ผู้เขียน หัวข้อ: Toyota จะมีรถ Segment ใหม่ๆมาขายในบ้านเราบ้างไหมครับ  (อ่าน 5133 ครั้ง)

ออฟไลน์ Yeahyeahs

• Sr. Member
อยู่ดีๆก็คิดขึ้นมาเล่นๆ เห็นทุกวันนี้ค่ายต่างๆก็มีรถหลายชนิดให้เลือกมากขึ้น
อย่างฮอนด้า ก็มี Vezel Freed Mobilio เรียกว่าหลากหลายมาก
มาสด้าก็มี 2 ดีเซล และ 3 ที่ขายอยู่ก็มีให้เลือกสองแบบ (และเคยเกือบได้เห็น 6 มั้ง)

ฟอร์ดนี่ผมไม่แน่ใจ แต่ 1.0 Ecoboost ก็เป็นอะไรที่แปลกใหม่นิดนึง รวมถึงทั้ง Fiesta และ Focus ก็มีสองตัวถังให้เลือกเช่นกัน
ส่วน PPV พื้นฐาน Ranger นี่ก็น่าสนใจ

Nissan ก็มี X-Trail ใหม่ที่ดูด้วยตาแล้วแทบจะคิดว่าไม่เกี่ยวข้องอะไรกับ X-Trail เก่าเลย
C-Segment ก็มีทั้ง Sylphy และ Pulsar และแอบมี Pulsar Turbo มาขายเงียบๆ(เป็นป่าช้า)ด้วย
ส่วน PPV จาก NP300 ผมไม่แน่ใจ

Suzuki ก็มีทั้ง Swift Celerio(ผมนึกชื่อรุ่นนี้อยู่สองนาที) และเหมือนจะมี Ciaz รวมถึง Ertiga ที่เห็นตามถนนพอสมควร

ขี้เกียจนึกยี่ห้ออื่นแล้ว แต่รวมๆคือผมเห็น Toyota ขายรุ่นเดิมๆมานานแล้ว ข่าวคราวของ Segment ใหม่ๆในบ้านเรานี่แทบไม่มีเลย
อย่าง SUV เล็กก็เหมือนจะเน้นทางยุโรปมากกว่า หรือ RAV4 ก็ไม่มีหวัง หรือ C-Hatchback อย่าง Auris พี่ก็ไม่คิดจะผลิตให้ลูกค้าเลือกซื้อเลย
ก็เข้าใจว่าทุกวันนี้เป็นเบอร์ 1 ในไทยอยู่แล้วในด้านความใหญ่โต และทุกวันนี้ก็ขายอยู่หลายรุ่นแล้วล่ะ
แต่มันก็เป็นรุ่นเดิมๆเปลี่ยน Generation ตามอายุตลาดเท่านั้น แค่อยากเห็นอะไรใหม่แกะกล่องจากโตโยต้าบ้างน่ะครับ

มีใครทราบไหมครับว่าเรามีโอกาสจะได้เห็นอะไรใหม่ๆจาก Toyota บ้าง ไม่ต้องเร็วๆนี้ก็ได้ เอาแค่ข่าวลือเล็กๆซักนิดก็ยังดีครับ
หรือบริษัทในเครืออย่าง Daihatsu จะมาเปิดตลาดรถเล็กในบ้านเราอะไรแบบนี้พอมีมั้ยครับ?

ออฟไลน์ bubball

• Hero Member
Re: Toyota จะมีรถ Segment ใหม่ๆมาขายในบ้านเราบ้างไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 15:21:31 »
คิดว่าอีกหน่อยคงมีคู่แข่งของ Juke กับ HR-V ออกมา แค่นั้น คิดว่าแค่นั้นจริงๆ
เพราะอยากที่คุณทราบละครับ เขาคือเบอร์ 1 ไม่ต้องแข่งขันพัฒนาหรือออกรุ่นเยอะแยะก็ชนะได้มาตลอด

ยิ่งปีหน้า Fortuner ใหม่มา ไม่อยากคิดว่ายอดจองจะขนาดไหน

ออฟไลน์ 7777777

Re: Toyota จะมีรถ Segment ใหม่ๆมาขายในบ้านเราบ้างไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 15:23:29 »
ผมว่า toyota ก็เหมือน heineken ไม่จำเป็นต้องทำอะไรมากมาย มันขายได้ด้วยตัวของมันอยู่แล้ว

ส่วนยี่ห้ออื่น ก็เหมือน สิงห์ ช้าง ที่ต้องออกนู่นนี่นั่นดันยอดขาย หรือเพิ่มทางเลือกให้ผู้บริโภค

สรุป ขายได้อยู่แล้ว ทำทำไม อย่าง86 พูดจริงๆราคาป้ายแดงก็ไม่ได้สูงอะไรมากมาย แต่ยอดขายมันสวนทาง

ปล. ความจริงเป็นไงไม่รู้ แต่ถ้าผมเป็นพี่โต ผมไม่ลงทุนเพิ่มครับ

ออฟไลน์ Mekkub

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 15:45:15 »
เคยเห็นข่าวจะเอาแฮริเออร์มาประกอบบ้านเรานี่ครับ ไม่รู้ว่าล้มไปรึยัง

