ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมไฟถอยของ Chevy Sonic ถึงมีข้าง้เดียวคับ ผมสงสัยจิงๆ  (อ่าน 9032 ครั้ง)

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• Hero Member
  • My Beloved Pal !
คือไม่ได้ตั้งกระทู้ล้อกับกระถู้ข้างๆนะคับแต่พอดีเห็นกระทู้ทำไมไม่มีซันรุฟแล้วนึกได้ว่า พอดีเมื่อวานจอดรอเติมน้ำมันตรงปั้มเห็นโซนิคสี่ประตูถอยมาแต่ไฟออกข้างเดียวก้เลยสงกะสังมากๆๆๆว่าทำไมเขาไม่ใส่มาสองข้างฟระ อย่างนี้ถ้าถอยที่มืดๆมันก้เหนแค่ข้างเดียวซีคับ ผุ้ผลิตมี technical reason อะไรหรือเปล่าคับ แบบเดียวกับในอดีตที่มีอัลติซไฟถอยข้างเดียว กับยาริสเลยคับ
Thanks for your replies! :)

ออฟไลน์ auto46

• Jr. Member
  • **
  • ปืนฉีดน้ำ
    • LANCER EX
อีกข้างเป็นไฟตัดหมอกหลังครับ

ออฟไลน์ หมับเข้าให้

• Sr. Member
อีกข้างเป็นไฟตัดหมอก รถยุโรปอย่าง โฟล์ค, มินิ คูเปอร์ หรือรถอเมริกันยี่ห้ออื่นอย่างฟอร์ดก็เป็นครับ

ยุคนึงของโตโยต้าก็เป็น แต่โดนด่าเยอะครับ

ออฟไลน์ okashi

Yaris ปี06 ตัวแรกของผมก็เป็นครับ โดนทักประจำ รถใหม่ๆทำไฟถอยขาด
Ranger 3.2 ก็เหมือนกัน ตอนนี้เริ่มชินแล้ว
Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ Dubee

ก็อีกข้างนึงเป็นไฟตัดหมอกหลัง เหมือนๆที่หลายๆท่านยืนยันไปครับ ส่วนตัวมองไม่แปลกอะไร รถเมืองนอกเป็นแบบนี้กันเยอะครับ และส่วนตัวมองว่าไฟถอยมีข้างเดียวเหลือแหล่ละครับ มีไว้เปนสัญญานพอว่าชั้นจะถอยหลังนะ ไม่ใช่มีไว้ส่องทางครับ (เพราะวัตต์มันน้อย แค่ 5 วัตต์ได้กระมังครับ ส่องมองอะไรใช่ว่าจะเห็น 555+)

ออ เข้าใจเลาะคับ มันเป็นแบบนี้นี่เอง แต่ส่วนมากมักจะเป็นกับรถยุโรปหรือเมกาเนาะคับ รถญี่ปุ่นไม่นืิยมนัก

ออฟไลน์ Napat14

เวลาผมตั้งกะทู้ ว่า ราคารถใครกำหนด ก็จะมีคน บอกว่าเบื่อ พวกแบบ นี้ แต่หารู้ไหมครับไม่มีใคร รู้เลย มีดีแต่ด่า คนอื่น ว่า อย่างนู้นอย่างนี้ แต่ความจริงมันมี นิครับ

แล้ว ไฟถอย ข้างเดี่ยว แล้วจะมีคนถามต่อไหมครับ ว่า ทำไม้ต้องอยู่ ทางซ้ายหรือขวา คิดว่าจะมีคนตอบไหมครับ

ส่วนใหญ่บน ถนน (คนขับรถได้)  เยอะ ครับ แต่ (ขับรถเป็น) แทบไม่มี

เคยอ่านสมุดคู่มือรถกันบ้างไหมครับ

ไฟตัดหมอกหลัง บ้านเราต้องอยู่ทางขวา ซึ่งตรงกับ คนขับครับ ถ้าพวมมาลับซ้ายก็จะอยู่ทางซ้าย ครับ
Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018

เวลาผมตั้งกะทู้ ว่า ราคารถใครกำหนด ก็จะมีคน บอกว่าเบื่อ พวกแบบ นี้ แต่หารู้ไหมครับไม่มีใคร รู้เลย มีดีแต่ด่า คนอื่น ว่า อย่างนู้นอย่างนี้ แต่ความจริงมันมี นิครับ

แล้ว ไฟถอย ข้างเดี่ยว แล้วจะมีคนถามต่อไหมครับ ว่า ทำไม้ต้องอยู่ ทางซ้ายหรือขวา คิดว่าจะมีคนตอบไหมครับ

ส่วนใหญ่บน ถนน (คนขับรถได้)  เยอะ ครับ แต่ (ขับรถเป็น) แทบไม่มี

เคยอ่านสมุดคู่มือรถกันบ้างไหมครับ

ไฟตัดหมอกหลัง บ้านเราต้องอยู่ทางขวา ซึ่งตรงกับ คนขับครับ ถ้าพวมมาลับซ้ายก็จะอยู่ทางซ้าย ครับ
จร้าาาาา ขอบคุงสำหรับคำตอบฮับ

ออฟไลน์ CJ.

