ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องการยางรถยนต์ที่เกาะถนนที่สุด ไม่เกี่ยงเรื่องเสียง ความนุ่มนวล ทนทาน ฯลฯ  (อ่าน 9668 ครั้ง)

ออฟไลน์ kreaninw

• Full Member
รถผมยางติดรถมาเป็น Michelin Primacy HP ครับ  ใช้มาเกือบ 7 หมื่นโลแล้ว กะจะเปลี่ยนยางใหม่ทั้ง 4 เส้นตอนถึง 7 หมื่นกิโลครับ แต่ยังเลือกยางไม่ถูกครับ หลักๆ ต้องการยางเกาะถนนเพียงอย่างเดียวครับ ราคาต่อเส้นไม่เกี่ยง อิอิ

เทาที่ดูและหาข้อมูลไว้นะครับ

- Yokohama ADVAN Neova AD08 R
- Yokohama ADVAN Sport V105
- Michelin Pilot Super Sport
- Bridgestone POTENZA Adrenalin RE002
- Goodyear Eagle F1 Asymmetric 2

เข้าใจว่าด้านบน น่าจะเป็นยาง sport ตัวท๊อปของแต่ละค่ายแล้ว แต่ผมไม่รู้ว่าจะเลือกตัวไหนดีครับ(ตัวไหนเกาะถนนที่สุด) อิอิ หรือเพื่อนๆมีตัวไหนแนะนำก็เสริมกันเข้ามาได้นะครับ

อีกหนึ่งคำถามขอพ่วงกันไปด้วยเลยนะครับ อิอิ คือ ยางติดรถผมมันไซส์นี้ครับ 215/50 R17 ถ้าผมใส่ยางกว้างกว่าเป็น 225 หรือใส่แก้มเตี้ยกว่าเดิมลงมาเป็น 45 อะไรทำนองนี้ โดยใช้ล้อแมกเดิม จะเป็นอะไรหรือไม่ครับ?

ขอบคุณครับ >...<

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Bridgestone POTENZA S001 ครับ เป็นตัวท็อปที่สุด เกาะจริง แข็งจริง เสียงดังจริง 555

ออฟไลน์ Lancer

• Sr. Member
ลอง search ใน google ว่า tyrereview ดูครับ ลองดูรีวิวยางคร่าวๆที่มีในนั้นแล้วลองด้วยตัวเองดูครับ มีให้ดูเยอะดีครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Bridgestone POTENZA S001 ครับ เป็นตัวท็อปที่สุด เกาะจริง แข็งจริง เสียงดังจริง 555

เกาะจริง กระด้างจริง ดังจริง

ปัญหาของ S001 มีอย่างเดียวคือ มันขี้ฟ้องถ้าศูนย์ล้อไม่ตรง ผมใส่มานี่ปีนี้ตั้งศูนย์ไป2รอบละ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Hero Member
  • Das Auto
มิชลิน ไพลอต ซุปเปอร์สปอต กะ มิชลิน ไพลอต สปอต ps2 - yokohama ad08          3ตัวนี้ครับ  ครับส่วน S001 ผมใช้แล้วก็ไม่ได้รู้สึกว่าดีกว่า แอสซิม2 เท่าไหร่เลยครับ อาจจะมีในแง่เรื่องความคมเวลาเลี้ยวซึ่ง S001 คมกว่านิดหน่อย ที่เหลือพอๆกัน ผมเลยมองว่าไม่ค่อยคุ้มราคาเท่าไหร่

ออฟไลน์ AkE

เรื่องเพิ่มเปน 225/45ได้ครับไม่มีปัญหาแต่กินน้ำมันมากขึ้นนิดๆรับได้นะครับ

RE002 ไม่ได้เป็นคู่แข่งของ supersport นะครับยังไม่ถึงขั้นคับ ถ้าชอบเกาะไม่เกี่ยงราคาไม่สนเสียง มีให้เลือกก้ Michelin supersport , BS S001, BS RE11, Toyo T1 sport อันนี้เกาะและไม่แพงด้วยนะครับ, Yokohama AD08 ผมว่าแก้มมันโบราณมาก 555 , Pirelli P zero เกาะมากและลงแอ่งน้ำชิวมากแต่ราคาพอๆกับ Supersport นะครับ

