ผู้เขียน หัวข้อ: ค่าบำรุงรักษา Lexus Vs Toyota  (อ่าน 24668 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
ค่าบำรุงรักษา Lexus Vs Toyota
« เมื่อ: กันยายน 21, 2014, 21:50:31 »
เอาแบบจริงๆแบบไม่มโน ราคาพาร์ทที่ใช้ร่วมกันอย่าง Prius กับ ct200 ส่วนพวกเครื่องยนตร์ กลองอากาศ น้ำมันเครื่อง ราคาเทียบกับเป็นอย่างไรบ้างครับ

ถ้าค่าแรงจะต่างกันพอเข้าใจ แต่สงสัยว่าพวกพาร์ทนี่ราคาเดียวกันรึป่าว ราคาไม่ควรจะอัพเพราะเหตุแค่ Lexus แน่ๆ

ออฟไลน์ ixoxi999

• Jr. Member
  • **
Re: ค่าบำรุงรักษา Lexus Vs Toyota
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 21, 2014, 22:08:30 »
อะไหล่ lexus ตอนนี่สั่งจากร้านแถววรจักรไม่ได้แล้วนะครับ ต้องเข้าศุนย์อย่างเดียว นอกจากซื้ออะไหล่จากเมืองนอก ถ้าซ่อมข้างนอกไม่ได้ โดนศูนย์ฟันหัวแบะแน่ๆครับ

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

• Sr. Member
Re: ค่าบำรุงรักษา Lexus Vs Toyota
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 21, 2014, 22:56:36 »
พอดีไม่ได้ใช้รุ่น CT200 ก็เลยตอบแบบตรงๆไม่ได้

แต่ถามว่าโดนบวกมั้ย? โดนแน่ ใช้แบรนด์พรีเมี่ยม ก็ต้องจ่ายแบบพรีเมี่ยม แต่บวกเท่าไหร่ ไม่แน่ใจครับ ผมเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง(เค้าบอกเค้าใช้สังเคราะห์) หกลิตร กรองน้ำมันเครื่อง กรองอากาศ เช็คเบรค โดนประมาณ ห้า-หกพันบาทครับ  เดี๋ยวไปค้นบิลเก่าๆมาให้

ส่วนอะไล่อื่นๆ เคยเบิก หรือเช็คราคาก็พบว่าสูงกว่าโตต้าประมาณ 30 - 50% อันนี้ประมาณนะ เพราะรุ่นที่ใช้ (IS250) ไม่มีให้เทียบกันตรงๆ ส่วนตัวผมก็ว่าโอเคนะ อะไหล่มาจากญี่ปุ่นจริงๆทุกชิ้นเพราะมันไม่มีประกอบบ้านเรา ต้นทุนและคุณภาพดีกว่าอะไหล่บ้านเราแน่นอน

ส่วนตัวผมแฮ้ปปี้มากที่จะจ่ายราคาแบบนี้ แล้วได้รับการบริการที่มีมาตรฐานสูง งานดี สะอาด บริการเจ้าของรถอย่างดีเยี่ยม 

ที่สำคัญ มันไม่ค่อยจะงอแงเลย ใช้อย่างเดียว ใช้อย่างเต็มที่ มันก็ไม่มีอะไรเสีย ก็ค่อนข้างสบายใจครับ

ออฟไลน์ Niceguy_C

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 21, 2014, 23:18:28 »
ใช้ CT200h อยู่ แต่พวกอะไหล่สิ้นเปลืองของเครื่องยนตร์ไม่รู้ใช้กับพรีอุสกันได้หรือป่าว ไม่เคยเช็ค เพราะราคามันก็ไม่ได้แพงมากจนผิดสังเกตุ(ไส้กรองน้ำมันเครื่อง กรองอากาศก็น่าจะตัวเดียวกันมั้งเพราะเครื่องเดียวกัน) แต่ค่าแรงนี่แพงเอาเรื่อง