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 15:54:49 »
เห็นเคยนำ มาขายหลายๆรุ่นนะครับ สภาพก็อย่างที่เห็น  ;D ;D ;D

เช่น toyota prius กับ toyota wish

เท่าที่มีขายอยู่ตอนนี้ก็ อยู่ได้ยาวอีกนาน

ออฟไลน์ porcupine

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 17:32:49 »
รุ่นปัจจุบันก็ขายดีอยู่แล้วครับ ไม่จำเป็นต้องขึ้นไลน์ผลิตใหม่ให้สิ้นเปลือง  ใช้ลดแลกแจกแถมก็พอก็ ที่ 1 ตลอดกาล

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 18:09:12 »
เห็นเคยนำ มาขายหลายๆรุ่นนะครับ สภาพก็อย่างที่เห็น  ;D ;D ;D

เช่น toyota prius กับ toyota wish

เท่าที่มีขายอยู่ตอนนี้ก็ อยู่ได้ยาวอีกนาน
  ใช่ครับบริษัทใหญ่ถ้าเอามาขายแล้วแป๊กอย่างที่เห็น  ไม่เอาดีกว่าเน้นเฉพาะรุ่นตลาดที่มีปริมาณเยอะไว้ก่อน   ทาง TOYOTA  ปีหน้าเตรียมเรื่อง New Hilux ยอดขายน่าจะถล่มทลาย  แล้วก็ New PPV  ตัวใหม่ที่มาจะกวาดยอดจองไปค่อนข้างมากน่าจะมีรอกัน 6 เดือนเหมือนเคย     คงไม่อยากเอาเวลาไปใส่กับตัวอื่นที่ยังไม่รู้อนาคตหรอก

ออฟไลน์ Forty-NineRS

• Mister.G
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 18:46:38 »
Toyotaไม่ต้องเปิดอะไรใหม่หรอกครับ ขายอะไรก็มีคนซื้อ นู่นนี่นั่นออกมาสวยแค่ไหนถ้าToyotaมีไม่น้อยหน้าไปกว่าคู่แข่ง ไปเอาToyota    (เว้นCamryไว้รุ่น)
อีกอย่างผมได้ยินมาว่าบริษัทลูกในไทยถ้าอยากจะประกอบรุ่นไหนจะต้อง"ซื้อ"แบบจากบริษัทแม่ที่ญี่ปุ่น ส่วนที่เหลือไม่ว่าจะเป็นJigจับpartอะไร ไปทำเองในประเทศคุณ
ทั้งนี้เลยมองวา่การที่ค่ายรองอย่างHonda Nissanพยายามจะเอานู่นนี่นั่นมาขายเป็นการลงทุนเพื่อแย่งยอดขายจากToyota

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 20:07:54 »

ผมยังชอบมอง wish จนถึงทุกวันนี้ครับ

ออฟไลน์ tfirst01

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 21:00:43 »

ผมยังชอบมอง wish จนถึงทุกวันนี้ครับ

likeเลยครับ wish ทั้งสวยและเจ๋งจนไม่น่าเชื่อว่ามาจากโตโยต้า
ออกมาแรกๆสวยยังไงวันนี้ยังสวยไม่สร่าง

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 23:04:02 »
ที่มีอยู่ก็เยอะกว่าคู่แข่ง  และถ้ารวมแบรนด์ในเครือก็จะครอบคลุมทั้งหมดแล้ว

ขาดแต่ รถเล็กๆประมาณk-carเท่านั้น ที่6นไทยก็คงไม่ชอบ

ออฟไลน์ rakchatb

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2014, 11:10:29 »
มีองค์ประกอบหลายๆอย่าง เช่นการมองภาพกว้างๆกับลูกค้าในไทย ลงมือทำด้วยความอดทนอย่างยาวนานและต่อเนื่อง และอื่นๆ...มั่งน่ะครับ..
เขาจึงได้เป็นเจ้ายานยนต์ ใน Mass market

ปล.อย่างน้อย เพิ่ม K-car ทรงกล่อง ซักหน่อยก็ยังดีครับ :)

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2014, 11:33:34 »
มี​ข่าว​แว่ว​มา​ว่าอาจมี Yaris ดีเซล 1.4 เอามาฟัดกับ Mazda 2 ดีเซล
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ TerngST

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2014, 16:55:04 »
อยากให้มีตัวเลือก รถ 7 ที่นั่งที่เปนช่วงล่างเก๋งอีกครับ

ออฟไลน์ ariazero

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2014, 09:11:29 »
 ::)

ผมไม่ค่อยเห็นToyota ไทยเล่นตลาด SUV เลย (นานแล้ว) เคยเห็นแค่ Land Cruiser/ Sport Rider/ Fortuner ซึงมันเป็น Mid-size SUV?

ไม่ค่อยเห็น Toyota ออกแนว SUV เช่น CRV เยย แอบรอ
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i