ประมาณนี้ครับ RE11 กับ Supersport ถ้ารถไม่แรงไม่จำเป็นนะครับ ทำให้รถอืดลงนิดๆด้วย

ถ้าถามผม เอาครบๆกำลังดี S001 & P zero แต่ถ้าอยากถูก T1Sport ก้โอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2015, 22:48:07 โดย AkE »

ออฟไลน์ H3T

รถของ จขกท. รุ่นอะไรครับ ถ้าใช้ยางเกาะมากๆจะกินแรงมากตามไปด้วยนะครับ

ลองดู Dunlop Z2 Star ครับ Treadwear 200 Made in japan
  ขนาด 225/45R17 ประมาณ 5 พันปลาย

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

ที่ยกตัวอย่างมาข้างต้นทั้งหมด ผมอยากรู้ Treadware อ่ะครับ

ใครพอมีข้อมูลบ้าง รบกวนหน่อยครับ

ออฟไลน์ art_duron

ที่ยกตัวอย่างมาข้างต้นทั้งหมด ผมอยากรู้ Treadware อ่ะครับ

ใครพอมีข้อมูลบ้าง รบกวนหน่อยครับ
Advan AD08  180 ครับ
ส่วนต่ำสุด​ๆ ที่ผมเคยเห็น (แต่จะว่าไปผมก็เห็นยางระดับนี้นานๆ ทีเองครับ)
P Zero Corsa ครับ 90 ***แก้ไข*** หลังไปหารูปดูใหม่ในอินเทอร์เน็ต ต้องเป็น 60 ครับ สงสัยผมจำผิด

แต่เพื่อนผมเคยใช้อันนี้
http://www.pirelli.com/tyre/ww/en/motorsport-world/sheet-motorsport/rain.html
ขนาด 305/660/18 ด้วยครับเส้นนึง 2 หมื่นกว่า
เอามาใส่เป็นยางหลัง vigo  :o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2015, 22:57:47 โดย art_duron »

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
- Yokohama ADVAN Sport V105  ตัวนี้ก็เทรดแวร์ 180 ครับ ใส่กับมาสด้าสามอยู่ เกาะโครตพ่อโครตแม่ เสียงดังดีหลัง 20000 โล
ส่วนตัวชอบมากครับ รีดน้ำดีด้วย

ส่วน AD08R ก็ถอยไว้ใส่กับเจ้าตัวเล็กครับ คงได้เทียบกันเร็วๆนี้
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ udis

S001 ประทับใจมากครับ นุ่มดี เกาะมาก ทั้งถนนแห้ง ถนนเปียก ลุยทางแย่ๆสบายๆครับ แต่ราคาโหดนะครับ
 ;D ;D ;D

ดูจากดอกแล้ว Yokohama ADVAN Neova AD08 R  น่าจะเหมาะกับถนนแห้งนะครับ
Michelin Pilot Super Sport และ Goodyear Eagle F1 Asymmetric ไม่เคยใช้ แต่เคยขับตามหลายคันล่ะครับ เหมือนคนขับจะยังกลัวๆยังไงชอบกลครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 08, 2015, 21:13:14 โดย udis »

ออฟไลน์ Kosmos

• Newbie
  • *
S001 ประทับใจมากครับ นุ่มดี เกาะมาก ทั้งถนนแห้ง ถนนเปียก ลุยทางแย่ๆสบายๆครับ แต่ราคาโหดนะครับ
 ;D ;D ;D

ดูจากดอกแล้ว Yokohama ADVAN Neova AD08 R  น่าจะเหมาะกับถนนแห้งนะครับ
Michelin Pilot Super Sport และ Goodyear Eagle F1 Asymmetric ไม่เคยใช้ แต่เคยขับตามหลายคันล่ะครับ เหมือนคนขับจะยังกลัวๆยังไงชอบกลครับ

