ผู้เขียน หัวข้อ: จ่ายค่าทางด่วน จำเป็นต้องเตรียมเงินพอดีมั้ยคับ  (อ่าน 8159 ครั้ง)

ออฟไลน์ nachi

• Jr. Member
  • **
เข้ากรุงเทพบ่อยคับ แต่ผมไม่เคยขึ้นทางด่วน แต่เคยนั่งคิดเล่นๆบ้างถ้าเกิดเราต้องขึ้นทางด่วน
และเราไม่รู้ว่าแต่ละด่านเก็บเงินเท่าไร หรือว่ามีกี่ด่าน เราควรเตรียมเหรียญ10ไว้สัก300
หรือว่าพกแบงค์20ไว้สัก300บาทดีคับ ผมไม่เคยใช้บริการทางด่วน เลยไม่ทราบว่า
ถ้าบางด่านเก็บ 40 และเราให้แบงค์100ไป เค้าจะทอนให้เรา หรือเค้าจะทอนพร้อมกับบ่นเราคับ

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
ไม่ต้องครับ เค้าทอนให้ครับ แนะนำ 20 กับ 100 ครับ
แต้เว้น 500 กับ 1000 จะดีกว่าครับ เพื่อความรวดเร็วครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
โดยทั่วๆไปแล้ว ส่วนตัวผมไม่เคยให้เกินใบละร้อยนะ  

มากกว่านั้นมันดูมากเกินไปหน่อย  

และผมจะหงุดหงิดพวกให้แบงค์พันมาก

เจ้าหน้าที่ทอนยากรวมถึงทำให้รถติดหน้าด่านมากขึ้น  

ตัวผมเองถ้ารู้ว่าต้องขึ้นทางด่วน เตรียมพอดีครับ  เคยเจอรถคันหน้าให้แบงค์พันแล้วเจ้าหน้าที่เงินทอนไม่พอต้องรอนาน  เลยเข็ดครับไม่อยากทำ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ nachi

• Jr. Member
  • **
ไม่ต้องครับ เค้าทอนให้ครับ แนะนำ 20 กับ 100 ครับ
แต้เว้น 500 กับ 1000 จะดีกว่าครับ เพื่อความรวดเร็วครับ

ขอบคุนคับ เพราะผมเคยถามพี่แท็กซี่ หลายคนบอกให้เตรียมให้พอดีเป๊ะ(คงเพราะพี่ๆเขาใช้บริการทางด่วนบ่อย)
เค้าเลยทราบว่าด่านนี้เท่าไรๆ โอเคละ เผื่อได้ใช้บริการจะได้ไม่ไปเหวอๆอยู่ช่องจ่ายเงิน ขอบคุนมากๆคับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ขอยืมรูปจาก  Google Maps

มีบอกให้เห็นชัดเจนครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

ถ้าเตรียมให้พอดี จะเร็วครับ

แต่ถ้ามีแบงค์พันใบเดียว .. ทั้งกระเป๋า  เปิดกระจก โบก แต่ไกลครับ ..  เค้าจะมี set เงินทอน แบงค์ 500 แบงค์ 1000   พับไว้เสร็จสรรพ  จับวางครบเป๊ะ ครับ

ออฟไลน์ siamskunk

• Sr. Member
ไม่ผิดครับถ้าไม่ได้เตรียมให้พอดีแต่ผมว่ามันเป็นมารยาททางสังคมกลายๆ นะสมัยนี้
ผมเจอบ่อยครับ แบ๊งค์ 100 ยังพอทน แต่พวกให้ 500 หรือ 1,000 นี่แย่เลยครับ แต่ก็ไม่ค่อยสนใจแล้วเพราะหนีไปใช้ easy pass แทน

ออฟไลน์ JikorokunG

• Full Member
แนะนำเหมือนพี่ข้างบนติดแบ้งร้อยกับแบ้งยี่สิบไว้ครับ

ถ้าจะไห้ดี easy pass ครับผมใช้แล้วไม่อยากไปติดช่องเงินสดเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้าคุณมีแบ้งใหญ่ และรถติด

แนะนำให้ยื่นแบ้งออกมาให้เค้าเห็นตั้งแต่ก่อนเข้าไปจ่ายครับ ช่วยได้นิดหน่อย

ออฟไลน์ Darkart

เตรียมเงินให้พอดี ก็จะเร็วขึ้น
เตรียมแบงค์ 20 50 บาท ติดรถไว้ก็ได้ สะดวก และรวดเร็ว
แบงค์ 100 500 1,000 บาท เปิดกระจก โชว์มาแต่ไกลๆ เจ้าหน้าที่ เค้าจะได้เตรียมเงินทอนและรวดเร็วขึ้นครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Eddy5659

