ผู้เขียน หัวข้อ: TOYOTA SERA น่าซื้อมาเป็นรถสะสมมั้ยครับ  (อ่าน 11372 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
TOYOTA SERA น่าซื้อมาเป็นรถสะสมมั้ยครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2014, 22:24:23 »
คือเห็นราคาตอนนี้ไม่ค่อยแรงแล้ว อีกอย่างรถมันก็เท่ซ่ะจริงๆ ผมอยากรู้มีใครเคยขับรุ่นนี้บ้างฟิวการขับมันเป็นแบบไหนหรอ

ผมชอบอ่ะมันเท่ๆเก๋ๆดี เอาไว้เป็นรถขับเล่นวันหยุด หรือไว้ขับเที่ยวเชียงใหม่ช่วงหน้าหนาวแจ่มเลย

เรื่องการดูแลรักษาจะจุกจิดมั้ย ถ้าเครื่องมันเก่ายัดเครื่องใหม่ในบ้านเราที่แรงขึ้นจะดีม่ะ คือถ้าจะซื้ออยากจะซื้อมาเก็บไว้เป็นรถสะสม

คิดว่ามันน่าที่จะสะสมหรือเก็บไว้มั้ยครับ

ออฟไลน์ Adamas

• Full Member
Re: TOYOTA SERA น่าซื้อมาเป็นรถสะสมมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2014, 23:06:09 »
เป็นผม ผมเอานะ
ถ้าชอบจัดเลยคับ
ผมเงินเหลือนี่จัดคันที่ชอบตลอด(ส่วนมากมอไซต์)

ปล.ตอนนี้หา 22B อยู่ยังหาไม่ได้เลย
คนที่ไม่มีเป้าหมายในชีวิต จะต้องทำงานให้คนที่มีเป้าหมายไปตลอดชีวิต

ออฟไลน์ Highway Star

Re: TOYOTA SERA น่าซื้อมาเป็นรถสะสมมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2014, 23:46:11 »
ถ้ารักในรูปทรงก็จัดไปครับ อะไหล่เครื่องไม่น่าห่วงมีเยอะใช้กับโตโยต้ารุ่นอื่นได้ แต่อะไหล่ตัวถังหายากน่าดูชนทีคงหากันให้ควัก แถมพวกยางขอบประตูคงเสื่อมหมดแล้วต้องระวังรั่วมากกว่ารถอื่น

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 00:22:12 »
เคยอยากได้ตอนสมัยจะได้รถคันแรกในชีวิต (ไม่ใช่โครงการรถคันแรกนะ) แต่ช่วงนั้นเหมือนจะเป็นช่วงบูมรถแปลกมือสอง ทั้ง Honda Insight (2000) และ Toyota Sera ขายหมดเกลี้ยง

ตอนนี้ก็ยังอยากได้ Insight หรือ Sera มาขับเล่นอยู่ แต่งบตอนนี้ไม่อำนวย ฮืออออออ T-T
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 07:15:08 »
ถ้าสะสม ผมว่าน่าทำนะครับ
คู่แข่งต่างค่ายสมัยนั้นก็เห็นแต่ nissan nx coupe

รถกลุ่มนี้ พวกอาๆที่บ้านชอบบอกว่า เขาเอาอะไหล่เครื่องกะช่วงล่างของรถที่จะตกรุ่นมาทำ ไม่รู้จริงเท็จ
มากน้อยแค่ไหน

ถ้าสะสมรถแปลกๆได้ซัก 50-60 คันแล้ว
อยากเอาไปโชว์ บอกผมได้นะ 55555

พอดีมีโกดังอยู่ที่มวกเหล็ก เหมาะทำ พิพิทธภัณฑ์มากเลย(แบบที่นครปฐมน่ะ)
รถก็เหมือนเพลงครับ
เพลงประเภทสุทราภรณ์ ก็เหมาะกะรถยุค 60-70
ส่วน toyota sera คันนี้ ถ้าจำไม่ผิด ก็แถวๆ micro-billy กำลังดังระเบิด
แต่ Nissan Sentra rz1 นี่ ตอนนั้นผม 19 ฟัง hi rock กำลังอกหักเลย

แต่เสียดายที่ผมมะมีตังค์พอซื้อมาสะสม -.-"

ออฟไลน์ dazetos

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 08:46:31 »
เท่จริงครับ รุ่นนี้ แถวบ้านผมมีอยู่ 2 คัน
สีแดง กับ สีดำ

แต่! ราคาโช้คอัพประตูเบิกใหม่ เป็นอะไรที่โหดร้ายมาก  :o แต่ก็ซ่อมได้นะ

ถ้าชอบจัดเลยครับ  ;D

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 08:59:19 »
รุ่นนี้ผมเคยชอบมากๆเลยสมัยเด็กๆ จำได้เลยว่าเข้ามาช่วงที่รถสปอร์ตกำลังบูม โตโยต้าเอาเข้ามาขายพร้อมๆกัน 3 รุ่นเลย คือเซลิก้าไฟป๊อป mr2 และ seara นี่ละ ตอนนั้นชอบตัวนี้ที่สุด เพราะประตูแบบกัลวิงนี่ละ ผมว่าขับเน้นเก๋ไก๋ ทำสีทำสภาพสวยๆ พอได้นะ แต่ขับสนุกคงไม่น่าเท่าไหร่เพราะพื้นฐานเป็นรถขับหน้า เครื่อง 1.6 ธรรมดา ขึ้นกะความชอบล้วนๆครับรุ่นนี้
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 09:09:39 »
ผมเคยเอาประตูนิสสันไปส่งคนซื้อที่บ้านเค้า เค้าก็ใช้เจ้านี่อยู่ แล้วเค้าก็ตัดรถมาเป็นอะไหล่อีกคันนึงเลย
เค้าบอกสั่งมาไม่แพงมาก ไม่ต้องไปหาอะไหล่ที่ไหน เอามาเก็บไว้ที่บ้านเลยดีกว่า

