ผู้เขียน หัวข้อ: ผมอยากรู้ข้อมูลเรื่องรถแต่ล่ะรุ่นว่าทำไมเติม E85 ได้หรือไม่ได้  (อ่าน 4102 ครั้ง)

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
ตามหัวข้อเลยครับ ถ้าเป็นรถเครื่องคนละตัวพื้นฐานคนละแบบผมเข้าใจได้ครับ เอาตัวอย่างเลยละกัน อย่าง Mobilio เครื่องยนต์เป็นแบบเดียว cc ก้เท่ากับ Jazz city

เครื่อง 1.5 ของฮอนด้าสามารถเติมได้ถ้าเป็นรุ่นใหม่แต่พอเป็น mobilio ทำไมถึงเหลือแค่ E20 ในขณะที่ 1.8 HRV ก้จะสามารถ E85 ได้แบบเดียวกับ civic อย่าง2.0

Accord กับ civic ก้เติมได้เหมือนกัน เรื่องแบบนี้เกิดขึ้นเหมือนกันกับ CX5 เบนซิน เครื่อง 2.0 เครื่องเป็นตัวใหม่แบบเดียวกับ mazda 3 ใหม่แต่ CX5 ได้แต่ E20 จริงอยู่

ที่mazda3 มีหลายคนเติม E85 แล้วมีปัญหาแต่ที่ไม่มีปัญหาก้เยอะครับ และอย่างน้อยทางบริษัทก้ประกาศว่าเติมได้สำหรับ mazda 3 ผมเลยสงสัยว่าเคสแบบนี้เครื่อง

พื้นฐานเหมือนกันแต่วางในรถคนละรุ่นทำไมถึงรองรับเชื้อเพลิงที่ต่างกันได้ มีเหตุผลอย่างอื่นหรือไม่ครับ ราคาน้ำมันช่วงนี้ผมเชื่อว่าคนแคร์ อี85 น้อยลงเพราะ E20

E10 ลงมาไม่แพงมากแล้วตามความรู้สึกคนไทยแต่คนที่ยังแคร์เรื่องเติม E85 ได้ยังมีอยู่จำนวนเยอะมาก อีกอย่างรถพวกนี้ไม่ใช่รถราคา 4 ล้าน+ ที่คนซื้อจะไม่

แคร์เรื่องน้ำมันได้ สมมติ Mobilio คับยอดขายเดือนกันยายนได้ 500 กว่าคัน ผมเชื่อว่าถ้าเติมอี85 ได้ยอดคงสูงขึ้นอีก 100 คันเป็นอย่างน้อยครับ เพื่อนๆคนไหนมี

ความเห็นยังไงมีข้อมูลยังไงบ้างครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ paradorn1

• Jr. Member
  • **
Mobilio คือเอาเครื่องของ Jazz GE (โฉมที่เพิ่งตกรุ่นไป)
รหัส L15A มายกใส่เลยครับ (ยกเว้นเกียร์ CVT ที่เป็นรุ่นใหม่) เลยเติมน้ำมันได้แค่ E20

ไม่เหมือนกับ City GM6 กับ Jazz GK ที่เอาเครื่อง L15A มาอัพเกรดให้เติม E85 ได้
แล้วใช้รหัสเครื่องใหม่ว่า L15Z ครับ
ส่วนเกียร์ก็เป็น CVT รุ่นใหม่เหมือนกับ Mobilio

ส่วน HRV นี่ใช้เครื่องเดียวกันกับ Civic 1.8 ครับ เลยเติม E85 ได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2014, 15:55:52 โดย paradorn1 »
อีเอ๋ยอีซุซุ แรกพบเร้าใจนัก พอได้ขับ ข้าประจักษ์ชักหวั่นไหว เสียงก็ดัง แรงก็น้อย ต้องค่อยไป แซงทีไรใจจะขาดประหลาดจัง

ออฟไลน์ AkE

Mobilio คือเอาเครื่องของ Jazz GE (โฉมที่เพิ่งตกรุ่นไป)
รหัส L15A มายกใส่เลยครับ (ยกเว้นเกียร์ CVT ที่เป็นรุ่นใหม่) เลยเติมน้ำมันได้แค่ E20

ไม่เหมือนกับ City GM6 กับ Jazz GK ที่เอาเครื่อง L15A มาอัพเกรดให้เติม E85 ได้
แล้วใช้รหัสเครื่องใหม่ว่า L15Z ครับ
ส่วนเกียร์ก็เป็น CVT รุ่นใหม่เหมือนกับ Mobilio

ส่วน HRV นี่ใช้เครื่องเดียวกันกับ Civic 1.8 ครับ เลยเติม E85 ได้

ขอบคุณมากเลยครับ รหัสต่างกันนี่เองเป็นตัวเก่า ผมก้ว่าทำไมถึงเป็นแบบนี้

ออฟไลน์ Hokkaido

• Full Member

Mobilio ก็รหัส L15Z เหมือนกับใน City กับ Jazz ครับ

ทั้งเครื่องและเกียร์เหมือนกันเด๊ะเลย แต่ที่ผมตั้งข้อสังเกตอาจจะเพราะต้องการแรงม้าสูงสุด 120 ตัว มากกว่า

เพราะถ้าปรับให้เติม E85 ได้แรงม้าจะหายไป 3 ตัว เหลือแค่ 117 ตัว

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-

Mobilio ก็รหัส L15Z เหมือนกับใน City กับ Jazz ครับ

ทั้งเครื่องและเกียร์เหมือนกันเด๊ะเลย แต่ที่ผมตั้งข้อสังเกตอาจจะเพราะต้องการแรงม้าสูงสุด 120 ตัว มากกว่า

เพราะถ้าปรับให้เติม E85 ได้แรงม้าจะหายไป 3 ตัว เหลือแค่ 117 ตัว
แรงบิดหายไป 3 ตัวแต่แรงบิดเยอะขึ้น 1 นิวตัน-เมตรนะครับ ลองครับ JAZZ GE เป็นรถเช่าแล้วมาขับ CITY 2014 ของน้าแล้วรุ้สึกว่า CITY  แรงกว่า
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD