ผู้เขียน หัวข้อ: ถามความเห็นหน่อยคับไลฟ์สไตล์แบบผมควรซื้อรถตู้กับหาคนขับรถดีมั้ย  (อ่าน 4966 ครั้ง)

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
เกริ่นนำคร่าวๆน่ะคับ

อายุ 26 เป็นเจ้าของบริษัท+หุ้นส่วนนิตยสารรถ ปัจจุบันมี mini r56 คันเดียว สถานะโสด อยู่แถวย่านวัชรพล

พักอาศัยอยู่ homeofficeบริษัท พ่อแม่อยู่ต่างจังหวัดโซนภาคเหนือส่วนมากไปเยี่ยมท่านโดยเครื่องบินมากกว่า เพราะขี้เกลียจขับรถ 

ชีวิตประจำวัน หลักๆตื่นเช้ามาดูพนักงานที่ออฟฟิต ตอนเที่ยงออกไปทานข้าวกับเพื่อนๆกลุ่มประจำ เจอกันแทบทุกวัน(ปกติเพื่อนจะมารับ)

ไปออฟฟิตนิตยสารรถคุยงานบ้าง บางครั้งต้องไปหาลูกค้ารายใหญ่ๆแถวบางนาบ่อยๆ,ไปออกงานต่างๆแจกของสปอนเซอร์ให้นักแข่ง,ไปสนามแข่งรถพัทยา,แก่งกระจาน,บุรีรัมย์

ตกตอนเย็นขับรถออกไปทานข้าวกับเพื่อนกลุ่มเดิมๆ

บางคืนก็อาจจะไปหาไรดื่มตอนดึกๆกันโดยต้องนอนในรถจนตำรวจเลิกตั้งด่าน(เมาไม่ขับ ซึ่งผมรู้สึกเสียเวลามาก ถ้ามีคนขับรถก็น่าจะให้มาส่งบ้านได้เลย เพราะตอนเช้าต้องทำงาน)

แล้วช่วงนี้มีโครงการว่าจะเรียนต่อ ก็จะได้ไม่ต้องลำบากขับรถไปเองในช่วงเช้าๆรถติดๆ ซึ่งถ้ามีคนขับรถไปรับ-ส่ง กลับมาผมจะได้ลุยงานที่บริษัทต่อได้เลย

สรุปเหตุผลหลักๆช่วงนี้รู้สึกว่าทำงานก็เหนื่อยมากพอแล้ว ล่ะยังต้องมาขับรถไกลๆ+ขับไปมาๆให้เสียเวลาอีก แทนที่จะได้พักบ้าง รู้สึกเบื่อการขับรถมาก แล้วมาเจอมินิช่วงล่างแข็งๆอีก  :'( :'(

เห็นผลข้างต้นนี้คิดว่าผมควรหารถตู้ + คนขับรถได้หรือยังคับ ??

งบได้ประมาณ 3 ล้านไม่เกินนี้ ตอนแรกตั้งใจว่าจะเอา Accord Hybrid เพราะภายในก็โอเค ให้คนขับ ขับให้ก็ได้+ขับเองก็ได้

แต่คิดไปคิดมา Honda  odyssey ก็สวยดี ขับเองก็โอเค จะให้คนขับก็ได้ แต่ไม่รู้ว่าด้านหลังจะนั่งสบายเท่า alphard หรือป่าว 

ขอบคุณคับ  ;D ;D ;D
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ KyOcHiR0

• Full Member
Uber อาจเป็นทางออกที่ดีคับ ดูคุณก็ไม่ได้วุ่นอะไรขนาดนั้น ครอบครัวก้อไม่มี ผมว่าซื้อรถตู้จ้างคนขับดูเว่อไปหน่อย อิอิ ;D
HeLLo!!

