ผู้เขียน หัวข้อ: สุดสวย Alfa Romeo 4C Spider พร้อมขายจริงแล้ว  (อ่าน 9425 ครั้ง)

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
สุดสวย Alfa Romeo 4C Spider พร้อมขายจริงแล้ว
« เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 10:33:32 »
หลังจากเปิดตัว concept ไปเมื่อไม่นานมานี้

ตอนนี้ Alfa Romeo 4C Spider ตัวที่พร้อมจะขายจริง ได้ถูกออกมาถ่ายโฆษณา ที่ Spain

เครื่องยนต์ ยังคงเป็น 4 สูบเทอรโบ แบบวางขวางกลางลำ 1.7 ลิตร 240PS แรงบิด  350Nm มาพร้อมกับน้ำหนักตัว ประมาณ 1,050 kg

0-100 ใน 4.5 วินาที ความเร็วสูงสุด 257 km/h ดูมุมไหนก้สวยจริงๆ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ rtong

Re: สุดสวย Alfa Romeo 4C Spider พร้อมขายจริงแล้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 10:36:37 »
สีแดงสวยมากๆ

ออฟไลน์ tyo00

• Full Member
Re: สุดสวย Alfa Romeo 4C Spider พร้อมขายจริงแล้ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 11:37:03 »
มองจากด้านหลังนี่สวยมากเลยครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 11:53:47 »
จี๊ดดดดดดดด มาก

แซบดีชอบครับ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 11:57:17 »
แรงดี น้ำหนักเบา และก็สวยมากกกกก
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 12:03:53 »
สวยเก๋มากๆ ชอบสีแดงสุดๆ  :)

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 12:48:29 »
สีแดงสวยงามอีกหนึ่งเสียงครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 13:33:30 »
เหลืองก็สวยสดครับ....

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 17:15:21 »
ตัวนี้ใช่มั้ยที่เป็นคู่แฝดของ new MX-5 2015 น่ะคับ  :-\

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 19:09:35 »
ตัวนี้ใช่มั้ยที่เป็นคู่แฝดของ new MX-5 2015 น่ะคับ  :-\
ไม่ใช่ครับ Alfa Romeo 4C Spider คันนี้โครงสร้างทำมาจาก คาร์บอนไฟเบอร์ และเป็นเครื่องวางกลาง ไม่ใช่เครื่องวางหน้าเหมือน MX-5

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 19:43:40 »
 Alfa Romeo ตั้งใจออกแบบ 4C เป็นแบบหลังคาแข็งและเปิดประทุนไว้ตั้งแต่แรกอยู่แล้ว การปล่อยรุ่นเปิดประทุนตอนนี้ก็เป็นช่วงเวลาที่วางเอาไว้เดิม

สื่อและนักทดสอบต่างประเทศส่วนใหญ่จะมองไปในแนวทางเดียวกันว่า
   - เครื่องยนต์ควรจะมีกำลังมากกว่านี้ อย่างน้อยจากเครื่องบล็อก 1.8L Turbo นี้ทำออกมาให้ได้ 300 แรงม้าเป็นตัวเลขที่ทำให้สมรรถนะดีขึ้นอีกมาก
   - พวงมาลัย ยังไม่ดีเท่าที่ควร ขาดความแม่นยำ ระยะฟรีมากไป
   - ช่วงล่าง น่าจะเพิ่มโหมดถนนรองให้เลือก เพราะมีความกระด้างมากเกินไป ซึ่งจะดีแค่ในสนามเท่านั้น
   - เสียงเครื่องยนต์และท่อไอเสียดังเกินไป ดังแบบไม่เพราะด้วย โดยเฉพาะเสียงเข้ามารบกวนในห้องโดยสาร ขับนานหน่อยหูอื้อได้เลย

มีความคาดหวังว่า 4C รุ่นต่อไปน่าจะเป็นรถที่น่าจับตามองเป็นอย่างมาก หากมีการปรับปรุงแก้ไขให้ดีกว่านี้ บวกกับพื้นฐานทางวิศวกรรมที่ยอดเยี่ยมอยู่แล้ว

ในต่างประเทศมีการเทียบกับ Exige S V6 และ Cayman ซึ่งมีความใกล้เคียงกันทางวิศวกรรมและราคา
     ผลที่ออกมา 4C ยังเป็นรองทั้งคู่ครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 22:11:23 »
Alfa ออกแบบรถสวยๆเยอะนะครับ อย่างตัวที่ผมว่าสวยที่สุดก็ 8C

เหลือแค่ทำให้สู้คนอื่นเค้าได้เท่านั้นเอง

onnonn

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 23:45:54 »

อย่าสับสนกับชื่อนะครับ ;D ตัวที่เคยจะได้เกือบใช้พื้นฐานกับ MX-5 คือ Alfa Romeo Spider รุ่นใหม่ครับ ที่เป็นรถเปิดประทุน Roadster (ใช้แค่พื้นฐานรถ เครืองยนต์ เกียร์ ดีไซน์ไม่เกี่ยวนะครับ ไม่น่าจะเรียกว่าคู่แฝดเท่าไร)

