ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำระหว่าง HRV ตัว E กับ civic 1.8 ES  (อ่าน 15810 ครั้ง)

ออฟไลน์ balliblue

• Hero Member
ขอคำแนะนำระหว่าง HRV ตัว E กับ civic 1.8 ES
« เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 07:15:30 »
ตามหัวข้อเลยครับ ตอนนี้มีปัญหาหนักอกมากๆ เนื่องจากว่าตอนแรกตกลงกันทั้งบ้านแล้วว่าจะเอา civic 1.8 ES แต่พอ HRV เปิดตัวมาเท่านั้นแหละ คุณแม่ที่บ้านก็ออกอาการเปลี่ยนใจทันที เนื่องจาก รถเดิมที่ใช้อยู่คือ civic FD อยู่แล้ว (เนื่องจากน้องเข้าเรียน มหาวิทยาลัย จึงจะยกคันนี้เอาไปให้ใช้แล้วซื้อรถใหม่ให้ผมใช้และแม่ใช้บ้างนิดหน่อย) เลยอยากได้รถที่เป็นอีกรูปแบบหนึ่งมากกว่า  ก็เลยมีประเด็นมารบกวนให้เพื่อนๆช่วยวิเคราะห์และขอข้อมูลเพิ่มเติม

1. รถ SUV ราคาค่าซ่อมบำรุงหรืออะไหล่ แพงกว่ารถ ซีดาน ปกติมากไหม
2. ค่าน้ำมัน สินเปลืองกว่ามาก?
3. ถ้าเป็นเพื่อนๆ จะเลือกอะไร อันไหนคุ้มค่ากว่ากัน กับส่วนต่างที่จะเพิ่มขึ้นจากการซื้อ HRV  ประมาณ 50,000 บาท (รวมส่วนลด)

เพิ่มเติม การใช้รถขับไปทำงานปกติ วันละประมาณ 40 กิโล คาดว่าขับไปสักหมื่นโลคงไปติดแก๊ส  ไม่ค่อยเที่ยวนานๆที แทบไม่ขนของ แต่อยากให้ขนจักรยานใส่ท้ายรถได้เวลาไปเที่ยว แต่เหมือนเดียวนี้จักรยานก็ถอดประกอบใส่ท้ายรถได้เหมือนกัน

ออฟไลน์ franky

• Full Member
Re: ขอคำแนะนำระหว่าง HRV ตัว E กับ civic 1.8 ES
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 07:28:21 »
ด้วยพื้นฐานรถ HR-V ผมว่าการบำรุงรัษาไม่ต่างกัน
การสิ้นเปลืงขับในเมืองก็ไม่น่าต่างกัน(รอรีวิว)เครื่องยนต์ ซิงเกิลโอเวอรเฮดแคมชาฟท (SOHC) 4 สูบ 16 วาลว i-VTEC เหมือนกัน
น้ำหนัก civic es 1270/ HR-v E 1265 เบากว่าด้วย
ผมเลือก HR-v แน่นอน
...
ไม่ต้องเชื่อผม     เชื่อแม่แล้วจะมีความสุขที่สุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2014, 07:33:37 โดย franky »

ออฟไลน์ Tapanan

• Sr. Member
Re: ขอคำแนะนำระหว่าง HRV ตัว E กับ civic 1.8 ES
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 07:34:20 »
1. รถ SUV ราคาค่าซ่อมบำรุงหรืออะไหล่ แพงกว่ารถ ซีดาน ปกติมากไหม
- HRV เป็น Cross Over ครับ ยังไม่ใช่ SUV Platfrom มาจาก Jazz ค่าซ่อมบำรุงไม่น่าต่างกันมาก
2. ค่าน้ำมัน สินเปลืองกว่ามาก?
- ต้องรอการทดสอบอีกที ส่วนใหญ่รถที่ต้านลมกว่า ก็จะกินมากกว่า แต่ HRV มา กับ CVT จะเป็นอย่างไร คงต้องรอ...
3. ถ้าเป็นเพื่อนๆ จะเลือกอะไร อันไหนคุ้มค่ากว่ากัน กับส่วนต่างที่จะเพิ่มขึ้นจากการซื้อ HRV  ประมาณ 50,000 บาท (รวมส่วนลด)
- ขึ้นอยู่ที่การใช้งานเป็นหลัก เห็นว่าที่บ้านมี FD อยู่แล้ว น่าจะเปลี่ยนบรรยากาศการขับขี่บ้าง จะได้มุมมองที่สุงขึ้น Option ความปลอดภัยที่สูงกว่า...

