ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำรถให้เซลล์บริษัทหน่อยคับ  (อ่าน 3875 ครั้ง)

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
ช่วยแนะนำรถให้เซลล์บริษัทหน่อยคับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2014, 20:07:19 »
ตอนนี้ผมกำลังเปิดบริษัทขายอุปกรณ์อิเล็คทรอนิคเกี่ยวกับระบบไฟของรถยนต์อยู่หน่ะคับ

เลยต้องรับเซลล์มาเพิ่มแต่รถที่มีอยู่แค่คันเดียวตอนนี้ไม่พอแล้ว (เอาcity 2010 คันเดิมของผมไปเป็นรถบริษัท)

แล้วผมใช้miniอยู่คันเดียว มีโครงการว่าจะออก accord hybrid มาใว้ใช้ส่วนตัวอีกคัน

แต่ปัญหาที่คิดไม่ตกตอนนี้คือ จะหารถอีก 2 คันมาให้เซลล์ใช้คับ

การใช้งานหลักๆคือกรุงเทพฯ แล้ววิ่งไปต่างจังหวัดหาลูกค้าเพิ่มด้วยน่าจะทั่วประเทศไทย 

บางครั้งอาจจะต้องไปส่งของให้ลูกค้าด้วยแต่ไม่มากคับ สามารถใส่ในกระโปรงท้าย กับเบาะหลัง city ได้

เลยอยากจะให้ช่วยแนะนำรถให้หน่อยคับ ตัวไหนดี อนาคตน่าจะนำมาติดแก็สแน่นอน

ตอนแรกดู city 2014 ตัวล่าง ไว้ แต่ vios ก็ได้ชื่อว่าทนแก็ส  หรือจะเป็น jazz ซึ่งพับเบาะใส่ของได้

หรือจะเล่น eco car ดีคับ จะได้ประหยัดงบหน่อยเพราะซื้อเงินสดคับ 

สมาชิกมีความเห็นยังไงกันบ้างคับ
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ jumpon77

Re: ช่วยแนะนำรถให้เซลล์บริษัทหน่อยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2014, 20:59:52 »
ตอนนี้ผมกำลังเปิดบริษัทขายอุปกรณ์อิเล็คทรอนิคเกี่ยวกับระบบไฟของรถยนต์อยู่หน่ะคับ

เลยต้องรับเซลล์มาเพิ่มแต่รถที่มีอยู่แค่คันเดียวตอนนี้ไม่พอแล้ว (เอาcity 2010 คันเดิมของผมไปเป็นรถบริษัท)

แล้วผมใช้miniอยู่คันเดียว มีโครงการว่าจะออก accord hybrid มาใว้ใช้ส่วนตัวอีกคัน

แต่ปัญหาที่คิดไม่ตกตอนนี้คือ จะหารถอีก 2 คันมาให้เซลล์ใช้คับ

การใช้งานหลักๆคือกรุงเทพฯ แล้ววิ่งไปต่างจังหวัดหาลูกค้าเพิ่มด้วยน่าจะทั่วประเทศไทย 

บางครั้งอาจจะต้องไปส่งของให้ลูกค้าด้วยแต่ไม่มากคับ สามารถใส่ในกระโปรงท้าย กับเบาะหลัง city ได้

เลยอยากจะให้ช่วยแนะนำรถให้หน่อยคับ ตัวไหนดี อนาคตน่าจะนำมาติดแก็สแน่นอน

ตอนแรกดู city 2014 ตัวล่าง ไว้ แต่ vios ก็ได้ชื่อว่าทนแก็ส  หรือจะเป็น jazz ซึ่งพับเบาะใส่ของได้

หรือจะเล่น eco car ดีคับ จะได้ประหยัดงบหน่อยเพราะซื้อเงินสดคับ 

สมาชิกมีความเห็นยังไงกันบ้างคับ
ผมให้เอาvios ครับเพราะว่ายังไงแล้วถ้าคิดจะติดแก๊สแล้วแถมเครีองยนต์ตัวนี้ช่างทีไหนเค้าช่อมได้หมดแล้วครับค่าช่อมถูกกว่าcityหน่อยเดียวครับแต่ถ้าใช้น้ำมันตลอดผมว่าไป city หรีอ jazz ดีกว่าครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Ty ESC

Re: ช่วยแนะนำรถให้เซลล์บริษัทหน่อยคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2014, 22:09:26 »
ขับอย่างเดียว วิออส อัลติส ติดแกส

ขนของด้วย กระบะโลด ดีเซลธรรมดา

คชจ ระยะยาวพอๆกับ

ติดแก๊สค่าแก๊สถูกแต่หลังๆจะเริ่มแพงบำรุงรักษา พอนานเข้าแกสรวนค่าน้ำมันจะเริ่มแพง
กระบะทนทานนาน บำรุงรักษาและค่าอะไหล่ถูกกว่า

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2014, 23:03:22 »
Vios+lpg กินแก๊สโลล่ะบาทนิดๆ ทนแก็สสุดๆผมว่าดูโอสุดและ

