ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องการพ่วงแบตรถยนต์ Hybrid ครับ  (อ่าน 14913 ครั้ง)

ออฟไลน์ Direct

• Newbie
  • *
เรื่องการพ่วงแบตรถยนต์ Hybrid ครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 21:07:59 »
อยากถามว่า ถ้ากรณีที่รถคันอื่นแบตหมด แล้วจะเอาแบตเตอรี่ (12V) จากรถเราพ่วงให้รถคันอื่น
จะทำได้เหมือนรถยนต์ทั่วไปไหมครับ หรือเสี่ยงต่ออะไรบ้าง เพราะที่เคยหาอ่านมา บางคนก็บอกว่าได้ บางคนก็บอกไม่ได้
อยากถามเป็นความรู้ครับ เพราะบางทีเพื่อนแบตหมดกลางทาง แต่ต้องอาศัยคนอื่นตลอด ขอบคุณล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2014, 21:10:44 โดย Veiness »

ออฟไลน์ nin122

• Sr. Member
Re: เรื่องการพ่วงแบตรถยนต์ Hybrid ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2014, 22:44:36 »
ถ้าเป็น prius ทำไม่ได้ครับ ( แต่รับจากรถคัยอื่นได้ ปกตินะครับ แต่วีธี จั้มมันจะไม่เหมือนรถยนต์ทั่วๆไป)

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: เรื่องการพ่วงแบตรถยนต์ Hybrid ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2014, 00:50:05 »
อ้างอิงคู่มือได้เลยครับ จะมีบอก ทั้งวิธีรับ วิธีส่ง

ออฟไลน์ 大丈夫

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2014, 12:31:12 »
สำหรับพรีอุสไม่ควรทำครับ ถามว่าทำได้มั้ยทำได้ครับ ขอให้เป็นทางเลือกสุดท้าย

1. แบตลูกเล็กกว่ารถปกติทั่วไป เพราะไม่ได้เอามาหมุนไดสตาร์ทโดยตรงเหมือนรถทั่วไป
2. ต้องจั๊มจากท้ายรถ พ่วงลำบากมันอยู่ท้ายรถต้องรื้อชุดพลาสติกรองพื้นออก จั๊มจาก terminal ขั้ว + ในรถไม่ได้ไม่ติด
3. เนื่องจากแบตลูกเล็ก ต้องเหยียบคันเร่งช่วย ใน N เหยียบยังไงเครื่องก็ไม่ติดไม่มีความเร็ว คันเร่งไฟฟ้าตัดการทำงาน
ต้องเหยียบคั่นเร่งประมาณครึ่งนึงในเกียร์ D แล้วเหยียบเบรคค้างไว้ลึกๆ ไม่ให้รถเคลื่อนรถจะติด แต่อาจจะดับตามมา
4. มีโอกาส Fuse ขาด ตัว 120A main fuse กับ 100A  DC/DC converter fuse
5. มีโอกาสทำให้ computer ต่างๆรวน และจบด้วยข้อความ check hybrid system และลากเข้าศูนย์

อันนี้เป็นวิธี Jump start ให้พรีอุสครับ ใช้รถอะไรก็ได้ Eco car ก็ได้ ขอแค่มีแบต 12 v. ที่ยัง start รถคันนั้นได้
(เอามาแค่เปิดระบบ Hybrid โดยใช้ไฟเลี้ยง Hi voltage relay)
http://www.instructables.com/id/How-to-Jump-Start-a-Toyota-Prius/

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2014, 14:21:07 »
ถ้าเป็น prius ทำไม่ได้ครับ ( แต่รับจากรถคัยอื่นได้ ปกตินะครับ แต่วีธี จั้มมันจะไม่เหมือนรถยนต์ทั่วๆไป)
สำหรับพรีอุสไม่ควรทำครับ ถามว่าทำได้มั้ยทำได้ครับ ขอให้เป็นทางเลือกสุดท้าย

1. แบตลูกเล็กกว่ารถปกติทั่วไป เพราะไม่ได้เอามาหมุนไดสตาร์ทโดยตรงเหมือนรถทั่วไป
2. ต้องจั๊มจากท้ายรถ พ่วงลำบากมันอยู่ท้ายรถต้องรื้อชุดพลาสติกรองพื้นออก จั๊มจาก terminal ขั้ว + ในรถไม่ได้ไม่ติด
3. เนื่องจากแบตลูกเล็ก ต้องเหยียบคันเร่งช่วย ใน N เหยียบยังไงเครื่องก็ไม่ติดไม่มีความเร็ว คันเร่งไฟฟ้าตัดการทำงาน
ต้องเหยียบคั่นเร่งประมาณครึ่งนึงในเกียร์ D แล้วเหยียบเบรคค้างไว้ลึกๆ ไม่ให้รถเคลื่อนรถจะติด แต่อาจจะดับตามมา
4. มีโอกาส Fuse ขาด ตัว 120A main fuse กับ 100A  DC/DC converter fuse
5. มีโอกาสทำให้ computer ต่างๆรวน และจบด้วยข้อความ check hybrid system และลากเข้าศูนย์

อันนี้เป็นวิธี Jump start ให้พรีอุสครับ ใช้รถอะไรก็ได้ Eco car ก็ได้ ขอแค่มีแบต 12 v. ที่ยัง start รถคันนั้นได้
(เอามาแค่เปิดระบบ Hybrid โดยใช้ไฟเลี้ยง Hi voltage relay)
http://www.instructables.com/id/How-to-Jump-Start-a-Toyota-Prius/

สรุปคือ Hybrid พ่วงได้ตามปกติสินะครับไม่ว่าจะรถยี่ห้อไหน แบรนด์ไหน ยกเว้น Prius คันเดียว
ปล. ตอนนี้ใช้ Camry Hybrid 2012 อยู่ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2014, 14:25:01 »
อ้างอิงคู่มือได้เลยครับ จะมีบอก ทั้งวิธีรับ วิธีส่ง
ผมลองเปิดคู่มือดู มีแต่วิธีจั้มกรณีที่แบตรถเราหมดอะครับ แต่ถ้าผมหาไม่เจอต้องขออภัยด้วยครับ