S001 นี่ไม่นุ่มมั้งครับ =_=

เกาะถนนดีจริง  แต่แข็งเป็นเกวียนเลย ผมใช้มาสองชุดแล้ว
จะนุ่มหน่อยแค่ 500 โลแรก

ออฟไลน์ oath

• Newbie
  • *
เคยใช้มาเกือบทุกรุ่นที่ถามมาถ้ารถไม่ได้แรงระดับเกิน300ม้า Goodyear asymmetric2 คุ้มที่สุดไม่แข็งแล้วก็ไม่ดังด้วยเกาะทั้งถนนแห้งและเปียก Michelin PILOT SUPER SPORT ดีที่สุดในกลุ่มแต่ราคาแรงกว่าเยอะ ส่วนAD08 เกาะถนนดีแต่ถ้าเจอน้ำก็ตัวใครตัวมัน
ถ้ารถบ้านๆธรรมดาช่วงล่างไม่ได้ทำมาเต็มใส่ยางพวกนี้เกาะขึ้นแต่ไม่มากหรอกครับ แต่ถ้ารถคุณช่วงล่างดีใส่ยางดีๆเข้าไปคุณถึงจะเห็นความแตกต่างอย่างชัดเจน

ออฟไลน์ kreaninw

• Full Member
ขอบคุณทุกๆความเห็นมากเลยครับ อิอิ

แล้ว Toyo Tires Proxes R1R ตัวนี้ดีมั้ยอะครับ ผมเห็นดอกมันแว๊นดีอะครับ

ออฟไลน์ HLRx

จากประสบการณ์ตรง ใน S80 D4 ขนาดยาง 245/40/18
ยางติดรถ Pirelli P zero rosso บวมที่ 4 หมื่น กม.เข้าไปสลับยางถึงเห็น
เลยเปลี่ยนมาใช้ Yokohama รุ่น top ผมจำชื่อไม่ได้แล้ว
ผล ยางติดรถก่อนบวม ขับแล้วเกาะกว่า มั่นใจกว่า ของ Yoko เห็นๆ
แต่อยู่ ตจว.หาซื้อ Pirelli ไม่ได้เลย ต้องสั่งผ่านศูนย์ volvo เลยต้องเอาร้านยางไกล้บ้าน
ราคายาง yoko ถูกกว่า 3500/เส้น

ออฟไลน์ thesun

• Jr. Member
  • **
เคยใช้มา 3 รุ่น ในรถคันเดียวกันเรียงตามนี้

AD08 เกาะสุดปีแรก เลย 2 ปีแล้วแข็งลื่นดังหอน
RE11 เกาะพอกับ AD08 วิ่งถนนจนยางเกือบหมดก็ยังเกาะ
PS3 เกาะน้อยกว่า 2 ตัวแรก แต่ได้นุ่มเงียบ

แนะนำ RE11 ครับ เกาะถนนสุดจนหยดสุดท้าย หรือไม่ก็ RE11A ไปเลย

อันดับ 1 และ อันดับ 2 จาก tirerack ของยางประเภท extream performance ที่มา : http://www.tirerack.com/tires/surveyresults/surveydisplay.jsp?type=EP

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2015, 14:21:17 โดย thesun »

ออฟไลน์ udis

;D ;D ;D

S001 นี่ไม่นุ่มมั้งครับ =_=

เกาะถนนดีจริง  แต่แข็งเป็นเกวียนเลย ผมใช้มาสองชุดแล้ว
จะนุ่มหน่อยแค่ 500 โลแรก

ผมใช้ตัวธรรมดานะครับ ไม่ใช่ Runflat ครับ ใช้มา 10,000 กิโลเมตร ก็ยังนุ่มดี ลุยหลุมสบายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 09, 2015, 19:32:11 โดย udis »