ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นครับ 3GT กับ X3  (อ่าน 5759 ครั้ง)

ออฟไลน์ capton

• Sr. Member
ขอความเห็นครับ 3GT กับ X3
« เมื่อ: มกราคม 02, 2015, 20:13:55 »
หลังจากที่จำใจขาย E90 ไป จำเป็นต้องหารถคันใหม่มาแทนครับ เหตุผลที่ขายไป คือภรรยาไม่ชอบรถเก๋ง มันเตี้ย ขนของได้น้อย
ต้องเป็นประเภท SUV เท่านั้น เธอเคยนั่ง captiva อยู่สี่ปี ตอนนี้ให้น้องไปใช้ เลยชอบรถแบบนี้
ตอนแรก X3 ก็เข้าวินแล้วครับ ภรรยาชอบ ลูกชอบ แต่ผมไม่ชอบทรงมัน ดูทื่อๆ ยังไงไม่รู้  เลยยื้อๆไว้อยู่
ผมเลยเสนอ 3GT เอารูปให้ดู แต่เธอเข้าใจว่าเป็นรถเก๋ง ส่ายหัวลูกเดียว จนวันก่อนได้มีโอกาส ได้ลองนั่ง ขึ้นลงดูพร้อมกันสองคัน
ถ้าลองแล้วเตี้ยเกินไป คงจบที่X3  แต่ปรากฎว่าผ่านครับ 3GT ขึ้นลงง่ายกว่า E90 ตอนสองกว้างกว่า X3 อีกด้วย เก็บของได้เยอะ
แต่ตอนนี้ยังไม่ได้จองครับ เพราะภรรยาก็ยังอยากได้ X3 อยู่ดี แต่ผมชอบ 3GT มากกว่า และผมมีข้ออ้างว่า ราคาถูกกว่าสามแสน มีชะงักเลยครับ
ความจริงผมอยากได้ 520d มาก แต่รถเก๋ง เมียบอก ชาตินี้ไม่ได้ขับอีกแล้วครับ 5555

รบกวนถามพี่ๆครับ และขอความเห็นหน่อยครับ ว่าผมควรเลือกคันไหนดี ถึงจะคุ้มสุดครับ คันนี้กะใช้ประมาณ 6-7ปี มีลูกสองคนแล้ว
ห้าขวบกับสองขวบ มีรถตู้ H1 อยู่อีกคันนึงครับ

ป.ล. CX5 ไม่เอาครับ ตอนสองแคบไป กับภายในดูเชยๆไปหน่อย Lexus  NX กลัวเรื่องแบต ระยะยาวครับ ตอนแรกที่ยังไม่ได้พาภรรยา
ไปลอง 3GT ผมจะไปจอง Xtrail 2.5 ด้วยซ้ำครับ ผมว่ามันสวยกว่า X3 ฮ่าๆ

ออฟไลน์ TRcdi

Re: ขอความเห็นครับ 3GT กับ X3
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 02, 2015, 21:15:13 »
ใช้รถแนวเดียวกัน  (520d , H1)  อยากช่วยเชียร์ครับ..

3GT ผมไม่เคยลอง แต่ดูใกล้เคียงเก๋งเลย (ความสูง)
กับหน้าตา/รุ่น ที่มันคือซีรีย์ 3 (แต่ราคาแตะซีรีย์ 5)

X3 lci ผมว่าดูดีขึ้นเยอะ   กะจะซื้อต้นปี 2015
แต่กลับได้ XC60 มาแบบไม่ได้ตั้งใจ  (แต่ถูกใจ)
รถเก๋งผมจอดเก็บเลย  ผมขับทางไกลบ่อย
รถสูงหน่อยไปไหนก็ไม่ต้องกังวลกับหนทาง

สรุป
ไม่ชอบเก๋ง ,ถ้าเอากว้างๆ ก็มี H1 ,รถเพิ่ง lci
ดังนั้นขอเชียร์ X3 ครับ   ไม่ก็ XC60   ;D

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 02, 2015, 21:33:46 »
มี 2 ตัวเลือก ที่คุณไม่ชอบคันนึง และอีกคัน ภรรยา ก็ไม่ชอบ

ผมว่า หาคันใหม่ดีกว่าครับ จะได้คันที่ถูกใจด้วยกันทั้ง 2 ฝ่าย

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 02, 2015, 21:54:51 »
ใช้รถแนวเดียวกัน  (520d , H1)  อยากช่วยเชียร์ครับ..