ออฟไลน์ BlackSpeed

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 08:19:40 »
1 ค่าซ่อมบำรุงไม่น่าจะต่างกันมาก เพราะพื้นฐานก็มาจากซีดาน ยกสูงกว่า 3 ซม. เครื่องไม่ต่าง ช่วงล่างด้านหลัง FB เป็นมัลติลิงค์ HR-V เป็น torsion beam
2 ค่าน้ำมัน เติม E85 ได้ทั้งคู่ HR-V อาจจะสิ้นเปลืองกว่าตามลักษณะของรถที่สูงกว่า แต่คงไม่มาก ยังไงคงต้องรอผลจากเว็บอีกที ตัวแปรนอกจากตัวรถแล้วคือ HR-V ใช้ CVT
3 เป็นผมจะยังเลือก FB ครับ เพราะชอบ feeling ของตำแหน่งนั่งขับ FB มากกว่า และห้องโดยสารผมยังว่าช่วงล่างมัลติลิงค์มันยังนิ่มนั่งสบายกว่าคานบิด

สุดท้าย ต้องลองเองครับ  :D
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 08:39:33 »
มี civic แล้วแม้จะเป็นรุ่นเก่า เอาciviceใหม่มาอีก มันก็ไม่ต่างกันอ่าคับ
เลือกรถอีกประเภทไปเลยดีกว่า คุ้มกว่าแน่นอน HR-V ครับ จบ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 08:53:18 »
1. HRV ไม่ต่างหรอกครับ สูสีกับซีวิคครับ

2. ต่างกันนิดๆคับผมว่า ไม่น่าเกิน 1-1.5 กม/ลิตร แต่ยังไงต้องรอผลทดสอบอีกที

3. HRV ครับ ใหม่กว่า สวยกว่า ดูมีมูลค่ามากกว่าคับ นาทีนี้

ออฟไลน์ Jetz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 09:15:11 »
ไปลองนั่งมาแล้ว Hr v อารมณ์ jass ยกสูง  ไม่ดีเท่า civic จ้า

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 09:27:13 »
H-RV มันแคบกว่า FB เยอะเลยนะครับ ภายในเบาะหลังนั่งสี่คนเบียดกว่า FB แน่ ๆ

เก้าอี้เบาะหน้าผมว่ามันแอบเล็กกว่าอยู่เยอะนะ

ถ้าตรงนี้ไม่ใช่ประเด็น เลือกรถยกสูงครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 09:27:32 »
ถ้าเป็นที่บ้ามผมหลักง่ายๆคือ ไม่ซื้อรถซ้ำกัน
เช่น พ่อขับกระบะ ลูกออกเก๋งซีดาน อนาคตเล่น PPV

ออฟไลน์ KyOcHiR0

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 09:29:05 »
มี fd แล้ว เครื่องเดิมเกียเดิม หลายอย่างคล้ายๆเดิม แถมรูปร่างก้อ fdยังสวยอยุ่ ไม่ล้าสมัย เปนผมผมไปhrv เลย เอาอารมที่แแตกต่าง :D
HeLLo!!

