ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษา รถมือสอง Nissan Tiida กับ Accord G7 ครับ  (อ่าน 6218 ครั้ง)

ออฟไลน์ Enzo

• Jr. Member
  • **
ปรึกษา รถมือสอง Nissan Tiida กับ Accord G7 ครับ
« เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 18:13:18 »

พอดีผมจะซื้อรถมือสอง ครับ  

1. Honda Accord G7  2.4  ปี 2007  วิ่งมาระยะทาง ประมาณ 90,000 กิโลเมตร ครับ

2. Nissan Tida 5 ประตู  1.8  ปี 2011 วิ่งมาระยะทาง ประมาณ  60,000 กิโลมเมตร ครับ

คำถาม คือ

1. รถทั้ง 2 รุ่นนี้ จุกจิกไหม ครับ

2. ใช้น้ำมัน วิ่งทั้งคู่ ไม่ติดแก๊ส ครับ

3. ระยะยาว 10 ปี  เรื่องอะไหล่ในอนาคต ตัวไหน น่าจะดีกว่ากัน ครับ

4. ชอบทั้ง 2 ตัว แต่ยังตัดสินใจไม่ได้ ครับ

5. ถ้าซื้อมาผม เตรียมงบซ่อม เพื่อปรับสภาพไว้ ประมาณ 50,000 - 80,000 บาท

6. ที่เปรียบเทียบ แบบนี้ เพราะว่า รถมือสอง มีราคา ใกล้กัน ครับ

( เปลี่ยนถ่ายของเหลว เปลี่ยนยาง เปลี่ยนโช้ค อุปกรณ์จุกจิกต่างๆ งบเท่านี้ Accord พอไหม ครับ )

ถ้าเป็น สมาชิก จะเลือกตัวไหนดี ครับ ขอเหตุผลด้วยนะครับ

ขอบคุณมาก ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2015, 18:21:01 โดย Enzo »

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
Re: ปรึกษา รถมือสอง Nissan Tiida กับ Accord G7 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 18:21:45 »
   ถ้าติดแก๊สต้องตัด Tida  ออกนะครับ  แต่นี่ไม่ติดแก๊สเลือกได้ทั้งคู่ 
ส่วนรายละเอียดลึก ๆ ผมตอบไม่ได้    ไม่ได้สัมผัสรุ่นนี้โดยตรงเท่าไหร่นัก

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
Re: ปรึกษา รถมือสอง Nissan Tiida กับ Accord G7 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 18:39:58 »
ไม่ติดแกสนี่ผมเชียร์ tillda นะ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ kai65

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 19:11:53 »
ไม่ตรงซ่ะทีเดียวแต่ก็คล้าย ๆกันเลย ใช้ประจำทั้งสองคัน แต่เป็นตัว 2.0 ล่าสุดติดแก๊สมาปีเศษ ๆแล้ว ก็ปกติดีวิ่งแสนเศษเดิมสนิท
ในส่วนของทีด้า มีทั้งสองตัวคือซีดานและห้าประตู แต่ 1.6ทั้งคู่ นี่เดิม ๆเลยกระทั่งขนาดยาง วิ่งแสนกว่าทั้งคู่
ใช้สลับกันจนสับสน คือมันคันไหนก็ได้นะสำหรับผม ไม่ซิ่งอะไร สมาชิกตัวโย่งแบบยีราฟทั้งบ้าน 4 คน
วิ่งยาว ๆลงภูเก็ตก็นั่งสบายดี สนุกดีตามอัตภาพรถ แต่ทีด้าแอร์ไม่ค่อยเย็นฉ่ำ เปลี่ยนตู้แอร์ไปสามครั้งแล้วตัวห้าประตู ตัวซีดานปกติดี
นอกนั้นไม่เคยจุกจิกทั้งสองยี่ห้อ ถ่ายน้ำมันเครื่องตามระยะ เข้าศูนย์สลับกับข้างนอกบ้าง
ฮอนด้าสวยดีกว่านะ คงใช้ยาว ๆไปอีกสักพักใหญ่ ๆ เพราะไม่มีไรเสียหาย
อ้อเกือบลืม ทีด้าเกจ์น้ำมันเพี้ยนมาตั้งแต่ต้น แก้ไม่หายทั้งคู่ แค่นั้นเอง
อย่างไปเชียงใหม่หรือไปประจวบคีรีขันธ์ บางทียังไม่รู้จะเลือกเอาคันไหนไปเลยผม แต่คันเล็ก ๆพอถึงที่หมายก็คล่องตัวดีนะตามในเมืองต่าง ๆ
คงเล่า ๆให้ฟังได้แค่นี้