แต่ล่าสุด ยางแท่นเครื่องไปแล้ว แถมอะไหล่ไม่มีซะงั้น เลยถามช่างว่าเอาของพรีอุสมาใส่ได้มั้ย ช่างบอก เครื่องบล็อกเดียวกันก็จริง แต่แชสชีร์รถต่างกัน ใส่กันไม่ได้ คือมันเหมือนพรีอุส แค่เครื่องกับเกียร์ นอกนั้น อะไหล่ใช้กันไม่ได้(บางอันมันก็ตัวเดียวกันแหละ แต่จุดยึดน็อตมันต่างกัน เลยใส่กันไม่ได้)

น้ำมันเครื่อง หิ้วไปเอง จำไม่ได้ล่ะว่าของศูนย์เท่าไหร่

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 10:20:03 »
แพงกว่า โตโยต้าทุกรายการครับ สำหรับแบรนเลกซัส

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 10:34:15 »
อะไหล่ lexus ตอนนี่สั่งจากร้านแถววรจักรไม่ได้แล้วนะครับ ต้องเข้าศุนย์อย่างเดียว นอกจากซื้ออะไหล่จากเมืองนอก ถ้าซ่อมข้างนอกไม่ได้ โดนศูนย์ฟันหัวแบะแน่ๆครับ

นโยบาย Lexus เหรอครับ       ที่ไม่ให็ซื้ออะไหล่ข้างนอก

ออฟไลน์ neng42

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 12:12:34 »
เคยถามศูนย์ toyota เล่นๆ ตอนใช้รถคันเก่าและนำเข้าศูนย์ซ่อมว่า ราคาอะไหล่พอๆ กันรึเปล่า พนักงานแจ้งว่าแพงกว่าเยอะครับพี่ เช่นค่าคอมแอร์ถ้า toyota 2-3 หมื่น lexus ก็ 8 หมื่นได้ครับ ฟังแล้วความอยากใช้ยี่ห้อนี่หมดเลย แต่ผมก็เข้าใจนะครับ ว่าเค้ายกระดับแบรนด์สินค้าให้เป็น luxury car สู้กับ benz, bmw ราคาอะไหล่เลยต้องแพงตามไปด้วย

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 13:34:21 »
เคยถามศูนย์ toyota เล่นๆ ตอนใช้รถคันเก่าและนำเข้าศูนย์ซ่อมว่า ราคาอะไหล่พอๆ กันรึเปล่า พนักงานแจ้งว่าแพงกว่าเยอะครับพี่ เช่นค่าคอมแอร์ถ้า toyota 2-3 หมื่น lexus ก็ 8 หมื่นได้ครับ ฟังแล้วความอยากใช้ยี่ห้อนี่หมดเลย แต่ผมก็เข้าใจนะครับ ว่าเค้ายกระดับแบรนด์สินค้าให้เป็น luxury car สู้กับ benz, bmw ราคาอะไหล่เลยต้องแพงตามไปด้วย
  ของจริงเจอมาแล้ว   Rack  พวงมาลัย RX300   ราคา 8 หมื่นกว่าบาท   ถ้าเทียบกับแบรนด์ TOYOTA  2- หมื่นบาท    เพลาขับ 5 หมื่นกว่า  รถญี่ปุ่นทั่วไป1 หมื่นกว่า      ฝาท้ายไฟฟ้า RX300 เสียทีซ่อมประมาณ 8 หมื่นกว่า  กระจกหลังคาแก้วถ้าแตกขึ้นมาซ่อมอีก 1 แสนกว่า    ของหลายอย่างเกือบทุกอย่างศูนย์โตโยต้าสั่งให้ได้แต่ราคาโหดร้ายมากถ้าเป็นแบรนด์เลกซัส        ที่จริงราคามือ 2 ของรถยี่ห้อนี้ร่วงเยอะแต่ยังไม่เยอะเท่าไหร่ ถ้าเทียบกับรถยุโรปความจริงราคาน่าจะกระจุยกระจายกว่านี้ตอนเป็นมือ 2    แต่คนส่วนใหญ่ยังเข้าใจผิดคิดว่าเป็นรถแบรนด์เดียวกับ TOYOTA ซ่อมศูนย์โตโยต้าได้ ราคาซ่อมน่าจะพอพอกับ  toyota   เลยยังนิยมกันในตลาดมือ 2 ซึ่งความจริงมันไม่ใช่เลย              Lexus  GS300  เข้าศูนย์เช็คระยะครั้งใหญ่ก็โดนไป 6 หมื่นบาท  ขนาดยังไม่ด้เปลี่ยนอะไรที่มันเสียแบบใหญ่ ๆ เลยนะ              รถแบรนด์นี้อาจมีดีตรงที่งานปราณีตกว่าโตโยต้าและไม่จุกจิกตอนเป็นรถเก่าเท่ากับรถยุโรปมือ 2 ที่ไม่น่าเล่น         แต่ถถ้าจะเล่นมือ 2 สำหรับคนเบี้ยน้อย     ข้ามยี่ห้อนี้ไปดีกว่า       

