ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดติดทีวีดิจิตอลบนรถบ้างครับ  (อ่าน 4748 ครั้ง)

ออฟไลน์ Deaw

• Hero Member
เนื่องจากผมติดทีวีดิจิตอลบนรถมาได้เกือบปีแล้ว
เป็นกล่อง dvb-t2 พ่วงเข้าจอ
ตอนแรกก็รับสัญญาณไม่ค่อยได้ ก็คิดว่าสัญญาณยังปล่อยมาน้อย

แต่สถานะปัจจุบัน
ก็ยังสัญญาณไม่ค่อยได้ ต้องจอดรถเฉยๆ ถึงจะดูได้ และก็สแกนเจอแค่ประมาณ 8 ช่อง
เสาสัญญาณผมติดในรถกับกระจกหน้า มีฟิล์มปรอทหน่อย แต่ลองไปวางนอกรถก็ไม่ได้ดีขึ้นเท่าไร
ผมใช้รถย่าน สยามถึงสะพานควาย น่าจะเป็นจุดที่มีสัญญาณแรง เพราะใกล้ใบหยก
ผมเลยไม่รู้ว่า เป็นเพราะสัญญาณยังปล่อยมาน้อย หรืออุปกรณ์ของผมมีปัญหา ไม่รู้จะเช็คยังไง
เลยขอสอบถามเพื่อนๆ เรื่องสํญญาณ ณ ปัจจุบันครับ
หรือเพื่อนท่านใด มีเสาอากาศแนะนำที่จะทำให้ดึงสัญญาณได้ดีขึ้น ก็บอกได้ครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Staples

Re: ท่านใดติดทีวีดิจิตอลบนรถบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2014, 10:57:13 »
เนื่องจากผมติดทีวีดิจิตอลบนรถมาได้เกือบปีแล้ว
เป็นกล่อง dvb-t2 พ่วงเข้าจอ
ตอนแรกก็รับสัญญาณไม่ค่อยได้ ก็คิดว่าสัญญาณยังปล่อยมาน้อย

แต่สถานะปัจจุบัน
ก็ยังสัญญาณไม่ค่อยได้ ต้องจอดรถเฉยๆ ถึงจะดูได้ และก็สแกนเจอแค่ประมาณ 8 ช่อง
เสาสัญญาณผมติดในรถกับกระจกหน้า มีฟิล์มปรอทหน่อย แต่ลองไปวางนอกรถก็ไม่ได้ดีขึ้นเท่าไร
ผมใช้รถย่าน สยามถึงสะพานควาย น่าจะเป็นจุดที่มีสัญญาณแรง เพราะใกล้ใบหยก
ผมเลยไม่รู้ว่า เป็นเพราะสัญญาณยังปล่อยมาน้อย หรืออุปกรณ์ของผมมีปัญหา ไม่รู้จะเช็คยังไง
เลยขอสอบถามเพื่อนๆ เรื่องสํญญาณ ณ ปัจจุบันครับ
หรือเพื่อนท่านใด มีเสาอากาศแนะนำที่จะทำให้ดึงสัญญาณได้ดีขึ้น ก็บอกได้ครับ
ขอบคุณครับ

ช่วงหน้าร้อน หน้าหนาวดูได้อยู่ครับ แต่หน้าฝนเมฆบัง ไม่ค่อยเห็น
ถ้ารถติดๆ บนทางด่วนนี่ สัญญาณชัดแจ๋ว วันที่ไม่มีเมฆ

รอดูกล่องใหม่ๆ ละกัน ผมก็เริ่มเบื่อกล่องนี้ละ แต่รถติด ไม่มีอะไรทำ ทนใช้ไปก่อน

ออฟไลน์ hispza

• Full Member
Re: ท่านใดติดทีวีดิจิตอลบนรถบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2014, 11:36:30 »
ตอยผมติดมันมีกล่องอยู่สองราคาครับ เค้าบอกกล่องละ 1900 ขับเร็วจะดูไม่ได้
แต่ 7900 ขับได้เกินร้อยก็ยังดูได้ ทีแรกเอาตัวถูกมาติดต้องจอดดูเพราะรับสัญญาณไม่ดี สุดท้ายไปเปลี่ยนเป็นตัวแพงครับรับได้ 30 กว่าช่อง

ออฟไลน์ paradorn1

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2014, 14:16:42 »

ช่วงหน้าร้อน หน้าหนาวดูได้อยู่ครับ แต่หน้าฝนเมฆบัง ไม่ค่อยเห็น
ถ้ารถติดๆ บนทางด่วนนี่ สัญญาณชัดแจ๋ว วันที่ไม่มีเมฆ