ออฟไลน์ citrinecw

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 11:06:29 »
เหมือน Johnny Depp พูดไว้ครับว่า ถ้าเรารักชอยส์แรกจริงๆ จะไม่มีการมองชอยส์ที่สอง ในกรณีนี้คิดว่าไป HRV เลยครับ 5555

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 11:22:04 »
ถ้าเคยขับfdมาก่อนผมว่่าไป hr-vเถอะ fbต่างกับfdไม่มาก

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 12:41:06 »
นั่นไงละ กระทู้ข้างล่างเค้าบอกว่า HR-V จะมาแย่งยอด Civic   :D :D :D
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 13:07:35 »
ผมไม่ชอบตำแหน่งการขับ การเข้าออกของ Civic ทั้ง FD และ FB ครับ คนอ้วนนี้ต้องก้มสุดๆ แถมติดคานหน้าด้วย

ขอเลือก HR-V ละกัน สดใหม่ เครื่อง 1.8 เหมือนกันแต่เป็น CVT เติม E85 ได้

ที่สำคัญ ช่วงล่างหลังเป็นคานบิด หน้าก็สตรัทธรรมดาๆ โอกาสซ่อมแพงคงน้อยกว่า FB แน่ๆ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 14:57:06 »
นั่นไงละ กระทู้ข้างล่างเค้าบอกว่า HR-V จะมาแย่งยอด Civic   :D :D :D
ช่ายเลยแหละครับ confirm 555 ดูจากครอบครัวตัวเองนี่แหละ ตอนแรกที่ผมจะซื้อ fb เพราะติดใจอารมณ์การตกแต่งภายใน fd นี่แหละครับ เพราะยี่ห้ออื่นๆจะไม่ค่อยมีสีฟ้าๆสวยๆแนวอวกาศเหมือนเจ้านี่ เลยอยากได้รถที่คล้ายๆเดิมมาแทน แต่จังหวะ hrv มาพอดี คุณแม่ชอบ แต่ไม่เคยใช้ suv จริงจังมาก่อนเลยต้องมาขอข้อมูลเพิ่มเติมประกอบการตัดสินใจครับ ตอนนี้ก็เลยต้องไปลองรถกันจริงๆจังๆ ถ้าเป็นไปได้มี review พี่จิมมี่ ออกมาประกอบ หรือ preview เล็กๆน้อยๆก็จะดีสุดๆ 5555

ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่เข้ามาให้ความเห็นและข้อมุลมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 15:03:26 »
คือถ้ายังไม่มี civic ผมเลือก civic ใหม่ ตรงที่ข้างในนั่งสะบายกว่า (ส่วนตัวไม่ชอบภายในอึดอัดครับ)
แต่มี civic แล้ว แทบไม่ต้องคิดเลยครับ HR-V 100% หล่อ ของเล่นเพียบ (แต่เบาะปรับมือนะครับ 555+)
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2014, 17:04:15 »
1. พอกันหละครับ พื้นฐานแจ๊ส แถมไม่มีขับ4 ผมว่าสบายๆเลย
2. เปลืองกว่าแน่ๆครับ เพราะสูงกว่าต้านลมมากกว่า กินน้ำมันมากกว่าอยู่แล้วครับ
3. เลือก HR-V ครับ มี FD อยู่แล้วจะเอา FB ไปอีกทำไมกันหละ เปลี่ยนแนวบ้างไรบ้าง

ส่วนตัวเชียร์ EL นะครับ ถ้าซื้อผ่อน ดูแล้วครบกว่าครับ ราคาไม่ได้ห่างเยอะเท่าไหร่
เรื่องติดแก๊ส วิ่งสัก 2-5,000 ก็ไปติดได้แล้วครับ แค่ให้มันวิ่งปรับสภาพก็พอ
ส่วนถ้าจะมอง CIVIC จริงๆ รอดู CIVIC MC ถ้าไฟหน้าไฟท้ายแหล่มๆมันก็ไม่แน่ครับ ต้องรอดู

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2014, 16:34:08 »
สรุปไปจอง hrv สีดำ แล้วครับ 5555