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 20:18:32 »
TIIDA ครับถ้าไม่ติดแก็สก็ไม่จุกจิก
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 22:00:25 »
ผมมีtiida1.6 ไม่แก๊ซ accord g8 2.4lpg ซึ่งg7 ก้อคล้ายๆกัน

คือมันต้องเลือกอะครับ  ด้วยอายุg7 มันต้องเตรียมซ่อมไว้เยอะหน่อยครับ ส่วนTiidaเป็นรถที่ไม่จุกจิกเลยย เอนกประสงค์มากๆ ช่วงล่าง+เครื่อง,เกียร์ดีสำหรับการใช้งานในเมือง คือมันขับสบายดีมากๆครับ เสียที่เวลาโดนลมประทะแรงๆแล้ววูบวาบ อะไหล่มีเยอะแยะครับ ราคาก้อรถญี่ปุ่นทั่วไป

ส่วนaccord ขับมันส์กว่ามากครับ เปนรถใหญ่ที่ขับสนุกเลย ในทางยาวๆ และกินน้ำมันมาก แต่เห็นว่าจะไม่ติดแก๊ซ งั้นผมบอกเลย ในเมือง กม. ละ4-5บาทหรือมากกว่านั้นถ้าเจอรถติดแบบที่มันเป็นทุกวันนี้  วิ่งยาวๆ สองบาทปลายๆถึงสามบาทต้นๆ ถ้ารับได้ในจุดนี้ก้อจัดเลยครับ
tiida ผมเคยขับในเมืองแล้วจับอัตราสิ้นเปลืองเฉลี่ย สมัยe20 ลิตรละ31-33 มันได้ 3.2 บาท/กม. อันนี้คือรถติดๆแบบลาดพร้าวช่วง rush hour นะครับ ซึ่งถ้าเป็นaccord น่าจะได้ซัก 5บาท/กม.

อ่อ งบซ่อมที่แจ้งมาผมว่า สบายๆครับ อู่นอกนะ แต่บางรายการศูนย์H เค้าก้อถูกกว่าอู่นอกนะครับ หลังๆมานี่เจอบ้าง ต้องเช็คดีๆถ้าอยากประหยัดในจุดนี้

Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 15, 2015, 22:15:44 »
Tiida ใหม่กว่า น่าจะใช้ยาวๆ ได้ ไม่ห่วงค่าซ่อมด้วยนะครับ

ออฟไลน์ che_dtracker

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 08:52:19 »
เชียร์ Tiida ครับ น่าจะหารถสภาพสวยๆ วิ่งน้อยๆ ได้ง่ายกว่า
ค่าบำรุงรักษาก็ระดับรถคอมแพ็ค ถ้าเข้าศูนย์บริการคงจะถูกกว่า G7
เรื่องความจุกจิก Tiida ก็แบบรถญี่ปุ่นทั่วไป วิ่งประมาณแสนโลก็ต้องมีทำพวกปั้มน้ำ หม้อน้ำบ้าง

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 09:23:04 »
จี7 ค่าดูแลก็ไม่น่าจะโหดร้ายมากนะครับ เผลอๆพอกัน ยกเว้นตัว 3.0 วี6 น่าจะหนักหน่อย

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 09:24:59 »
ไม่แน่ใจว่า G7 จะคล้ายๆ กันป่าว แต่จากที่ใช้ G8 มาเกือบๆ จะครบ 7 ปี โดนของหนักจริงๆ คือ แร็ค และ ปั้มพาวเวอร์
ที่เหลือก็ไม่ค่อยมีอะไร โดนอะไหล่ช่วงล่างบ้างอะไรบ้าง โช้ค ถ้าของเดิมๆ หาได้ไม่น่าเกินหมื่น แต่ถ้าของแต่งก็ 20,000+-