เป็นมารยาท และความรู้สึกแต่ละบุคคลครับ

ผมมักจะเตรียมให้พอดี กับค่าผ่านทางด่านนั้นๆที่ระบุ
1. ผมไปได้เร็วขึ้น ไม่ต้องมารอตังบทอน และนับตังค์ทอนเวลาให้แบงค์ใหญ่ๆ
2. คันหลังก็ไปได้เร็วขึ้นด้วย
3. ผมเห็นใจพนักงานเก็บเงินครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

keanetona

• บุคคลทั่วไป
เป็นมารยาท และความรู้สึกแต่ละบุคคลครับ

ผมมักจะเตรียมให้พอดี กับค่าผ่านทางด่านนั้นๆที่ระบุ
1. ผมไปได้เร็วขึ้น ไม่ต้องมารอตังบทอน และนับตังค์ทอนเวลาให้แบงค์ใหญ่ๆ
3. ผมเห็นใจพนักงานเก็บเงินครับ

เห็นด้วยครับ

ส่วนผมตอนนี้ใช้ easypass สะดวกดีครับ เวลาเติมตังก็ไปเติมในเซเว่นไม่ต้องเสียเวลาต่อคิว(ค่าบริการ10บาท)

ออฟไลน์ TaR

• Sr. Member
  • "เป้าหมาย..."

เห็นด้วยครับโดยเฉพาะข้อ2
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ขอยืมรูปจาก  Google Maps

ป้ายแบบนี้ไร้ประโยชน์นะครับ
น่าจะทำป้ายบอกราคาให้ชัดเจนด้วยนะครับ ก่อนเก็บเงินซักหน่อยก็ดี (บางจุดมี ทำทุกที่น่าจะดีกว่า)
ติดบอกตรงตู้เก็บเงิน ใครจะไปเตรียมทันครับ
 ;D ;D ;D

เห็นด้วยครับ

ส่วนผมตอนนี้ใช้ easypass สะดวกดีครับ เวลาเติมตังก็ไปเติมในเซเว่นไม่ต้องเสียเวลาต่อคิว(ค่าบริการ10บาท)

ระบบไม่กินเงินแล้วใช่เปล่าครับ พอดีไม้ได้ตามข่าวครับ

ออฟไลน์ 6162002

ขอยืมรูปจาก  Google Maps

ป้ายแบบนี้ไร้ประโยชน์นะครับ
น่าจะทำป้ายบอกราคาให้ชัดเจนด้วยนะครับ ก่อนเก็บเงินซักหน่อยก็ดี (บางจุดมี ทำทุกที่น่าจะดีกว่า)
ติดบอกตรงตู้เก็บเงิน ใครจะไปเตรียมทันครับ
 ;D ;D ;D

เห็นด้วย 100% เลยครับ

แทนที่มันจะติดป้ายบอกราคามาแต่ไกลๆก่อน  ค่อยมาบอกให้เตรียมพอดี

นี่บอกให้เตรียมให้พอดี  แล้วมาบอกตัวเงินตอนถึงตู้จ่ายตัง  -*-

ป.ล. ผมว่าจ่ายแบ๊ง 100 ไม่น่าเกลียดหรอกครับ  เขามีเซททอนเตรียมไว้อยู่แล้ว  ยิ่งแท๊กซี่ ผมไม่เคยเจอคันไหนบอกให้จ่ายพอดีเลยนะครับ มีแต่บอกว่า "ถ้าพี่มีแต่แบ๊งใหญ่ เอามาจ่ายได้เลยนะครับ เผื่อเงินทอนผมไม่พอ"

ป.ล.2 ผมว่าช่วยใช้ Easy Pass กันเถอะครับ ทุกวันนี้ คนก็ยังไปต่อแถวจ่ายเงินกันอีก ติดยาวมากเลยบางด่าน ในเมื่อมันก็ให้ฟรีแล้ว -*- (ยกเว้นรถที่ต้องเอาใบเสร็จไปเบิก ยังพอเข้าใจได้)

ออฟไลน์ Jub

• Newbie
  • *
ไม่จำเป็น แล้วก็ไม่เคยจ่ายพอดีเลย

(เพราะจำไม่เคยได้ว่าด่านไหนราคาเท่าไหร่)