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 13:52:45 »
อาจหลุดประเด็นไปนิดหน่อย ความหมายผมคือ อะไหล่พาทที่ใช้ร่วมกันครับ อย่าง Es300h-Camry Hybrid   , Ct200h-Prius , IS250 - Mark x , IS300h- Crown

เครื่องเดียวกัน น้ำมันเครื่อง กรองอากาศ หัวเทียน น่าจะเป็นตัวเดียวกัน ผมสงสัยว่าราคา Lexus กับ Toyota คิดเท่ากันหรือป่าว ถ้าอย่างพวกยางแท่นเครื่อง พวงมาลัย อะไรพวกนี้จะแพงกว่าก็ไม่แปลกใจเพราะมีเหตุผล

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 16:25:44 »
อาจหลุดประเด็นไปนิดหน่อย ความหมายผมคือ อะไหล่พาทที่ใช้ร่วมกันครับ อย่าง Es300h-Camry Hybrid   , Ct200h-Prius , IS250 - Mark x , IS300h- Crown

เครื่องเดียวกัน น้ำมันเครื่อง กรองอากาศ หัวเทียน น่าจะเป็นตัวเดียวกัน ผมสงสัยว่าราคา Lexus กับ Toyota คิดเท่ากันหรือป่าว ถ้าอย่างพวกยางแท่นเครื่อง พวงมาลัย อะไรพวกนี้จะแพงกว่าก็ไม่แปลกใจเพราะมีเหตุผล
ถ้าศูนย์เบิกราคาตามยี่ห้อแบรนด์เลกซัสดูจากหมายเลขตัวถัง  ยังไงก็แพงกว่าอยู่ดีครับ    เพราะการตั้งราคายังไงก็ตั้งแพงกว่าเพราะเกี่ยวกับการจัดการสต๊อกอะไหล่     แต่จะแพงกว่าเท่าไหร่ดูจากราคารถที่ผ่าน ๆ มาของเลกซัสประกอบก็จะรู้    ยังไงก็แพงกว่าแน่นอน ครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 16:59:18 »
ฟังดูแล้ว รถ Toyota Camry หรือ Alphard มือสอง work สุด :D

ออฟไลน์ ixoxi999

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 22, 2014, 17:57:14 »

นโยบาย Lexus เหรอครับ       ที่ไม่ให็ซื้ออะไหล่ข้างนอก

คุณอาผมใช้ gs300 อยู่ครับ คุณอาชอบซ่อมรถเอง และซื้ออะไหล่แถวๆวรจักรตลอดครับ ทางร้านขายอะไหล่บอกมาครับ ต้องเบิกกับศูนย์อยา่งเดียวครับ