ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่่อง "หัวเชื้อน้ำมันเครื่อง" หน่อยครับใครพอมีความรู้ รบกวนที  (อ่าน 6139 ครั้ง)

ออฟไลน์ mazeraty

• Sr. Member
พอดีซื้อมาแล้วแต่ยังไม่กล้าเติม ยี่ห้อ BAR---- เขียนว่าสำหรับรถใหม่ทุกรุ่นทั้งเบนซินและดีเซล ละก็บรรยายสรรพคุณไป

คำถามคือว่ารถผมเจ้า FB จะเติมได้ไหมครับ จะทำให้เครื่องพังหรือไม่ ถ้าผมจะเอาไปเติมเจ้า TFR แทนดีไหมเพราะน้ำมันเครื่องหาย แต่เจ้า TFR เป็นรถเก่ากลัวเติมแล้วนางจะอำลาโลกไป

รบกวนด้วยใครใครพอมีประสบการณ์ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2014, 12:29:04 โดย mazeraty »

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ผมไม่รู้ว่า คุณได้อะไรมานะครับ

ในตลาดที่เขายอมรับกันว่าเป็นหัวเชื้อน้ำมันเครื่อง ส่วนใหญ่จะเป็นพวก น้ำมันพื้นฐาน เช่น SN500 เบอร์หนืด ๆ ข้น ๆ เติมเพื่อเพิ่มVISCOSITY ให้น้ำมันเครื่องรวม ๆ เช่น ถ้าใช้เบอร์ 30 อยู่ เอาหัวเชื้อเบอร์ 90 มาเติมซัก 500 cc มันจะยกความหนืดเป็น SAE 40 ได้ไม่ยากครับ

การเพิ่มVISCOSITY ก็ช่วยเวลาที่เครื่องร้อนจัด แบบรถแข่งรอบจัด มันจะปกป้องชิ้นส่วนภายในเครื่องยนต์ได้ดีครับ

ส่วน snake oil ที่หลอกขายตามตลาดนัด เติมไปถ้าโชคดี ก็เป็นน้ำมันเครื่องที่ขาย ๆ กัน ไม่ได้มีอะไรดีขึ้นกว่าเดิม ถ้าโชคร้าย ก็อาจจะได้น้ำมันพืช น้ำมันหมูกรองใส ๆ หรือน้ำยาล้างเครื่อง พวก flushing oil ครับ

ผมเดาว่ายี่ห้อที่คุณได้มาก็คือ Bardahl เป็นน้ำมันที่มีความหนืดมากๆ ที่มักจะโม้ว่า oil treatment oil supplement แต่จริง ๆก็เป็นแค่ Base oil + VII หรือ Friction modifier ที่มีอยู่แล้วในน้ำมันเครื่องเบอร์หนา ๆ ในตลาด ๆครับ เติมได้ไม่พัง หนาขึ้น แต่เปลืองตัง ถ้าไม่เดือดร้อน อยากได้เบอร์หนาพอดี ก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรครับ

http://asiaoil.co.th/bardahl/msds/MSDS9100%20B-1%20OIL%20SUPPLEMENT.pdf
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2014, 15:08:47 โดย Jae »

ออฟไลน์ decptt

• Hero Member
ตามท่าน Jae ว่าไว้ครับ

เพิ่มเติมแบบไม่วิชาการ

หัวเชื้อ ส่วนใหญ่ไว้เติมกับพวก เครื่องหลวม มีอัตราการกินน้ำมันเครื่องมาก

เครื่องหลวม ถ้าแก้ให้ถูกจุดคือ ฟิตเครื่อง/ยกเครื่องใหม่ ซึ่งค่าใช้จ่ายสูง

บางคนยังเห็นว่า อัตราการกินน้ำมันเครื่องยังไม่มากเท่าไหร่ ก็ใช้หัวเชื้อน้ำมันเครื่องเติมเข้าไปเพิ่มความหนืด อัตราการกินน้ำมันเครื่อง ก็ลดลงได้มากครับ

ถ้าเครื่องไม่หลวม ผมไม่แนะนำให้เติมครับ

ถ้าอยากดูแลเครื่องดีๆ ก็หาน้ำมันเครื่องอย่างต่ำ กึงสังเคราะห์ หรือ สังเคราะห์แท้ครับ เนื่องจากมันมี additive (สารเพิ่มคุณสมบัติ) ทำให้น้ำมันมีคุณสมบัติที่รักษาเครื่องยนต์ดีขึ้นครับ

ย้ำนะครับ ถ้าเครื่องยังไม่หลวม อย่าใส่หัวเชื้อน้ำมันเครื่อง เพราะจำทำให้อัตราการกินน้ำมันเชื้อเพลิงเพิ่มขึ้นครับ

ออฟไลน์ kez

ซื้อมาแล้วก็ใช้  ไม่ทำให้เครื่องพัง

แต่ครั้งหน้าก็ไม่ต้อง น้ำมันเครื่องดีๆพอแล้ว

ใช้กับคันไหนก็ได้

ออฟไลน์ mazeraty

• Sr. Member
ขอบคุณทุกท่านครับ. ได้ความรู้เพิ่มเยอะเลย ซื้อมาแล้วก็ไม่กล้าเติม ชั่งใจอยู่  ::) ครั้งหน้าคงไม่แล้วแหละครับ  ขอบคุณพี่ๆอีกครังครับ

ออฟไลน์ Darkart

หัวเชื้อน้ำมันเครื่อง ไม่เคยเติม และไม่คิดจะเติมครับ
เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง+กรองยี่ห้อดีๆตามระยะของบริษัทรถนั้นๆดีกว่าครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์