3GT ผมไม่เคยลอง แต่ดูใกล้เคียงเก๋งเลย (ความสูง)
กับหน้าตา/รุ่น ที่มันคือซีรีย์ 3 (แต่ราคาแตะซีรีย์ 5)

X3 lci ผมว่าดูดีขึ้นเยอะ   กะจะซื้อต้นปี 2015
แต่กลับได้ XC60 มาแบบไม่ได้ตั้งใจ  (แต่ถูกใจ)
รถเก๋งผมจอดเก็บเลย  ผมขับทางไกลบ่อย
รถสูงหน่อยไปไหนก็ไม่ต้องกังวลกับหนทาง

สรุป
ไม่ชอบเก๋ง ,ถ้าเอากว้างๆ ก็มี H1 ,รถเพิ่ง lci
ดังนั้นขอเชียร์ X3 ครับ   ไม่ก็ XC60   ;D
ขอบคุณครับพี่
ตอนแรกก็มี XC60 ในตัวเลือกครับ แต่ห่วงเรื่องระยะยาวจริงๆ คนใกล้ตัวใช้กันอยู่ เชียร์ซะผมกลัวเลย 555
มี 2 ตัวเลือก ที่คุณไม่ชอบคันนึง และอีกคัน ภรรยา ก็ไม่ชอบ

ผมว่า หาคันใหม่ดีกว่าครับ จะได้คันที่ถูกใจด้วยกันทั้ง 2 ฝ่าย
ไม่มีแล้วครับ รถที่สูงๆหน่อย คันอื่นๆก็ไม่ได้ชอบกันครับ ตอนนี้ก็เหลือสองคันนี้แหละครับ  ถ้าหาได้คงไม่ได้มาถามเป็นแน่แท้ครับ  ;D

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 02, 2015, 22:13:36 »
ผมลองมาหมดแล้ว x3 ผมติดนิดเดียว คือเสียงดัง เทียบกับ 3GT ดังกว่ามาก ยิ่งตอนเร่ง กับตอนลงจากรถ

ส่วน 3GT ผมชอบเพราะมันกึ่งกลางระหว่างเก๋งกับ SUV

ราคาก็ถูกกว่า กินน้ำมันน้อยกว่า เพราะส่วนใหญ่เราไม่ได้เอาไปลุย ในกรณีนี้ผมว่า 3GT ตอบโจทย์กว่านะครับ

เท่าที่จำได้ x3 ไม่ได้กว้างไปกว่า 3GT เท่าไหร่ แต่ขับ 4 จะเปลีองขึ้นหน่อย กับรถสูง ผู้หญิงจะชอบ ขับง่ายกว่าครับ

สรุป ภรรยาชอบคันไหนซื้อคันนั้นครับ รับรอง ชัวร์กว่าเยอะ  ;D
S3 - F30
X1 - E84

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 02, 2015, 22:33:03 »
ผมลองมาหมดแล้ว x3 ผมติดนิดเดียว คือเสียงดัง เทียบกับ 3GT ดังกว่ามาก ยิ่งตอนเร่ง กับตอนลงจากรถ

ส่วน 3GT ผมชอบเพราะมันกึ่งกลางระหว่างเก๋งกับ SUV

ราคาก็ถูกกว่า กินน้ำมันน้อยกว่า เพราะส่วนใหญ่เราไม่ได้เอาไปลุย ในกรณีนี้ผมว่า 3GT ตอบโจทย์กว่านะครับ

เท่าที่จำได้ x3 ไม่ได้กว้างไปกว่า 3GT เท่าไหร่ แต่ขับ 4 จะเปลีองขึ้นหน่อย กับรถสูง ผู้หญิงจะชอบ ขับง่ายกว่าครับ

สรุป ภรรยาชอบคันไหนซื้อคันนั้นครับ รับรอง ชัวร์กว่าเยอะ  ;D

ขอบคุณครับพี่ X3 LCI ผมได้ลองแล้ว เครื่องดังจริงครับ ผมก็ชอบการขับขี่ทุกอย่างครับ เบาะสีใหม่ และภายในสวยกว่าตัวก่อนมากๆ
ติดที่ผมไม่ชอบภายนอกมันเท่านั้นจริงๆ ส่วน 3GT ผมยังไม่ได้ลองขับเลยครับ แค่ลองนั่งดู เลยไม่รู้ว่าเป็นยังไง เสียลมเข้าจะดังแค่ไหนก็ไม่รู้ แต่
ผมชอบที่ทรงมันดูดีกว่า ออปชั่นเยอะกว่าหน่อย ที่สำคัญถูกกว่า คิดว่าเจ็บตัวน้อยกว่าหน่อยเวลาปล่อย 
แต่ถ้าจะได้ X3 จริงๆ คงเป็นเพราะแพ้ทางมวยแหละครับ 5555