แต่จริงๆแล้วจะดีไซน์ให้มีไฟถอย 2 ข้าง แล้วมีตัดหมอกหลังด้วยมันก็ทำได้นะ

รถที่มีไฟถอยครบสองข้าง และมีตัดหมอกหลัง ก็เยอะแยะอยู่

ปล.ผมรู้สึกว่ามีไฟถอยข้างเดียวมันไม่ค่อยสมดุล  ;D
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ mothsan

เพิ่มเติมครับ เวลาไฟถอยเหลือข้างเดียว Watt ของหลอดไฟจะสูงกว่าแบบมี 2 หลอดครับ
เพิ่มเติมอีกอย่าง รู้ไหม ทำไมบางรุ่นถึงมีไฟทับทิมที่กันชนครับ ก็เพราะว่าที่ชุดไฟท้ายไม่มีทับทิมเพื่อสะท้อนแสงเวลาจอดครับ
เนื่องจากไฟทับทิมที่สะท้อนได้ดี จะมีกระบวนการทำที่ยากมากครับ ถ้าไปรวมอยู่ในไฟท้ายที่อาจมีข้อจำกัดด้านรูปทรงจะทำได้ยากครับ
แต่กับบางรุ่นที่ไฟท้ายทรงบ้านๆ ธรรมดา แต่ดันมีไฟทับทิมก็เพื่อลดต้นทุนครับ ประมาณว่าไฟทับทิมแบบเดียว อันเดียว ไปใส่ในกันชนหลายๆรุ่น โดยแก้ไขที่ฐานรับที่กันชนแทนครับ แบบพี่โตครับ

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
อีกข้างเป็นไปตัดหมอกหลังครับถ้าไม่จำเป็นอย่าได้เปิดเชียวแสบตาคอดๆ
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออฟไลน์ udis

ไม่ชอบเลยครับ

ออฟไลน์ Siamtech

• Full Member
ที่ใช่ๆอยู๋น่ะครับ

Altis ตัวเก่าๆก็เป็นครับ
Prius ก็เป็น ครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
เรื่องตัดหมอกหลัง เห็นด้วยว่าควรจะมี เพราะบางทีมันก็จำเป็นเช่นหมอกจัด ฝนหนัก
แต่ส่วนใหญ่รถที่มีบางคัน มักใช้พร่ำเพรื่อ

ออฟไลน์ abnormal

• Newbie
  • *

1.ไฟถอยหลังแค่แสดงสถานะให้รู้เฉยๆครับไม่ใช่ไฟส่องสว่าง

2.อีกข้างเป็นไฟตัดหมองหลัง ซึ่งจะอยู่ด้านคนขับครับ  หรือด้านนอกเวลาจอด

3.ไฟตัดหมองหลังมีข้างเดียว เพื่อป้องกันการสับสนกับไฟเบรคครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ไฟตัดหมอกข้างเดียว "มัก" จะอยู่ด้านเดียวกับผู้ขับขี่ที่ตามมาครับ

เหตุผลหลัก ต้นทุนล้วนๆ เพราะไฟถอยข้างเดียว ก็ทำให้สว่างได้ ไฟตัดหมอกข้างเดียวก็ทำให้เป็นจุดสังเกตุได้

เหตุผลรองที่ค่ายรถยนต์น่าจะนำมาใช้อ้างแทนอันบน "ไม่อยากให้เปิดเล่นเพราะมันมีข้างเดียว เปิดยังไงก็ไม่สวย"

ตระกูล Honda City 09 ตัวท๊อป และ Accord G8 ก็มีโคมสองข้าง แต่ใส่หลอดให้ข้างเดียว

และผมสนับสนุนให้มันมีข้างเดียว เพราะเปิดยังไงก็ไม่สวย จะได้ไม่เปิดเล่นกันครับ

ออฟไลน์ Chanachai

• Jr. Member
  • **
เป็นไฟตัดหมอกหลังครับ
อดีต : Nissan Sunny B14
ปัจจุบัน : Chevrolet Sonic 1.4 LT MT Sedan MY2013