ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเล่า อยากแชร์ "เมื่อผมต้องเอารถไปเปลี่ยนยาง"  (อ่าน 5757 ครั้ง)

ออฟไลน์ mini_freak

• Full Member
  • ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
เอาจริงๆ แล้วดูมันเหมือนไม่ใช่เรื่องใหม่ แต่ผมว่าน่าเอามาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ (ขออภัยที่ไม่ได้ถ่ายรูปด้วย มีอยู่ในมือถือแค่ตอนใส่ยางใหม่เอง)

เรื่องของเรื่องมีอยู่ว่า เช้ามา ผมก็ตรวจตรารถตามปกติแบบง่ายๆ (เพราะรีบไปทำงาน)
หลังจากทำงานเสร็จแล้วผมกำลังจะขึ้นรถนั่นเอง....

"พี่ครับ รถพี่ยางแบนครับ" เสียงจากเจ้าหน้าที่รักษาความปลอดภัยเดินมาทักผมด้วยน้ำเสียงหวาดระแวง
"ข้างไหนครับ?" "หลังซ้ายเลยครับพี่"

เมื่อผมมองดู ไอ้หยา !!! ยางแบน เดี๋ยว !!!!!! จำได้ว่าพึ่งเติมลมไปเมื่อสามอาทิตย์ก่อนนี่เอง !!! (และผมไม่มียางอะไหล่แล้ว เนื่องจากใส่แก๊สถังโดนัทแทน)

ทำอย่างไรได้ครับ อยู่ไซท์งานลูกค้าที่อยู่ในนิคมอุตสาหกรรมแถวระยอง (ไม่ใช่แถว ๆ ที่คุณคิด ลึกกว่านั้นเยอะ แถมผมไม่ได้เฉียวแถวๆ Auto Alliance ด้วย ไม่งั้นผมคงฟิน MZ2 ใหม่ทุกวี่ทุกวันแน่ ๆ) ครั้นจะไปหาปั๊มน้ำมันก็ต้องถ่อออกมาสี่แยกนิคมพัฒนา ไกลครับ 7 กิโลเมตร!!! เลยถามเจ้าหน้าที่ได้ความว่า มีร้านปะยางใกล้ๆ อยู่ระยะไม่เกิน 3 กิโลเมตร

สรุปเลยต้องขับรถออกจากไซท์งานลูกค้าด้วยความเร็วเต่าคลาน แตะ 30 (เร็วสำหรับจักรยาน แต่เต่าคลานสำหรับรถยนต์) พร้อมกับเปิดไฟฉุกเฉินคู่กับโบกมือให้เขาแซงขึ้นให้พ้นผมไปเสีย

เมื่อผมไปถึงร้านปะยาง โชคยังดีที่มีเครื่องสูบลม เลยต้องสูบลมก่อน ช่างก็ใจดี ถอดล้อออกมาดูความเสียหาย ปรากฏว่า....
"ยางบวมแล้ว" (ขออภัยที่ไม่ได้ถ่ายภาพมาครับตอนนั้นมัวแต่สนใจเรื่องยาง)
นายช่างก็ยังทักเลยว่า ถ้ายางบวมแบบนี้ ประคองช้าๆ ไปหาร้านยางนะ อย่าเสี่ยงขับเด็ดขาด เดี๋ยวยางระเบิดแล้วจะอันตรายมากกว่า

สักพัก ผมประคองรถที่พึ่งเติมลมมาไปร้านยางแห่งหนึ่งซึ่งยังเปิดอยู่ในช่วงเย็นๆ หลังจากสอบถามราคายางที่ผมต้องการใส่ (195/65/R15) ก็จัดการขอเปลี่ยนเลย ตอนแรกนายช่างตกใจมากว่ามีอะไรด่วนถึงต้องรีบตัดสินใจ ผมก็เลยตอบไปว่า
"ยางผมแบนไปหนึ่งเส้น แล้วหลังจากที่รู้มาว่ายางเส้นดังกล่าวของผมนั้นบวม ผมไม่เสี่ยงดีกว่า เลยประคองมาเปลี่ยนเสีย ดีกว่าปล่อยให้ยางพังกลางถนน"
ช่างเลยจัดการขึ้นแม่แรงให้แล้วถอดล้อทั้งสี่ออกเพื่อเปลี่ยนยาง