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

• Sr. Member
ดีน่ะครับ  งานเยอะ มีเดินทางบ่อยมีเวลาคุยงานได้ครับ มีเวลาพักด้วย
จขกท มีเลขามั้ยครับ 
ผมก็ใช้เลขานี่แหละครับขับให้   แต่ส่วนมากจะขับเองมากว่า  คือชอบขับเองมากกว่า ยกเว้นวุ่นมาก
ช่วยได้เยอะครับ  ลองหาเลขาสาวๆขับรถเก่งๆสักคนครับผม

ออฟไลน์ kimmeng21

ดีน่ะครับ  งานเยอะ มีเดินทางบ่อยมีเวลาคุยงานได้ครับ มีเวลาพักด้วย
ผมก็ใช้เลขานี่แหละครับขับให้   แต่ส่วนมากจะขับเองมากว่า  คือชอบขับเองมากกว่า ยกเว้นวุ่นมาก
ช่วยได้เยอะครับ  ลองหาเลขาสาวๆขับรถเก่งๆสักคนครับผม

ขอบคุณคับ ^^

เลขามีคับ แต่ประเด็นอยู่ที่ว่ารถส่วนตัวผมเป็นมินินี่สิคับ 55555

มันเลยยังไงๆอยู่ สงสัยได้หาคนคันใหญ่มาอีกคันแน่นอนเลย  ;D
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ Alcatraz

ลองหาอะไรที่พอลุยๆหน่อยไว้ใช้ดีไหมครับ อย่าง x-trail หรือ HRV น่าสนนะ

เวลาไปหาอะไรดื่ม เห็นด้วยว่า uber black ดีกว่า คิดว่ายังปะหยัดกว่าค่ารถ+คนขับ อีก

ออฟไลน์ fishfinger

ผมว่ายังไม่ต้องนะ ไว้อายุมากหน่อยดีกว่า

ปล. ขอเดาว่าจะเรียนต่อไม่โทก็เอก ม. แถวหลักสี่ คณะผมมีในใจแล้ว รอ จขกท. เฉลย

ออฟไลน์ AkE

มีคนขับรถดีสุดครับแค่เหตุผลเวลากลางคืนก้พอละครับ ส่วนรถ Accord Hybrid ก้ดีครับแต่ถ้าจะเอานั่งสบายมากๆ odyssey ก้เหมาะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2014, 09:05:18 โดย AkE »

ออฟไลน์ SM.

ออฟไลน์ Pat.Lee

+1 ครับ แต่รถรอดู แคมรี่ไฮบริดมั้ยครับ เบาะหลังผมว่าแคมรี่ยังสบายกว่าแอคคอร์ทนะครับจากที่เคยลองสัมผัสมา

ออฟไลน์ Nikle_pk

My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Equcha

ผมว่า Accord HB เป็นตัวเลือกที่ดีนะครับ ขับเองก็ได้มีคนขับก็ได้

ออฟไลน์ Hell GF

• Jr. Member
  • **
ถ้าได้ลองนั่งรถแบบ โอดิสซี่ใหม่ อัลฟาร์ด รถตู้ที่มีเบาะนั่งแบบวีไอพี มีที่พักน่อง  บวกกับมีคนขับ

รับรองคุณจะติดใจ นอนก็ได้(แบบนอนราบ ไม่ได้นั่งหลับ) นั่งทำงาน อ่านหนังสือ เล่นแทบเล็ต

ไม่ต้องเสียเวลาวนหาที่จอดรถ สะดวกสุดๆ

คือมันสบายเหมือนนอนอยู่ที่บ้านเลยครับ

เอาเวลาที่เสียเปล่า เวลารถติด+นอนรอด่านเลิก มาใช้ทำงานกับพักผ่อนดีกว่า

ปล. d segment + คนขับ ไม่แนะนำครับ มันนอนไม่สบาย 555

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ลองเช่าพร้อมคนขับดูก่อนมั๊ยหล่ะครับเอาค่าเช่าเป็นค่าใช้จ่าย บ.ได้ด้วยตัดปัญหาเรื่องการซ่อมบำรุงมีรถให้ใช้ตลอด คนขับรถถ้าเค้าไม่สบายหรือหยุดเค้าก็ส่งคนมาแทน เลือกคันที่ใหญ่ๆทั้งนั่งและนอนได้สบายๆเวลาอยู่นรถสามารถนอนหรือทำงานได้ เผลอๆงานที่คุณได้เพิ่มมาเกินค่าใช้จ่ายที่จ่ายไปซะอีก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ YenChar