แต่ครับแต่ ปัจจุบันได้ประกาศออกมาแล้วว่ารุ่นใหม่จะไม่ใช้พื้นฐานจาก MX-5 เพราะผู้บริหารยืนยันว่า Alfa Romeo ต้องผลิตในอิตาลีเท่านั้น โดยจะไปใช้พื้นตัวถังที่พัฒนาขึ้นมาใหม่

onnonn

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2014, 23:57:30 »
Alfa ออกแบบรถสวยๆเยอะนะครับ อย่างตัวที่ผมว่าสวยที่สุดก็ 8C

เหลือแค่ทำให้สู้คนอื่นเค้าได้เท่านั้นเอง

;D

ผมว่า Alfa เป็นรถที่มีความเฉพาะตัวสูงครับ เรื่องที่สู้คนอื่นไม่ได้คือเรื่องการใช้งานในชีวิตประจำวันมักด้อยกว่า เพราะมันให้อารมณ์ที่สปอร์ตดิบๆ สไตล์อิตาลี ซึ่ง Alfa ต้องการให้เป็นอย่างนั้น ถ้าได้ศึกษาประวัติรถยนต์ จะรู้ว่ายี่ห้อสมัยก่อนอื่นนี่แหละตามหลัง (สมัยนี้ทันกันแล้ว)

(อย่าดู Top Gear ตอนนั้น แล้วสรุปว่า 8C มันไม่ดีนะครับ ผมเคยถามความเห็นแล้ว ท่านเจ้าของฝรั่งบอกว่าจริงๆแล้วมันไม่ได้แย่แบบที่ Top Gear บอกเลยสักนิด ตอนนั้นมันเป็นแค่กิมมิครายการ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2016, 11:07:14 โดย RE_012 »

ออฟไลน์ kan.kom

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2014, 00:39:08 »
ทุกวันนี้ ผมยังมอง 156 สวยอยู่เลย
เห็นที่ไหนต้องหันไปมองทุกครั้ง
ตอนไปลอง เสียงเครื่องนี่ได้ใจสุดๆ ยิ่งกดยิ่งมัน จนลืมเกรงใจคนขายเลย
แต่สุดท้าย ใจไม่กล้าพอเรื่องหลังการขาย และกิตติศัพท์เรื่องการดูแลที่ค่อนข้างจุกจิก

onnonn

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2014, 00:56:50 »
Alfa Romeo ตั้งใจออกแบบ 4C เป็นแบบหลังคาแข็งและเปิดประทุนไว้ตั้งแต่แรกอยู่แล้ว การปล่อยรุ่นเปิดประทุนตอนนี้ก็เป็นช่วงเวลาที่วางเอาไว้เดิม

สื่อและนักทดสอบต่างประเทศส่วนใหญ่จะมองไปในแนวทางเดียวกันว่า
   - เครื่องยนต์ควรจะมีกำลังมากกว่านี้ อย่างน้อยจากเครื่องบล็อก 1.8L Turbo นี้ทำออกมาให้ได้ 300 แรงม้าเป็นตัวเลขที่ทำให้สมรรถนะดีขึ้นอีกมาก
   - พวงมาลัย ยังไม่ดีเท่าที่ควร ขาดความแม่นยำ ระยะฟรีมากไป
   - ช่วงล่าง น่าจะเพิ่มโหมดถนนรองให้เลือก เพราะมีความกระด้างมากเกินไป ซึ่งจะดีแค่ในสนามเท่านั้น
   - เสียงเครื่องยนต์และท่อไอเสียดังเกินไป ดังแบบไม่เพราะด้วย โดยเฉพาะเสียงเข้ามารบกวนในห้องโดยสาร ขับนานหน่อยหูอื้อได้เลย

มีความคาดหวังว่า 4C รุ่นต่อไปน่าจะเป็นรถที่น่าจับตามองเป็นอย่างมาก หากมีการปรับปรุงแก้ไขให้ดีกว่านี้ บวกกับพื้นฐานทางวิศวกรรมที่ยอดเยี่ยมอยู่แล้ว

ในต่างประเทศมีการเทียบกับ Exige S V6 และ Cayman ซึ่งมีความใกล้เคียงกันทางวิศวกรรมและราคา
     ผลที่ออกมา 4C ยังเป็นรองทั้งคู่ครับ

