ผู้เขียน หัวข้อ: toyota fortuner 2.7V เวลานี้ยังน่าสนใจหรือไม่ครับ  (อ่าน 23928 ครั้ง)

ออฟไลน์ Impress_za

• Sr. Member
  • I Love HLM
พอดีมีเพื่อนน้องที่ทำงานใช้รถ fortuner 2.7V โฉมแรกที่เป็น 4wd ซึ่งติดแก็สมานานแล้ว คงตั้งแต่สมัยน้ำมันราคาแพงยุคแรกๆ
ผมได้สอบถามเรื่องค่าใช้จ่ายในการเดินทางเส้นทางประจำที่ผมใช้งานคือ ปาย-เชียงใหม่ ได้ความว่า เติมแก็ส LPG ในการเดินทางไปกลับรวมอยู่ที่ 700 บาท ซึ่งระยะทางไกลกลับรวมจะอยู่ที่ 300 กม เฉลี่ยแล้วอยุ่ กมล่ะ 2.3 บาท     โดยรถที่ผมใช้ปัจจุบันคือ อัลติส 1.6 ปี 2009 แต่ติดกล่อง E85
ระยะทาง รวมใช้งานในเมืองของผมจะอยู่ที่ ประมาณ 380 กม โดยจะเติมน้ำมันที่ 1000 บาท เฉลี่ย กมล่ะ 2.6 บาท

ซึ่งผมคิดว่ามันประหยัดกว่ากันนิดหน่อย แต่ได้รถที่นั่งโดยสารได้กว้างขวางกว่า สูงกว่า เหมาะกับการเดินทางเส้นทางแบบนี้ และมีทีท่าว่า ถ้าเป็นตัว 2.7v ปัจจุบันซึ่งไม่มีระบบขับ 4 แล้ว คงประหยัดมากขึ้นไปอีก เลยอยากถามว่า มาถึงตอนนี้
1.มันยังน่าใช้ในภาพรวมหรือไม่
2.ส่วนลดของแถมควรอยุ่ที่เท่าไหร
3.ตัวใหม่จะมาประมาณช่วงไหน แล้วจะยังมีเครื่องเบนซิลหรือไม่

ความทนทานและราคาขายไม่ค่อยห่วงเท่าไหร เพราะราคามือสองยังดีมากๆ สำหรับตัวเบนซิล และความทนทานพิสูจน์ได้จากรถตุ้วิน

อันนี้เป็นคำถามที่กำลังชั่งใจครับ เพื่อนๆเสนอความคิดเห็นได้เต็มที่ ทั้งคนที่ใช้งานอยุ่และมีข้อมูลครับ ส่วนตัวมองว่า ถ้าเป็นดีเซล มันก็ไม่สามารถประหยัดค่าใช้จ่ายเรื่องเชื้อเพลิงได้ต่ำกว่านี้ เพราะเคยขับตัว 3.0 ไมเนอร์เชนจ์ ของพี่สาวไปเชียงราย พบว่ามันซดมากคับ
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

ออฟไลน์ bubball

• Hero Member
Re: toyota fortuner 2.7V เวลานี้ยังน่าสนใจหรือไม่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 21:00:35 »
ข่าวว่ารุ่นใหม่จะมาปีหน้านะครับอาจจะกลางปี(ข่าวยังไม่ยืนยันนะครับ อย่าพึ่งเชื่อ)
อยู่ที่คุณแล้วละว่าถ้ามาปีหน้าจริง คุณจะยอมซื้อแบบโปรเยอะแต่ตกรุ่นเร็วโคตรๆหรือเปล่า ?
ถ้าเป็นผม ผมจะรอตัวใหม่ครับ ด้วยความที่มันคือของใหม่และไม่อยากใช้รถที่อีกครึ่งปีจะกลายเป็นรถที่ดูตกรุ่นครับ