รอดูกล่องใหม่ๆ ละกัน ผมก็เริ่มเบื่อกล่องนี้ละ แต่รถติด ไม่มีอะไรทำ ทนใช้ไปก่อน

ไม่น่าเกี่ยวกับฝนเมฆบังนะครับ เพราะ DVB-T2 เป็นติจิตอลภาคพื้นดิน
(ปล่อยสัญญาณจากยอดตึกใบหยก2)

ที่รับสัญญาณไม่ค่อยได้ อาจจะเป็นเพราะเสาอากาศหรือไม่ก็ตัวกล่องดิจิตอลเองมากกว่าครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2014, 14:18:24 โดย paradorn1 »
อีเอ๋ยอีซุซุ แรกพบเร้าใจนัก พอได้ขับ ข้าประจักษ์ชักหวั่นไหว เสียงก็ดัง แรงก็น้อย ต้องค่อยไป แซงทีไรใจจะขาดประหลาดจัง

ออฟไลน์ puay

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2014, 14:24:51 »
ของผมเป็น coron 8" ที่ติดใน teana l33 พวกชื่อรุ่นกล่องนี่ไม่รู้เลยครับ รู้แต่ว่า รับได้ประมาณ 20 กว่าช่อง  โดยส่วนใหญ่จะชัดแจ๋ว ครับ จะมีแบบสัญญาณสะดุด ก็คือช่วงที่อยู่ในซอยที่มีตึกสูง บัง แต่ถ้าถนนใหญ่ วิ่ง ไปเรื่อยๆ ก็ยังดูได้ดีอยู่ เท่าที่ติดมา 6 เดือน ต้อง scan หาช่องใหม่ 2 ครั้ง เหมือนกับว่า มันจัดเรียงช่องใหม่ หรือมีช่องใหม่ๆ มาเพิ่ม ทีนึง ก็ต้อง scan ทีนึง

เคยมีในช่วงที่มีการจัดเรียงช่อง แล้วผมไม่ได้ scan ช่องมันจะหายไป เป็น สิบๆช่อง เลย ช่วงนั้น ก็ นึกด่า  อยู่เหมือนกัน จน โทรถามร้านที่ติด เขาให้ auto serch ใหม่ คราวนี้ OK แล้วครับ   

ออฟไลน์ hisoman999

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2014, 19:18:49 »
ผมติดแบบ3000บาท ดูได้ตลอดทางครับ ขับไม่เกิน60นะครับ เส้นทาง ประชานิเวศน์-วัดเสมียน-กำแพงเพชร2-อตก-ประดิพัทธ์-พระราม6-ถนนเพชรบุรี-เพชรพระราม-บรรทัดทอง-จุฬา ชัดแจ๋วครับสแกนเจอ28ช่อง
1.ตอนติดใหม่ๆ ติดกระจกหน้าดูได้ปกติ
2.ไปซื้อกล้องหน้ารถมาติดข้างๆเสาอากาศ ดูทีวีไม่ได้เลย
3.ย้ายสายไปแปะกระจกหลัง ดีขึ้นเยอะ ดีกว่าตอนแรกอีกครับ
ฟิล์ม 3M FX20

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2014, 22:00:30 »
ผมติดแบบ3000บาท ดูได้ตลอดทางครับ ขับไม่เกิน60นะครับ เส้นทาง ประชานิเวศน์-วัดเสมียน-กำแพงเพชร2-อตก-ประดิพัทธ์-พระราม6-ถนนเพชรบุรี-เพชรพระราม-บรรทัดทอง-จุฬา ชัดแจ๋วครับสแกนเจอ28ช่อง
1.ตอนติดใหม่ๆ ติดกระจกหน้าดูได้ปกติ
2.ไปซื้อกล้องหน้ารถมาติดข้างๆเสาอากาศ ดูทีวีไม่ได้เลย
3.ย้ายสายไปแปะกระจกหลัง ดีขึ้นเยอะ ดีกว่าตอนแรกอีกครับ
ฟิล์ม 3M FX20

โห กล้องผมแทบจะชนเสาอากาศเลย

ออฟไลน์ mark_pro

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 20:56:07 »
ผมเห็นรุ่นที่มี สองเสาอากาศ ติดด้านหน้า ด้านหลัง หรือบางคน เอามาติดด้านนอกรถซ่อนไว้แถวๆ บังโคนรถ