อ่านที่ไหนมาครับเนี่ย 555
ขอแย้งในข้อดีของมันนะครับ

1. เครื่องยนต์ตัวนี้กำลังมากๆอยู่แล้วนะครับ แรงม้าเทียบกับน้ำหนัก มากกว่า Cayman ด้วยซ้ำ รีวิวต่างๆก็บอกว่าแรงพอทั้งนั้นนะครับ
2. พวงมาลัยไร้พาวเวอร์ น้ำหนักลดตามความเร็ว พวงมาลัยมันไวมาก เข้าโค้งได้ไว แต่ไม่ใช่ระยะฟรีเยอะแน่นอน (อัลฟ่าไม่เคยทำรถระยะฟรีเยอะ) ตอบสนองต่อพื้นถนนได้ง่ายมากๆเมื่อมีความเร็วสูง กลับกันหนักมากเมื่อความเร็วต่ำ
3. ช่วงล่างปรับได้ จะทำให้รถหนักนะครับ ทุกอย่างของรถรุ่นนี้คือ "ความเบา" ผมเพิ่งเห็นมีคนบอกแบบนี้นะ แปลกดีครับ เหมือนลืมว่าขับรถอะไรแบบไหนอยู่
4. รถน้ำหนักเบา วัสดุซับเสียงต้องน้อยตามอยู่แล้ว เครื่องยนต์เสียงเพราะไม่เพราะขึ้นอยู่กับความชอบส่วนบุคคล คนชอบก็มีครับ บอกว่าโทนเสียงเหมือนรถ Rally Classic

สรุปจากที่ติดตามมานะครับ
- สื่ออังกฤษไม่ค่อยชอบ 4C เหตุผลก็ดันไม่โทษถนนในอังกฤษบ้าง หรือ มันไม่ดริฟท์ได้เหมือน 86 (อันนี้น่าขันมาก) และเหตุผลแปลกๆอีกมากมาย เด่นชัดสุดคือมันดีกว่า Elise ทุกอย่างไงครับ มันเป็นรถบ้านเค้า มีแค่ Richard Hammond เท่านั้นที่คิดต่าง บอกว่ามันดีที่สุดในคลาส เพราะมันเป็นรุ่นเดียวในคลาส คือไม่มีคู่แข่ง และเขาก็ชอบมันมากๆ อยากซื้อไว้สักคัน แถม Jeremy Clarkson ก็ชอบมากด้วย
- สื่ออเมริกากลับชอบมันมากๆ ถนนเขาเรียบมาก และเขาไม่เอามาเปรียบเทียบ Cayman ด้วย เค้ามองว่าไร้สาระที่เอามาเทียบกัน เพราะเขามองว่าเป็นรถคนละประเภทกัน และตอนนี้ขายได้ซะด้วย กับรถดิบๆเฉพาะกลุ่มแบบนี้

ผมไม่ได้บอกว่า 4C ดีที่สุด แต่รีวิวบางทีเขาไม่เข้าใจในรถ ก็ไม่สามารถบอกอะไรได้ทั้งหมดนะครับ ดูเหมือนคุณก็ไม่เข้าใจมันเหมือนกัน

ผมมองว่า 4C เทียบกับ Elise ก็ไม่ได้ ในเรื่องขนาด เพราะ 4C กว้างกว่าเยอะ ตัวรถกว้างกว่า Cayman อีกครับ และสมรรถนะสูงกว่า
เทียบกับ Exige V6 ก็ไม่ได้ เพราะเครื่องยนต์ขนาดไม่ใกล้เคียงกันเลย
เทียบกับ Cayman ก็ไม่ได้ แม้น้ำหนักเบาจะมาทดแทนในเรื่องกำลังของเครื่องยนต์ แต่สุดท้ายก็มาแพ้การตกแต่งภายใน เพราะต้องใช้วัสดุน้ำหนักเบา แพ้กระทั่งการขึ้นลงใช้งานในชีวิตประจำวัน เพราะไม่ได้ออกแบบมาให้ใช้งานในชีวิตประจำวันอยู่แล้ว

แล้วจะได้อะไรจาก 4C .. ก็ได้สัมผัสแบบ Exotic ไงครับ ความดิบ นี่แหละรถ Sport car ที่แท้จริงที่หายไปนาน แถมได้เรื่องประหยัดน้ำมันอีกต่างหากจากเครื่องยนต์ขนาดเล็กและน้ำหนักตัวรถเบา

สุดท้ายคือ 4C ไม่ใช่รถยนต์ใช้งานได้ครับ แต่เป็นรถขับเล่นในวันหยุดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2016, 11:04:02 โดย RE_012 »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2014, 19:21:40 »
แจ่มครับ

ออฟไลน์ tap-mzr

• Sr. Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2014, 15:54:10 »
ทุกวันนี้ ผมยังมอง 156 สวยอยู่เลย
เห็นที่ไหนต้องหันไปมองทุกครั้ง
ตอนไปลอง เสียงเครื่องนี่ได้ใจสุดๆ ยิ่งกดยิ่งมัน จนลืมเกรงใจคนขายเลย
แต่สุดท้าย ใจไม่กล้าพอเรื่องหลังการขาย และกิตติศัพท์เรื่องการดูแลที่ค่อนข้างจุกจิก

แนะนำอู่ R-Performance ครับ ซ่อม Alfa โดยเฉพาะ แล้วจะลืมว่าค่าซ่อมแพง และคำว่าจุกจิกครับ

ตามนั้นครับ .... รถที่่ไม่ใช่แค่รถ ....
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