ลองคิดดูนะครับ ^^

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
Re: toyota fortuner 2.7V เวลานี้ยังน่าสนใจหรือไม่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2014, 22:05:59 »
เท่าที่ตามในคลับคนรอโตโยต้า Hilux2015 ซึ่งผมก็รออยู่ ค่อนข้างชัดในระดับนึงว่ากระบะโตโยต้าตัวใหม่จะเปิดตัวหลัง เม.ย.58 เพราะสัญญาการผลิตวีโก้มันหมดช่วงนั้น ส่วนเรื่องตัวรถทั้ง Hilux 2015 หรือวีโก้ใหม่ ฟอร์จูนเนอร์ใหม่ และอินโนว่าใหม่เกือบสมบูรณ์มาระยะนึงแล้ว เหลือแค่ทดสอบระบบต่างๆซักระยะ
สำหรับฟอร์จูนเนอร์ใหม่คงเปิดตัวหลังกระบะซักพัก แต่เท่าที่เห็นจาก Spy-Shot พบว่าตัวรถเป็นแนวสปอร์ต ไม่ใช่แนวบึกบึนครับ ดีไซน์หลังคาเป็นยุคใหม่คล้ายยาริส ภายนอกน่าจะเป็นล้อปัดเงาขอบ 18 ไฟหน้าเป็น Projector + DRL และไฟท้ายคล้าย NX300h แต่ไม่เฉียบคมเท่า หลอดเป็น LED คล้ายๆของอัลติส ส่วนภายในถ้ายกมาจากกระบะ คอนโซลหน้าก็จะเป็นลูกผสมระหว่างอัสติส+ไฮแลนเดอร์ครับ น่าจะสวย ถ้ารอไหวก็น่าจะรอครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 01:07:20 »
ถ้าซื้อไปใช้งานมันก็น่าสนใจครับ แต่ผมว่ารอตัวใหม่ดีกว่า เชื่อว่ายังไงก็ต้องมีบล็อก 2.7 เบนซินมาลงแน่ๆ

เพราะเครื่องตัวนี้ถือเป็นจุดขายของรถรุ่นนี้เหมือนกัน ไม่น่าจะปลดประจำการเบนซินออกไป

ส่วนความประหยัด 2.7+LPG ยังไงก็ประหยัดกว่า 3.0 ครับ ไม่ต้องคิดให้ปวดหัว

ราคาขายต่อ คงต้องรอให้ตัวใหม่เปิดตัวแล้วออกวิ่งกันก่อน ถึงตอนนั้นราคาร่วงลงแน่นอนครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2014, 01:17:38 โดย JOSE` M. »

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 08:01:51 »
-ถ้าถามว่ามันน่าใช้อยู่มั้ย มันก็น่าใช้อยู่ ถ้าคุณไม่แคร์ว่ารถมันจะตกรุ่น คุณซื้อมาใช้เลยไม่ผิดหวัง ขนาดผมรู้ทั้งรู้ว่ามันจะตกรุ่นยังแอบชอบ TRD5 เลย แต่ผมรอรุ่นใหม่อยู่
-ถ้าซื้อจริงๆ ในคลับเห็นมีน้าคนหนึ่งได้ตั้ง 200,000
-ตัวใหม่คิดว่าน่าจะประมาณ พ.ค. เบนซิลยังก็ยังอยู่เพราะเครื่องตัวนี้สุดยอดมาก คงไม่ปลดประจำการง่ายแน่ๆ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 09:25:55 »
ขอบคุณทุกๆท่านนะครับ
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 12:17:04 »
ข่าวว่ารุ่นใหม่จะมาปีหน้านะครับอาจจะกลางปี(ข่าวยังไม่ยืนยันนะครับ อย่าพึ่งเชื่อ)
อยู่ที่คุณแล้วละว่าถ้ามาปีหน้าจริง คุณจะยอมซื้อแบบโปรเยอะแต่ตกรุ่นเร็วโคตรๆหรือเปล่า ?
ถ้าเป็นผม ผมจะรอตัวใหม่ครับ ด้วยความที่มันคือของใหม่และไม่อยากใช้รถที่อีกครึ่งปีจะกลายเป็นรถที่ดูตกรุ่นครับ

ลองคิดดูนะครับ ^^

เห็นด้วยครับ ผมว่าไม่ควรรีบซื้อด้วยประการทั้งปวง
รอดูตัวใหม่ดีกว่าครับ อีกไม่กีเดือนเองเก็บเงินดาวว์ไปในตัว  ;D

ออนไลน์ Auto

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 18:51:27 »
พอดีมีเพื่อนน้องที่ทำงานใช้รถ fortuner 2.7V โฉมแรกที่เป็น 4wd ซึ่งติดแก็สมานานแล้ว คงตั้งแต่สมัยน้ำมันราคาแพงยุคแรกๆ
ผมได้สอบถามเรื่องค่าใช้จ่ายในการเดินทางเส้นทางประจำที่ผมใช้งานคือ ปาย-เชียงใหม่ ได้ความว่า เติมแก็ส LPG ในการเดินทางไปกลับรวมอยู่ที่ 700 บาท ซึ่งระยะทางไกลกลับรวมจะอยู่ที่ 300 กม เฉลี่ยแล้วอยุ่ กมล่ะ 2.3 บาท     โดยรถที่ผมใช้ปัจจุบันคือ อัลติส 1.6 ปี 2009 แต่ติดกล่อง E85
ระยะทาง รวมใช้งานในเมืองของผมจะอยู่ที่ ประมาณ 380 กม โดยจะเติมน้ำมันที่ 1000 บาท เฉลี่ย กมล่ะ 2.6 บาท