ออฟไลน์ Puitam

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 03, 2015, 00:08:06 »
ตามใจภรรยาดีกว่าครับ ถ้าเอาตามใจเราแล้วรถเกิดดีเฟค หรือมีอะไรขัดข้องมันจะเปนเรื่องใหญ่

แต่ถ้าเอาตามใจท่านภรรยาล่ะก็มีปัญหาอะไรแก้ได้หมดแถมมีงบแต่งเพิ่มได้ไม่ยากด้วย

เชื่อซิ

ออฟไลน์ muza

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 03, 2015, 00:42:32 »
ลอง นั่งเบาะหลัง x3 ยังครับ
ค่อนข้างแข๋็งนะครับผมว่า
(ของผมตัว ก่อน lci ไม่รู้ lci แล้วมีแก้ไขไหม)
ลองเอาไป อ้างดู ครับ เผื่อ ภรรยา ท่านจะ เปลี่ยนใจ
^^"

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 03, 2015, 07:54:22 »
สมรรถณะ x3เหนือกว่า
ความโดดเด่นและราคาขายต่อ 3gt น่าจะดีกว่าเพราะรถหายากกว่า แม้ราคาซื้อจะถูกกว่าก็ตาม
ลองใช้เป็นข้ออ้างดูครับ เผื่อจะเคลิ้ม
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 03, 2015, 09:07:34 »
สมรรถณะ x3เหนือกว่า
ความโดดเด่นและราคาขายต่อ 3gt น่าจะดีกว่าเพราะรถหายากกว่า แม้ราคาซื้อจะถูกกว่าก็ตาม
ลองใช้เป็นข้ออ้างดูครับ เผื่อจะเคลิ้ม
ขอบคุณครับพี่ ผมก็ใช้ข้ออ้างเรื่องราคาอยู่ เธอเลยชะงักครับ 555
ลอง นั่งเบาะหลัง x3 ยังครับ
ค่อนข้างแข๋็งนะครับผมว่า
(ของผมตัว ก่อน lci ไม่รู้ lci แล้วมีแก้ไขไหม)
ลองเอาไป อ้างดู ครับ เผื่อ ภรรยา ท่านจะ เปลี่ยนใจ
^^"
ใช่ครับ มันก็ยังแข็งเหมือนเดิมเลย
ตามใจภรรยาดีกว่าครับ ถ้าเอาตามใจเราแล้วรถเกิดดีเฟค หรือมีอะไรขัดข้องมันจะเปนเรื่องใหญ่

แต่ถ้าเอาตามใจท่านภรรยาล่ะก็มีปัญหาอะไรแก้ได้หมดแถมมีงบแต่งเพิ่มได้ไม่ยากด้วย

เชื่อซิ
ตอนนี้คงแล้วแต่เธอหล่ะครับ ผมไม่อยากดันมาก เดี๋ยวพลาดมาจะโดนบ่นยาว

ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำนะครับ

ออฟไลน์ Mr.Boogie

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 03, 2015, 11:59:46 »
X trail 2.5 ก็ไม่เลวน่ะครับเหลือเงินเป็นล้านไปลงทุนเพิ่ม หรือเอาไปเที่ยวตปท ได้หลายรอบเลย  ;D

ออฟไลน์ w212cdi

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 03, 2015, 16:03:33 »
เลือก x3 ครับ 

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 03, 2015, 22:12:10 »
ถ้าแค่สองตัวนี้ X3 ครับ 3GT ถ้าจะเล่นแนวนี้ผมว่าตัวจริงเฉยๆราคานี้เล่น series 5 ดีกว่า
X3 ต้องดูตอนรถเคลื่อนไหวครับสวยกว่าจอดเฉยๆเยอะตัวใหม่ผมว่าสวยขึ้นเยอะเลยนะครับ
X3 ภาพรวมโอเคสุดเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 04, 2015, 19:33:51 »
X3 ครับ