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2014, 23:28:22 »
City + LPG ครับ

ราคารุ่นล่างสุดถูกกว่า Vios อุปกรณ์ต่างๆก็ให้มาเยอะกว่า
เครื่อง City มันก็ทนมากนะครับ  ถ้ามีเวลาเช็คและตั้งวาล์วทุกๆ 40,000 กิโลเมตร
ค่าดูแลตามระยะทางเทียบกันแล้วก็ถูกกว่าหน่อย(อ้างอิงจากรายการที่ศูนย์ทำไว้)
จะน่าห่วงก็ตรงเกียร์ CVT นี่แหละครับ  กลัวใช้ไม่ถนอมนี่แหละ
(ความจริงเครื่อง block  L-Series กับ R-Series ของ Honda รุ่นใหม่ๆนี่ถือว่าทนทานมากนะครับ)
เครื่อง Vios เรื่องความทนทาน ผมเฉยๆนะครับ ไม่ได้ทนจนขึ้นหิ้งแบบเครื่องตระกูล AZ ใน Camry

ถ้าจะเอาราคาถูกลงอีกกลุ่ม Eco Car ก็ Toyota Yaris รุ่น J เลยครับ
เครื่องตัวนี้วาล์วไฮดรอลิก  ติดแก๊สใช้กันได้ยาวครับ  อุปกรณ์ให้มาเยอะกว่า Vios รุ่น J อีกด้วย (แค่มี ABS ให้ก็กิน Vios แล้วครับ)

ออฟไลน์ prysakol

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 00:59:19 »
ไม่หาเซลล์ที่มีรถส่วนตัวเองละครับ

ตัดค่ารถให้เป็นเดือนๆไป ไม่ต้องมารับผิดชอบ

ดีกว่าไหมครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 08:12:13 »
ออกเงินสดอย่างนี้ City มือสองครับ ซื้อสองคันก็ 7 แสนเองเลี่ยงเจ้าเกียร์ CVT ซึ่งต้องพิสูจน์ความทนอีกหลายปี ถ้าป้ายแดงคุณต้องใช้เงินถึง 1.2 ล้าน รถเอามาทำมาหากินไม่ต้องรุ่นใหม่หรอกครับ ถ้าจะเน้นป้ายแดงก็ลองมองๆเจ้า Mobilio ดูครับ ตัวล่างสุดจุของได้เยอะดี
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ kimmeng21

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 09:02:10 »
รถมองรถมือ 1 ไว้เพราะกลัวรถมีปัญหาเวลาวิ่งตจว.หน่ะคับ

แล้วบางครั้งผมอาจจะเอารถบริษัทมาใช้ไปคุยลูกค้าในสถานที่ที่ไม่อยากเอา mini ไปเพราะรถมันต่ำบางเส้นทางก็ไม่สะดวก

ผมดูๆแล้วถ้าวิ่งต่างจังหวัดค่าเสื่อมที่ให้กับเซลล์ไม่ต่างจากออกรถใหม่เอง

เลยว่าหารถไว้เองเลยดีกว่า แล้วอีกอย่างผมจะติด GPS ไว้ด้วยหน่ะคับว่ารถออกนอกเส้นทางหรือป่าว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2014, 10:38:56 โดย kimmeng21 »
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ anuwatku55

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 09:09:05 »
มาสด้า2 ดีเซลครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 10:06:02 »
รถเก๋ง ไป Viso / Yaris ครับ

กระบะ ไป D-MAX ครับ

ผมว่ารถพวกนี้ ค่าซ่อมบำรุงไม่แรง ซ่อมง่ายอีกต่างหาก

ถ้าต้องขนของ ถ้าเยอะ ยังไงก็ควรเอากระบะนะครับ ไม่งั้นก็ Yaris แล้วพับเบาะหลังเอา

ออฟไลน์ franky

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 10:35:53 »
vios ครับ +LPG
แต่ถ้าในเส้นทางมีCNG แนะนe city CNG จากโรงงาน

ออฟไลน์ aongpao

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 11:28:41 »
บริษัทที่ผมเคยทำงาน ให้ใช้ innova ติดLPG ครับ บรรทุก ลุยสวน ขับขึ้นลงทั่วไทย ผมว่าคุ้มค่าดีครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 01:04:37 »
Vios+LPG ครับ

ให้พนักงานขับ ผมว่าเอาตัวนี้ดีสุด ทนมือทนเท้า ซ่อมบำรุงไม่แพง เกิดมาเพื่อแก๊ส

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2014, 09:38:48 »
City กับ Vios ตัวล่างๆ ทั้งคู่ jazz ก้ได้นะคับไม่ต่างอะไรแค่คนล่ะทรง ถ้าจะติดแก้สผมแนะนำแค่ 3 ตัวนี้ yaris ถ้าออกต่างจังหวัดอาจจะอืดไปหน่อยแต่ถ้าไม่รีบอะไรก้พอไปได้นะคับ