ปรากฏว่ายางเส้นแรกที่ขึ้นแท่นเปลี่ยนยางคือเส้นหน้าซ้ายนั้น ตอนกำลังถอดล้อ นายช่างรู้สึกผิดสังเกตเลยทักผมมาว่า "ตอนวิ่งๆ อยู่ที่ความเร็วระดับนึงมันสั่นใช่ไหมครับ?" "ใช่ครับ เส้นนี้เวลาวิ่ง 110 จะมีเสียง ตอนนั้นว่าจะเอาไปตรวจใหม่"
นายช่างเลยบอกว่า "ผมว่าน่าจะบวมหนักกว่าเพื่อนนะ" แล้วจากนั้นพอนำล้อขึ้นไปถอด เลยถึงกับบางอ้อว่า......

"ยางเส้นนี้เกือบระเบิดแล้วนะครับน้อง พี่งัดเบาๆ เพื่อถอดออกมานี่มีรอยปริเลย โชคยังดีนะครับน้องที่เปลี่ยนทัน"

จากนั้นก็รีบจัดการเปลี่ยนทั้งสี่เส้นให้เรียบร้อย พร้อมกับควักเงินจ่ายค่ายางรถยนต์ชุดใหม่ (เล่นเอาผมกระเป๋าตังค์แห้งเลย)

จริงๆ ก็แอบเสียดายเบาๆ ว่าที่ร้านไม่มี Michelin Premacy แล้ว เพราะพึ่งหมดไป (ช่างยังชอบเพราะความนุ่ม) ผมเลยต้องใช้ BS Turanza แทน (ซึ่งกระด้างขึ้นนิดนึงในความรุ้สึกผม) แต่ดีแล้วครับ บทเรียนดีๆ กับการที่เราควรจะตรวจยางดูเสียบ้าง โดยเฉพาะยางที่ใช้เกิน 3-4 ปีเช่นผม

(ตลกร้าย) ไซท์งานที่ผมไปมีโรงงาน Michelin ตั้งหรา แถมผมขับรถผ่านทุกวัน แต่บังเอิญไม่ได้ใช้ Michelin ต่อเพราะของหมด.... เศร้าแทน
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr

ออฟไลน์ natty ib-cm

• Sr. Member
Re: อยากเล่า อยากแชร์ "เมื่อผมต้องเอารถไปเปลี่ยนยาง"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2014, 21:22:57 »
 :o โชคดีที่พบปัญหาก่อน หาไม่... จะเสียตังมากกว่านี้ครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: อยากเล่า อยากแชร์ "เมื่อผมต้องเอารถไปเปลี่ยนยาง"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2014, 21:25:57 »
เคสคล้ายๆ ผมเลยครับ

แต่ผมไม่ถึงขั้นแบนนะครับ

ของผม ยางมันซึมรั่วข้างนึงแบบ ออกตลอดๆ

เล่นทำโช๊คหลังพังไปด้วยข้างนึง (เลนต้องเปลี่ยน 2 ข้างหมดไป 1800 บ. เซ็งสุดๆ)

แล้วก็ไปเสียยางอีก 6800 บ. ตัวเบาเลย แต่คุ้มครับ

ไม่อยากเสี่ยงกับยางเก่า แถมของผม Maxxis ด้วย ซึ่งปกติเขาบอกว่ายี่ห้อนี่ใช้ 2 ปีพอ แต่ผมลากไป 3 ปีนิดๆ 555

• ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2014, 21:36:02 »
จริงครับ รีบเสียเงินค่ายางก่อนเสียมากกว่านี้จริงๆ ครับ
ผมเคยเจอรถยางระเบิดต่อหน้าผมมา เล่นเอาเสียวเลย เพราะรถที่ยางระเบิดเล่นเบรคทันที ผมก็เกือบชนท้าย ดีที่ตอนนั้นหักหลบทัน
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน

ออฟไลน์ PunTam

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2014, 21:38:56 »
โชคดีนะครับ ว่าเจอช่างที่ดูอาการรถแม่น ไม่งั้นออกไปแย่กว่านี้แน่ๆครับ   ;D ;D ;D