ซึ่งผมคิดว่ามันประหยัดกว่ากันนิดหน่อย แต่ได้รถที่นั่งโดยสารได้กว้างขวางกว่า สูงกว่า เหมาะกับการเดินทางเส้นทางแบบนี้ และมีทีท่าว่า ถ้าเป็นตัว 2.7v ปัจจุบันซึ่งไม่มีระบบขับ 4 แล้ว คงประหยัดมากขึ้นไปอีก เลยอยากถามว่า มาถึงตอนนี้
1.มันยังน่าใช้ในภาพรวมหรือไม่
2.ส่วนลดของแถมควรอยุ่ที่เท่าไหร
3.ตัวใหม่จะมาประมาณช่วงไหน แล้วจะยังมีเครื่องเบนซิลหรือไม่

ความทนทานและราคาขายไม่ค่อยห่วงเท่าไหร เพราะราคามือสองยังดีมากๆ สำหรับตัวเบนซิล และความทนทานพิสูจน์ได้จากรถตุ้วิน

อันนี้เป็นคำถามที่กำลังชั่งใจครับ เพื่อนๆเสนอความคิดเห็นได้เต็มที่ ทั้งคนที่ใช้งานอยุ่และมีข้อมูลครับ ส่วนตัวมองว่า ถ้าเป็นดีเซล มันก็ไม่สามารถประหยัดค่าใช้จ่ายเรื่องเชื้อเพลิงได้ต่ำกว่านี้ เพราะเคยขับตัว 3.0 ไมเนอร์เชนจ์ ของพี่สาวไปเชียงราย พบว่ามันซดมากคับ
  ตอบให้ในฐานะผมเป็น admin  2.7club และผมก็ใช้รถรุ่นนี้มา  มีครอบครองอยู่ในมือ 2 คัน     
ในคลับไมได้เชียร์ให้เล่น 2wd เพราะความประหยัดเนื่องจากความประหยัดไมได้แตตก่างกันแต่สิ่งที่หายไปคือระบบ 4wd fulltime  ทำให้การขับขี่ด้อยลงไปมาก   ยิ่งขับนอกเมืองหรือขับขึ้นเขาลงเขาด้วยแล้วแตกต่างกันค่อนข้างเยอะ     ตอนไปทริปแรกกันที่ดอยแห่งนึง จังหวัดเชียงใหม่  การขับเปรียบเทียบจึงเห็นความแตกต่างของรถค่อนข้างเยอะ     
ในFortuner club  กับเวป  2.7 club มีแต่คนอยากได้รุ่น 4wd fulltime ทั้งนั้น ได้มาก็ติดแก๊สค่าแก๊สระหว่าง 2 รุ่นนี้ไม่แตกต่างกัน    การดัดแปลงทำเป็น 4wd ทีหลังทำไม่ได้แล้วซื้อขับ2wd มาเสียดายเปล่า เรื่องลุยออฟโรดไม่เกี่ยวกัน ขอให้แยกคนล่ะประเด็นกับการมีรถแบบนี้

รุ่นใหม่ไม่ขอตอบพราะยังไม่ทราบรายละเอียดทั้งหมด  ถึงทราบก็คงยังบอกตอนนี้ไม่ได้   จะรอหรือจะตัดสินใจก็แล้วแต่ท่าน

ออฟไลน์ k_newlife

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 19:46:35 »
หากโจทย์ คืออยากได้รถใหญ่ ประเภท suv/ppv  และติดแก๊ส

ตัวเลือกมหาชน fortuner 2.7 จะรุ่นย่อยไหนก็ตามแต่ 
ข้อดี เครื่องทนทานกับแก๊สมาก  รถตู้ cng เครื่องเดียวกันวิ่งกันเหยียบๆ 500000km ยังไม่ต้องเปิดฝาทำวาล์วเลย
ความแรงไม่แรงครับ ยิ่งจับกับเกียร์ออโต้ยิ่งแล้วเลย 

ช่วงล่างถ้าได้รุ่นแรกที่ยังไม่ได้ปรับอะไร ขับบนเขาระวังซักหน่อย แต่รุ่นไมเนอร์แล้วพอรับได้บ้าง
แต่ยังห่างใกลคำว่าขับดีครับ

ห้องโดยสารโอเคครับ รับได้ ผมไม่มีประเด็นอะไรตรงนี้

สรุป fortuner 2.7 เครื่องทน อืดหน่อย ขับๆเดี่ยก็จะชิน  ช่วงล่างแค่ขับได้ ซื้อแล้วเหลืองบใว้จัดการช่วงล่างซัก 20000 จะดีมาก

ตัวเลือกที่ 2  pajero v6 3.0  เครื่องยนต์ แรงตั้งแต่ต้นยันปลาย รีวิวที่นี่ confirm
แต่ทนแก๊สแค่ไหน ไม่รู้ แต่คิดว่าคงไม่ยกฝาก่อน 200000 แน่นอนแหละ 

