ผู้เขียน หัวข้อ: รถตู้ FOTON น่าสนใจไหมครับ ?  (อ่าน 7837 ครั้ง)

ออฟไลน์ Aniwy

• Newbie
  • *
รถตู้ FOTON น่าสนใจไหมครับ ?
« เมื่อ: ธันวาคม 28, 2014, 19:18:04 »
พอดีตอนนี้ทางบ้านอยากได้รถตู้ครับ เห็นรถตู้ FOTON ราคา 859,000 เมื่อเทียบกับ Toyota ก็ถูกกว่าพอสมควรเลยครับ
เลยอยากรบกวนขอความเห็นจากเพื่อนๆหน่อยครับระหว่าง FOTON กับ Toyota เลือกอันไหนดีครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ View

• Hero Member
  • -SIXFLOOR-
Re: รถตู้ FOTON น่าสนใจไหมครับ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2014, 21:29:16 »
ถ้ามองแค่ตัวรถโครตคุ้มเลย ภายในดีกว่าโตโยต้าเยอะ

แต่ลองคิดดู อะไหล่ บริการหลังการขายและที่สำคัณราคาขายต่อผมมั่นใจว่ามันจะต่างกันเยอะมาก
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ capton

• Sr. Member
Re: รถตู้ FOTON น่าสนใจไหมครับ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2014, 21:39:25 »
เลือก Toyota เถอะครับ จ่ายแพงกว่า แต่ระยะยาวไม่ปวดหัวแน่นอน ยิ่งถ้าเป็นรถเอามาทำมาหากินแล้ว เอายี่ห้อตลาดเถิดครับ

ผมเคยเลือกกระบะส่งของ Tata CNG แทนที่จะเป็น Vigo CNG ก้านกล้วย ถูกกว่าเกือบสองแสน กะว่าวิ่งแสนโลก็คุ้ม

ผลคือ ดีแค่สองเดือน หลังจากนั้น เข้าศูนย์เป็นว่าเล่น ไม่สำคัญเท่ากับ ช่างแก้ไม่เป็น กับ อะไหล่ บางทีรอนานมาก ใช้จนหมดระยะเวลาประกัน

ไม่ใช่ระยะทางประกัน คือมันจอดมากกว่าใช้  สุดท้ายยอมขาดทุน แบบวายปวง ติดไฟแนนท์ แสนสอง ขายเพื่อนไป จ่ายมาสามหมื่น ผมผ่อนจนครบ

แต่ทำสัญญาว่าห้ามเอามาคืน แล้วผมไปออก Vigo มาสามคัน ไม่เคยงอแง เกือบสองแสนโลแล้ว คือ จะบอกว่าอย่าเสี่ยงเลยครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2014, 22:07:13 »
โตโยต้าเถอะครับ ใช้แล้วสบายใจกว่าแยะ

ออฟไลน์ puo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 00:16:51 »
ถ้าถามสองยี่ห้อนี้เลือกพี่โตเถอะครับ แม้ว่าผมจะไม่ชอบพี่โตก็ตาม ;D

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 07:09:20 »
ถ้าใช้เอง ผมมอง H-1 มากกว่าครับ

แต่ถ้าใช้วิ่งงาน พี่โตเถอะครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Minidog

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 09:17:21 »
เห็นเถ้าแก่แถวบ้านเอารถจีนมาวิ่ง. จอดรอซ่อมเป็น10คันครับบางคนจอหลายเดือนก็ยังอยู่อย่างนั้นไม่ไปไหน  เทียบแล้วส่วนต่างค่าซ่อมเอามาซื้อtoyotaยังมีเหลือครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 09:52:58 »
จริงๆ รถตู้ Nissan เค้าก็ขายนะครับ คันใหญ่ด้วย

ปล.เห็นช่วงนี้คนพูดถึง Nissan กันเยอะ

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2014, 10:07:00 »
เคยเห็นแว็บๆรถตู้คอมลดเป็นแสนอยู่นะ แพงกว่าไม่เท่าไหร่หรอกครับ
ปล.เคยนั่งรถตู้จีนครั้งนึงขนาดเบาะ5แถว ยังนั่งสบายกว่าคอมอีก แต่กลัวตอนมันเสียนี้แหละ

ออฟไลน์ nuttgd8

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2014, 00:30:41 »
ยังมี nv350 อีกตัวนะครับ ^^

ออกมาจากกรุงเทพฯล่าสุด เจอเป็นรถสาธารณะ 2-3 คันและ (ช่วงสั้นๆ ตอนดึกๆ)

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2014, 20:59:35 »
ถ้าเป็นตัวเครื่อง Cummins 2.8 เทอร์โบ นั่น ผมว่า เอา Foton ดีกว่า พี่โต เยอะเลยครับ

แต่เครื่องก็ชนะขาดแล้ว ไหนจะหน้าที่ไม่เหมือนกัน งานประกอบดีกว่า แล้วก็กระจกข้างรถที่ ไม่มีรอยเปิดให้เห็น เท่ห์กว่าเยอะ
เรื่องศูนย์ คุยดีๆ ก็จบล่ะครับ

แต่ถ้าครอบครัวไม่ได้ใหญ่ขนาด 10 ล่ะก็ ไป Hyundai H1 ดีกว่าหรือว่าเป็น Caravelle TDI มือ 2 ตอนนี้ราคากำลังร่วงเลย ^^

เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ pungpuiz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 08:20:43 »

เห็นอัดบริการหลังการขายไว้ให้มากมาย  เห็นเอามาโปรโปทใน FB

เช่น   1.   มีรถใช้ระหว่างซ่อม
        2.   ยก , ลาก ฟรี 200 กม.
         3.   ประกัน 200,000  kms

ประมาณนี้ครับลองสอบถามที่ศูนย์  ยืนยันข้อมูลดูเอาครับ   

ด้านอะไหล่หลักๆ ส่วนใหญ่ ดึงเอาจาก Part โรงงานดีๆของดังๆ มาใส่อยู่เหมือนกันนะครับ  น่าจะหาไม่ยาก