แต่ 3GT ก็สวยมากๆ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 04, 2015, 20:51:07 »
ถ้าแค่สองตัวนี้ X3 ครับ 3GT ถ้าจะเล่นแนวนี้ผมว่าตัวจริงเฉยๆราคานี้เล่น series 5 ดีกว่า
X3 ต้องดูตอนรถเคลื่อนไหวครับสวยกว่าจอดเฉยๆเยอะตัวใหม่ผมว่าสวยขึ้นเยอะเลยนะครับ
X3 ภาพรวมโอเคสุดเลย
ที่จริงก็อยากได้ S5 ครับ แต่เธอไม่ยอมเลย
X3 ครับ

แต่ 3GT ก็สวยมากๆ
นั่นละครับที่ทำให้ลังเล
X trail 2.5 ก็ไม่เลวน่ะครับเหลือเงินเป็นล้านไปลงทุนเพิ่ม หรือเอาไปเที่ยวตปท ได้หลายรอบเลย  ;D
ถ้าจะเอา X trail เพราะผมคิดเอาเองว่า มันสวยกว่า X3 นี่และครับ

ขอบคุณทุกคำตอบครับ  ตอนนี้ผมยอมแพ้ภรรยาแล้ว คงไม่ได้เอา 3GT แล้ว ต้อง  SUV เท่านั้น ผมเลยเอา Prado มาเป็นคู่เทียบให้เธออยู่
ซื้อครั้งนี้ต้อง คิดดีๆหน่อยครับ ปกติผมซื้อง่ายมาก ภรรยาก็ตามใจ พอหาข้อมูลได้ บวก ชอบ เอาเลย
แต่หลังจากมีลูก รู้สึกเหตุผลภรรยาจะเริ่มเยอะขึ้น  ;D

ออฟไลน์ YungWP

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 13:59:54 »
ถ้าเทียบกันระหว่าง x3 กับ 3GT ในความเห็นส่วนตัวผมเลือก 3GT ครับ
X3 lci ในความเห็นของผมที่เคยลองขับและนั่งมาผมว่าเบาะนั่งไม่ค่อยรับกับสรีระผมเท่าไร
เวลาขับหัวเข่าซ้ายของผมมันไม่พอดีกับรถ และเบาะหลังผมว่าแข็งเกินไป
ส่วน 3GT นั่งสบายรับกับสรีระผมมากกว่า เบาะหลังนั่งสบายกว่า X3 แต่เก็บของได้น้อยกว่าเล็กน้อย
การขับขี่ผมว่ามันคล่องตัวดีกว่า เมื่อเทียบกันแล้วผมให้คะแนน 3GT สูงกว่า X3

แต่สุดท้ายผมจบที่ 525d ครับ เพราะนั่งสบายกว่าทั้ง 3GT และ X3 ทั้งเบาะหน้าและเบาะหลัง
ผมให้ซีรี่ย์ 5 ชนะครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 18:59:45 »
ถ้าเทียบกันระหว่าง x3 กับ 3GT ในความเห็นส่วนตัวผมเลือก 3GT ครับ
X3 lci ในความเห็นของผมที่เคยลองขับและนั่งมาผมว่าเบาะนั่งไม่ค่อยรับกับสรีระผมเท่าไร
เวลาขับหัวเข่าซ้ายของผมมันไม่พอดีกับรถ และเบาะหลังผมว่าแข็งเกินไป
ส่วน 3GT นั่งสบายรับกับสรีระผมมากกว่า เบาะหลังนั่งสบายกว่า X3 แต่เก็บของได้น้อยกว่าเล็กน้อย
การขับขี่ผมว่ามันคล่องตัวดีกว่า เมื่อเทียบกันแล้วผมให้คะแนน 3GT สูงกว่า X3

แต่สุดท้ายผมจบที่ 525d ครับ เพราะนั่งสบายกว่าทั้ง 3GT และ X3 ทั้งเบาะหน้าและเบาะหลัง
ผมให้ซีรี่ย์ 5 ชนะครับ

ผมก็รู้สึกเบาะ 3GT สบายกว่าทั้งหน้าและหลังครับพี่ วันนี้ลองแหย่ๆแฟนดูว่า X3 ราคานี้ไป S5 เลยดีมั๊ย
โดนสวยเลยครับ " รู้สึกว่าเธอจะพูดไม่รู้เรื่องนะ " ฮ่าๆ  ไม่ X3 ก็ X trail ละครับงานนี้

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 20:33:19 »
ในคืนที่ฝนตกหนักรถติดยาวเป็นหางว่าว คุณอดทนรอด้วยความสงสัยว่าข้างหน้ามันเกิดบ้าอะไรขึ้น พร้อมผ่อนเบรคค่อยๆคลานตามกันมาเรื่อยๆ