ช่วงล่างซื้อมาใช้ได้เลยครับ หากไม่ใช้ตีนผีจริงๆก็ไม่ต้องกระเสือกกระสนทำต่อครับ  เดิมๆขับได้ดีและมั่นคงเพียงพอแล้ว

ห้องโดยสารนั่งสบายกว่า fortuner ครับ  เงียบกว่า อุปกรณ์เยอะกว่าครับ เพราะเป็นตัวtop

ที่สำคัญ mitsu โปรการขายแรงครับ ส่วนลดมีแสนนึงอยู่แล้ว  ยิ่งหากรอไปออก all new triton เปิดตัวแล้ว อาจจะมากกว่าแสน

สุดท้ายอยากจะบอกว่า รถเบนซิลวิ่งเส้นทางขึ้นเขา มันไม่ประหยัดมากมายอะไรนักหนาหรอกครับ ยิ่งเทียบกับดีเซลแล้ว บางทีกินต่างกันกิโลไม่ถึงบาท
จากประสบการส่วนตัว ที่ใช้ crv ติดแก๊สวิ่งขึ้นลงเขาค้อประจำ โลละ 2บาทกว่าๆครับ   ซึ่งรถอย่างพวก ppv กินกว่าอยู่แล้วครับ     

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2014, 12:17:22 »
หากโจทย์ คืออยากได้รถใหญ่ ประเภท suv/ppv  และติดแก๊ส

ตัวเลือกมหาชน fortuner 2.7 จะรุ่นย่อยไหนก็ตามแต่ 
ข้อดี เครื่องทนทานกับแก๊สมาก  รถตู้ cng เครื่องเดียวกันวิ่งกันเหยียบๆ 500000km ยังไม่ต้องเปิดฝาทำวาล์วเลย
ความแรงไม่แรงครับ ยิ่งจับกับเกียร์ออโต้ยิ่งแล้วเลย 

ช่วงล่างถ้าได้รุ่นแรกที่ยังไม่ได้ปรับอะไร ขับบนเขาระวังซักหน่อย แต่รุ่นไมเนอร์แล้วพอรับได้บ้าง
แต่ยังห่างใกลคำว่าขับดีครับ

ห้องโดยสารโอเคครับ รับได้ ผมไม่มีประเด็นอะไรตรงนี้

สรุป fortuner 2.7 เครื่องทน อืดหน่อย ขับๆเดี่ยก็จะชิน  ช่วงล่างแค่ขับได้ ซื้อแล้วเหลืองบใว้จัดการช่วงล่างซัก 20000 จะดีมาก

ตัวเลือกที่ 2  pajero v6 3.0  เครื่องยนต์ แรงตั้งแต่ต้นยันปลาย รีวิวที่นี่ confirm
แต่ทนแก๊สแค่ไหน ไม่รู้ แต่คิดว่าคงไม่ยกฝาก่อน 200000 แน่นอนแหละ 

ช่วงล่างซื้อมาใช้ได้เลยครับ หากไม่ใช้ตีนผีจริงๆก็ไม่ต้องกระเสือกกระสนทำต่อครับ  เดิมๆขับได้ดีและมั่นคงเพียงพอแล้ว

ห้องโดยสารนั่งสบายกว่า fortuner ครับ  เงียบกว่า อุปกรณ์เยอะกว่าครับ เพราะเป็นตัวtop

ที่สำคัญ mitsu โปรการขายแรงครับ ส่วนลดมีแสนนึงอยู่แล้ว  ยิ่งหากรอไปออก all new triton เปิดตัวแล้ว อาจจะมากกว่าแสน

สุดท้ายอยากจะบอกว่า รถเบนซิลวิ่งเส้นทางขึ้นเขา มันไม่ประหยัดมากมายอะไรนักหนาหรอกครับ ยิ่งเทียบกับดีเซลแล้ว บางทีกินต่างกันกิโลไม่ถึงบาท
จากประสบการส่วนตัว ที่ใช้ crv ติดแก๊สวิ่งขึ้นลงเขาค้อประจำ โลละ 2บาทกว่าๆครับ   ซึ่งรถอย่างพวก ppv กินกว่าอยู่แล้วครับ     

เยี่ยมไปเลย จริงๆ ปาเจโร่ สปอร์ทน่าสนนะครับ จัดเต็ม แต่ไม่คุ้นยี่ห้อนี้เลย ที่บ้านไม่มั่นใจศูนย์และไม่มั่นใจว่าจะทนไหม แต่ตอนนี้ชะลอไปก่อนครับ
เพราะจริงๆ แค่เก๋ง+E85 ก็น่าจะโอเคแล้ว ไว้รอรุ่นใหม่ๆ เปิดตัวดีกว่าครับ