะเกิดขึ้นเร็ว เพราะผมใช้ ford escape อยู่น้ำก็เข้านะครับ แต่มันจะไม่เข้าเยอะแบบในคลิป แค่ซึม ๆ เข้ามา แต่มันก็จะมีท่อระบายน้ำทิ้งอยู่ และต้องคอยหมั่นตรวจสอบท่อนี้ไม่ให้ตันครับ

ผมลองพิมพ์คำว่า sunroof leak ford focus ใน youtube เจอคลิปที่รั่วคล้ายๆกับเจ้าของกระทู้เยอะเลยครับ  :o

http://www.youtube.com/results?search_query=sunroof+leak+ford+focus

โอโห เพียบเลย ผมว่ารถรุ่นนี้คงเป็นกันเยอะมากๆ

ออฟไลน์ john

ขอถามแบบไม่รู้หน่อยครับ น้ำมันต้องแค่ไหนถึงเรียกว่าผิดปกติครับ เพราะที่บ้านซันรูฟทุกคันมันก็น้ำรั่วแบบนี้หมด พอมันไหลลงมาก็ไหลลงต่อรางระบายน้ำลงไปด้านล่างตามปกติของมัน เคยมีอยู่ครั้งแลนครูเซอร์ท่อระบายน้ำตัน น้ำล้นตกมาเป็นฝนตกในรถเลย

ว่าแต่เล่นเอาสายยางฉีดน้ำจ่อขนาดนั้นนี่ ปริมาณน้ำมันเยอะกว่าฝนตกอีกนะนั่นเล่นจ่อเข้าไปตรงขอบยางซะขนาดนั้น

ออฟไลน์ Jub

• Newbie
  • *
เป็นเหมือนกันครับ แต่ยังไม่ได้เอาเข้าศูนย์เลย แล้วก็ไม่เคยทดลองแบบในคลิปว่าหยดติ๋งขนาดนั้นรึเปล่านะครับ

เป็นที่เสาเอฝั่งคนขับกับตรงกล่องแว่น วันนั้นฝนตกหนักมาก ลุยฝนไปขึ้นรถ เอื้อมมือไปกดกล่องแว่น น้ำไหลโจ๊กกกกกก

ไปโพสถามไว้ที่นี่พร้อมรูป (ไม่มีคลิป) http://www.fordfocusclub.com/forum/index.php/topic,30638.new.html#new

ได้คำแนะนำมาแต่ยังไม่ได้ลองทำเลย

ออฟไลน์ Fly to dream

รางตันหรือยางเสื่อม
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ CJ.

ผมเจอรั่วแบบนี้กับรถคันเก่า เปลี่ยนยางก็หาย ยางเสื่อมตามสภาพ

แต่ยางซันรูฟนี่เปลี่ยนบ่อยกว่ายางอื่น ไม่รู้คนอื่นเป็นแบบผมเปล่า - -
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ namliab

• **
ของผมคงผิดปกติ ของผมไม่รั่วนะครับ  :-[

ออฟไลน์ sukhontha

ผิดปกติครับ  โดยปกติ ซันรูฟ  อาจจะมีรั่วบ้างเล็กน้อย  แต่จะต้องมีราง และถาดรับน้ำให้ไหลระบายลงไปทั้งสี่ด้านของเสาหลังคา  ครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

ไม่มีทางปกติครับ
โทรเข้า Ford thailand เลยครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Fly to dream

จริงๆถ้ามันไม่หยดลงส่วนอื่น หรือไปขังที่ส่วนอื่น ผมว่าก็ไม่ใช่ปัญหานั่นแหละ ตรงนั้นเป็นรางระบายออกอยู่แล้วน้ำหยดลงส่วนนั้นปกตินี่นา ถ้ารางตัน มันถึงกับท่วมรถด้วยซ้ำ

อันนี้จริงๆผมว่าแค่นางเสื่อมเพราะไม่ได้เปิดเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ pongsakorn11

กลัวจุงที่บ้านก็มีคันนึง เเต่ตอนนี้ยังปกติดี

ตอนนี้รู้สึกว่า ถ้าซื้อรถ ซื้อรถที่ไม่มีซันรูฟดีกว่า ^_^ เริ่มกังวลละ 555
ว่าแต่ Teana Top , Accord Top , Accord Hybrid Top ตอนนี้ก็มีกันทั้งนั้น
จริงๆมีมันก็ทำให้รถดูสวยขึ้นนะ แต่ปัญหาที่ตามมาจะคุ้มรึป่าวหนิ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
แบบนี้ ถ้าเราขอเทสกับรถที่มีใน 0 จะได้รึเปล่าครับ ถ้าคันอื่นก็รั่วจะได้สบายใจ......จ๊ากกก
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Auto

ก็เพราะแบบนี้  รถฟอร์ดจึงขายไม่ดี       เจอประโยคแบบนี้เข้าไปลูกค้าก็เสื่อม ศรัทธา

ออฟไลน์ dekdemo

ซื้อมาใช้แต่มันไม่ให้ล้างรถกันเลยหรือไง ว้า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
รถเทพแต่เจอแบบนี้ก็ลำบากใจนะครับ