จนมาพบว่าทางข้างหน้าที่เห็นมีน้ำท่วมขังยาวขนานกับห้องแถวริมถนนเกือบ 10 ห้อง คะเนแล้วสูงเกินขึ้นครึ่งล้อรถกระบะที่เพิ่งลุยฝ่าไป

รถเก๋งที่วิ่งมาเจอต่างเบี่ยงหลบออกข้างทางกันอลหม่าน แต่สุดท้ายต้องจอดแน่นิ่งไปไหนไม่ได้ ทำให้รถติดยาวเหยียด บริเวณนั้นเข้าขั้นอัมพาต

....แต่ไม่ใช่คุณ กับ X3 คู่ใจ บรรจงกดคันเร่งเบาๆ ล้อทั้งสี่กรีดผ่านสายน้ำไปไม่ต่างอะไรกับเรือหางยาวที่ค่อยๆแล่นผ่านรถคันอื่นไปแบบ "ก็ไม่รู้สินะ"

ปล่อยให้บรรดาคนขับทั้งหลายที่โหวกเหวกโวยวาย ร้องกันกระจองงองแงอยู่แถวนั้นเพราะรถเสียรถตาย พากันมองตาปริบๆ ชนิดที่อยากจะยกมือไหว้ขอติดรถไปด้วยเลยทีเดียว

ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 05, 2015, 21:30:44 »
ในคืนที่ฝนตกหนักรถติดยาวเป็นหางว่าว คุณอดทนรอด้วยความสงสัยว่าข้างหน้ามันเกิดบ้าอะไรขึ้น พร้อมผ่อนเบรคค่อยๆคลานตามกันมาเรื่อยๆ

จนมาพบว่าทางข้างหน้าที่เห็นมีน้ำท่วมขังยาวขนานกับห้องแถวริมถนนเกือบ 10 ห้อง คะเนแล้วสูงเกินขึ้นครึ่งล้อรถกระบะที่เพิ่งลุยฝ่าไป

รถเก๋งที่วิ่งมาเจอต่างเบี่ยงหลบออกข้างทางกันอลหม่าน แต่สุดท้ายต้องจอดแน่นิ่งไปไหนไม่ได้ ทำให้รถติดยาวเหยียด บริเวณนั้นเข้าขั้นอัมพาต

....แต่ไม่ใช่คุณ กับ X3 คู่ใจ บรรจงกดคันเร่งเบาๆ ล้อทั้งสี่กรีดผ่านสายน้ำไปไม่ต่างอะไรกับเรือหางยาวที่ค่อยๆแล่นผ่านรถคันอื่นไปแบบ "ก็ไม่รู้สินะ"

ปล่อยให้บรรดาคนขับทั้งหลายที่โหวกเหวกโวยวาย ร้องกันกระจองงองแงอยู่แถวนั้นเพราะรถเสียรถตาย พากันมองตาปริบๆ ชนิดที่อยากจะยกมือไหว้ขอติดรถไปด้วยเลยทีเดียว

พี่ครับ  ความเห็นพี่สุดยอดเลย ตอนนี้ ผมเห็นน้ำไหลท่วมท่อไอเสียเลย รถวอดเลยครับ... ผมก็ลืมคิดไป แถวบ้าน เส้นชลบุรี-บ้านบึง

ผมเวลาหน้าฝน บางทีน้ำท่วม รถชลอติดหลายกิโล มีครั้งนึงไปรับลูกที่ ร.ร. ผมขับหนีน้ำ อ้อมโลกเลย ตอนนี้ผมตัดสินใจได้แล้วครับ ...

ป.ล. ผมเอาไปให้เมียอ่าน อ่านเสร็จ ทำหน้านิ่ง ยิ้มแสยะที่มุมปาก แล้วพูดว่า " เห็นมั๊ย เข้าใจยัง หา !!! "

ออฟไลน์ a-k-e

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 08, 2015, 03:38:53 »
X3 กลัวน้ำนะครับ สูงสุดได้แค่ 30cm หรือประมาณเกือบ ๆ ครึ่งล้อ (ไม่ถึงครึ่งล้อ)
อย่าคิดว่าลุยได้เหมือน Land Rover นะครับ เปรี้ยวไปลุยขึ้นมา น้ำเข้า Turbo จบเห่ครับ จำไม่ได้ว่า  6-7 หมื่น หรือแสนต้น ๆ