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 09:20:03 »
ผมเคยเอาประตูนิสสันไปส่งคนซื้อที่บ้านเค้า เค้าก็ใช้เจ้านี่อยู่ แล้วเค้าก็ตัดรถมาเป็นอะไหล่อีกคันนึงเลย
เค้าบอกสั่งมาไม่แพงมาก ไม่ต้องไปหาอะไหล่ที่ไหน เอามาเก็บไว้ที่บ้านเลยดีกว่า

ใช่เลยครับ Sera EXY10 รถหายากๆแบบนี้ต้องหาตัว-ท้ายเอามาเก็บไว้เลยครับ
 ที่ญี่ปุ่นสภาพเนี๊ยบๆยังมีมาให้เลือกซื้อได้เรื่อยๆครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 11:20:41 »
มีงบ มีเวลาบ้าง ใจรัก จัดไปเลยครับ  ;D

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 12:10:59 »
ผมเคยนั่งรุ่นนี้เมื่อสมัยเรียนมหาลัย(7-8ปีที่แล้ว)

โอ้โห เสียงสารพัดเสียงประเดประดังเข้ามาอย่างสนุกสนาน ทั้งเสียงลม เสียงก๊อกๆแก๊กๆจากหลายส่วน แถมเสียงจากภายนอกนี่เข้ามาประมาณคุยอะไรกันก็ได้ยินรู้เรื่องหมดครับ น่าจะเป็นเพราะรถไม่ได้ทำอะไรเลยปล่อยตามสภาพหละครับ

ถ้าตั้งใจจะซื้อเก็บแนะนำสั่งหัว-ท้ายตัดมาไว้ได้เลย ผมว่าได้ใช้แน่นอน

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 16:50:06 »
ถ้าซื้อมาขับเล่นมาสะสมน่าสนมากครับ รถมันสวยมาก
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 19:38:28 »
ถ้าปัจจัยเอื้อ จัดเลยครับ แทบจะกอดนอนแน่ๆ  ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ mini_freak

• ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 20:21:45 »
ไม่แน่ใจว่ายังอยู่ไหมนะ มีคันนึงที่อยู่แถวๆ สาทร เป็นรถ Sera สีแดงเหลือหมู สมัยเด็กๆ ผมไปเรียนแถวนั้นเจอทุกวันครับ
ถ้ายังอยู่แล้วอยากได้จริง ขอให้โชคดีกับการสู่ขอนะครับ รถมันสวยสะดุดตาจริงๆ
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 22:54:03 »
เหมือนเคยเจอครับ แต่ไม่รู้ว่าเป็น Toyota

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2014, 02:46:50 »
ผมชอบมากครับ รุ่นนี้

มันมีตำนานมากมายเกี่ยวข้องด้วย

เดี๋ยวเขียนบทความประวัติรถรุ่นนี้ให้อ่านกันดีกว่า

ออฟไลน์ Elextons

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2014, 04:57:23 »
เหมือนเคยเห็นใกล้ๆ ว่ารุ่นนี้มีไฟหน้าเป็น โปรเจคเตอร์ด้วย

ถือว่าล้ำสมัยมากในยุคนั้นครับ
2007 Honda Civic FD 1.8E AT/AS
2014 BMW F30 320i

ออฟไลน์ noah_nida

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2014, 16:46:19 »

มันมีตำนานมากมายเกี่ยวข้องด้วย

เดี๋ยวเขียนบทความประวัติรถรุ่นนี้ให้อ่านกันดีกว่า

^
^
^
รออ่านนะคร๊าบ
สมัยเด็กๆ จำได้ว่าเห็นพี่เบิร์ดโฆษณาอะไรสักอย่าง
แล้วมีรถรุ่นนี้อยู่ด้วย จำได้ว่าเท่ห์มากๆ  :)

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2014, 17:16:44 »
จัดไปอย่าให้เสียครับ

ออฟไลน์ WinniE

• Sr. Member
  • TO THE WORLD BEST...K5
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2014, 17:30:40 »

^
^
^
สมัยเด็กๆ จำได้ว่าเห็นพี่เบิร์ดโฆษณาอะไรสักอย่าง
แล้วมีรถรุ่นนี้อยู่ด้วย จำได้ว่าเท่ห์มากๆ  :)

โฆษณาฟิล์มสีฟูจิครับ ;)

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=9067.0
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2014, 22:24:30 »
มีแต่คนเข้ามาเชียร์ใจชื้นเลยเรา ผมจะรออ่านรีวิวพี่จิมนะครับ  :)

ออฟไลน์ noah_nida

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2014, 11:38:13 »

^
^
^

โฆษณาฟิล์มสีฟูจิครับ ;)

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=9067.0

ใช่โฆษณานี้เลยครับ ขอบคุณมากครับพี่  :)