GreenG

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2014, 21:53:25 »
จริงครับ รีบเสียเงินค่ายางก่อนเสียมากกว่านี้จริงๆ ครับ
ผมเคยเจอรถยางระเบิดต่อหน้าผมมา เล่นเอาเสียวเลย เพราะรถที่ยางระเบิดเล่นเบรคทันที ผมก็เกือบชนท้าย ดีที่ตอนนั้นหักหลบทัน

ขอถามหน่อยครับ

ยางที่บวม ยางยี่ห้ออะไร รุ่นอะไร ปีอะไรครับ

เติมลมไนโตรเจนหรือไม่ครับ

ออฟไลน์ Tharit

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2014, 23:37:15 »
กระทุ้นี้ทำให้ผมรู้ซะทีว่าพี่คือใคร สวัสดีครับพี่กุ้ง  ;D

ออฟไลน์ Smart

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2014, 08:54:23 »
ขอบคุณที่นำข้อมูลดีๆ มาแชร์ครับ น่าสนใจดี...ขอถามนิดนึงครับว่าอาการของยางดังกล่าวนี้ใช้งานมากี่โล และกี่ปีแล้วอ่ะครับ? จะได้ไว้เป็น reference กับรถตัวเองบ้าง ส่วนยางที่ผมเปลี่ยนๆ มานั้นดอกมันจะเหี้ยนไปก่อนที่มันจะบวมน่ะครับ ก็เลยไม่เคยเจอปัญหาแบบนี้ แต่เคยอ่านในหนังสือรถเหมือนกันว่าสาเหตุหนึ่งที่ทำให้ยางบวมง่ายนั้นเกิดจากลมยางอ่อนเกินไป เช่น เจ้าของอาจจะลืมเช็คมันบ่อยๆ
 :)

ออฟไลน์ escudaeza

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2014, 12:15:56 »
ของผมเป็นคล้ายๆเจ้าของกระทู้เลยครับ ยางหลังขวาเหมือนมีรูรั่วตั้งแต่ช่วง2หมื่นกิโลปลายๆ
แต่ผมใช้น้ำยาอุดรูรั่วที่แถมมากับรถ มันก็ทำหน้าที่ได้ดีมาตลอด ใช้แต่ในกทม. วิ่งไม่เกิน90ก./ชม.
จนเมื่อ2เดือนก่อน เอารถไปหัวหิน ใช้ความเร็ว110-120กม./ชม.
กลับมาต้องเติมลมยางทุกอาทิตย์เลยครับ เหมือนน้ำยาที่อุกรูรั่วมันหลุด
ตอนนี้ก็ใช้มา3.8หมื่นกิโลแล้ว กะว่าจะลากไปเปลี่ยนหลัง4หมื่นกิโล

อยากสอบถามว่า ทำไมยางมันบวมได้อ่ะครับ ทั้งๆที่มันแบน *-*
Mazda CX8 2.5 SP 2019

ออฟไลน์ franky

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2014, 15:42:21 »
ยาง3-4ปี ต้องหมั่นตรวจสอบครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2014, 18:52:06 »

ยางที่บวม ยางยี่ห้ออะไร รุ่นอะไร ปีอะไรครับ

Primacy ปี 09 ครับ ไนโตรเจนไม่เคยเติมเลย
ปีเก่าเกินก็สมควรครับ ลืมใส่ใจไปเสียสนิท (นี่ล่ะ เขาเรียกว่าอย่างกในสิ่งที่ไม่ควรงก อ่อก...)

เพิ่มเติม:
ยางตัวนี้ผมใช้ติดรถตอนถอยเต๊นท์มาเมื่อสามปีก่อนครับ ศิริระยะทางรวมก็ 5 หมื่นกิโลเมตรพอดี.... เรื่องความนุ่มผมชอบ แต่มันไม่ชอบแอ่งน้ำสุดๆ

GreenG

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2014, 18:53:07 »

Primacy ปี 09 ครับ ไนโตรเจนไม่เคยเติมเลย
ปีเก่าเกินก็สมควรครับ ลืมใส่ใจไปเสียสนิท (นี่ล่ะ เขาเรียกว่าอย่างกในสิ่งที่ไม่ควรงก อ่อก...)

โห เก่ามากครับ สมควรเปลี่ยนจริงๆ ครับ ยางนั่น 5 ปีแล้วครับ :)