ถ้าได้ลองนั่งรถแบบ โอดิสซี่ใหม่ อัลฟาร์ด รถตู้ที่มีเบาะนั่งแบบวีไอพี มีที่พักน่อง  บวกกับมีคนขับ

รับรองคุณจะติดใจ นอนก็ได้(แบบนอนราบ ไม่ได้นั่งหลับ) นั่งทำงาน อ่านหนังสือ เล่นแทบเล็ต

ไม่ต้องเสียเวลาวนหาที่จอดรถ สะดวกสุดๆ

คือมันสบายเหมือนนอนอยู่ที่บ้านเลยครับ

เอาเวลาที่เสียเปล่า เวลารถติด+นอนรอด่านเลิก มาใช้ทำงานกับพักผ่อนดีกว่า

ปล. d segment + คนขับ ไม่แนะนำครับ มันนอนไม่สบาย 555

+1 ครับ

มีคนขับรถ ข้อดีหลักใหญ่ๆเลยคือไม่เสียเวลาหาที่จอดรถ
วนๆๆๆหาที่จอด จอดไกล เดินไกล เหงื่อเต็ม หน้ามันๆ มาพบลูกค้า
ไม่ต้องประสาทเสียเจอรถติดๆ นั่งเล่นไลน์ ดูเฟส ดูคลิป ผ่อนคลายไปครับ

แต่ต้องชั่งใจกับเงินลงทุนนิดนึง
ส่วนตัวผม แนะนำพวกอินโนว่า+คนขับ
1. หักภาษีได้ตามหลักสรรพากร ถ้าซื้อรถยนต์นั่งเกิน 1 ล้านบาท หักค่าใช้จ่ายไม่ได้
2. คนขับ หักเงินเดือนเป็นค่าใช้จ่ายบริษัท
3. เดินทาง ค่าทางด่วน ค่าน้ำมัน นำมาหักเป็นค่าใช้จ่ายได้
(ถึงแม้ว่าจะเดินทางส่วนตัวก็ตาม แต่ก็พิสูจน์ไม่ได้ สบายแฮ)

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
ขอเสนอ H1 เป็นอีกหนึ่งทางเลือกครับ ตัวใหม่เครื่องแรงดี นั่งสบาย ที่สำคัญประหยัดเงินไปมากโขเลย รุ่นท๊อป1.6ล้านกว่าเองครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

Uber อาจเป็นทางออกที่ดีคับ ดูคุณก็ไม่ได้วุ่นอะไรขนาดนั้น ครอบครัวก้อไม่มี ผมว่าซื้อรถตู้จ้างคนขับดูเว่อไปหน่อย อิอิ ;D
Black

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
เป็นผมๆเอา Oddessy จากคนขับรับรองฟินเลย ตอนไปหาเครื่องดื่มแล้วมานอนในรถไม่แน่หลับไปตื่นมาอาจเช้าแล้วก็ได้
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ udis

รถเช่าพร้อมคนขับประหยัดกว่า แต่เดาว่าอยากได้รถใหม่ล่ะมั้งครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เชียร์ odyssey ครับ ได้ทั้ง2ลุคเลย ทั้งนั่งทั้งขับ กึ่งหรูกึ่งสปอร์ต วินๆ

ดูจากโจทย์แล้ว เหมาะกับพี่แล้วครับ