สรุป ถ้ามั่นใจว่า วิ่งมาแค่ 90,000 โลจริงๆ สภาพดีจริงๆ ผมว่าน่าสนกว่า Tiida

ออฟไลน์ thesun

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 10:23:47 »
แอคคอร์ดได้ใหญ่อะไหล่เยอะ

ออฟไลน์ GoatGoat

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 11:41:05 »
บ้านมี G7 และ G8 2.4 ครับ
G7 ถ้าเข้าอู่นอกไม่แพงนะครับ ระวังเรื่องเกียร์ ค่าซ่อมก็สามหมื่นกว่า แรคและยางแท่นเครื่องทั้งชุดก็หมื่นนิดๆ ที่เหลือก็หลักพันครับ
G7 ไปเกียร์พังกันส่วนใหญ่ แรคไม่ค่อยพังกันเหมือน G8
ข้อเสียคือ วิ่งในเมืองซดน้ำมันมากๆ  6-7 โลลิตรมีให้เห็นได้ครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 14:36:18 »
จากโจทย์และงบซ่อม ไป Tiida ครับ

ประหยัดน้ำมันกว่า Tiida เติม E20 ได้อีก
อะไหล่Tiidaถูกกว่า รถเล้กกว่าอะไหล่รวม ๆมักถูกกว่าครับ
จุกจิกน้อยกว่า Accord ตัว G7 อายุเท่านี้ ต้องมี แร็คพวงมาลัย ที่อาจจะเริ่มซึมก็ได้ Tiida เป็นแร็คไฟฟ้าแล้ว
ยางสี่เส้น ยังงัยของ TIIDAก็ถูกกว่า

ที่ผมยังสงสัยและกังวลคืออะไหล่ตัวถังของ TIIDA ว่า Nissan เก็บไว้มากแค่ไหน ? หัวตัดเซียงกงผมยังไม่เห็น มีแต่ซากรถชนที่พอจะหาได้อยู่บ้างครับ แต่ Accord นี่หัวตัดเซียงกงเยอะกว่ามากๆ และHonda thailand ก็คงเก็บอะไหล่ไว้อยู่ไม่น้อย

ออฟไลน์ Enzo

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 15:42:27 »
จากโจทย์และงบซ่อม ไป Tiida ครับ

ประหยัดน้ำมันกว่า Tiida เติม E20 ได้อีก
อะไหล่Tiidaถูกกว่า รถเล้กกว่าอะไหล่รวม ๆมักถูกกว่าครับ
จุกจิกน้อยกว่า Accord ตัว G7 อายุเท่านี้ ต้องมี แร็คพวงมาลัย ที่อาจจะเริ่มซึมก็ได้ Tiida เป็นแร็คไฟฟ้าแล้ว
ยางสี่เส้น ยังงัยของ TIIDAก็ถูกกว่า

ที่ผมยังสงสัยและกังวลคืออะไหล่ตัวถังของ TIIDA ว่า Nissan เก็บไว้มากแค่ไหน ? หัวตัดเซียงกงผมยังไม่เห็น มีแต่ซากรถชนที่พอจะหาได้อยู่บ้างครับ แต่ Accord นี่หัวตัดเซียงกงเยอะกว่ามากๆ และHonda thailand ก็คงเก็บอะไหล่ไว้อยู่ไม่น้อย

ปัญหา เรื่อง อะไหล่ เรื่องเดียว ที่กังวล ครับ

เพราะอย่าง  Accord G7  2 รายการ ใหญ่ๆ ที่ต้องได้ซ่อมแน่ๆเมื่อถึงอายุ คือ แร็คพวงมาลัย กับ เกียร์ออโต้ 

แต่ Accord ผมมั่นใจ เรื่องอะไหล่ มากกว่า Tiida

Tiida ผมห่วงเรื่องอะไหล่จริงๆ ครับ  ( ขนาดรู้จัก กับคนใน นิสสัน ยังไม่มั่นใจเท่าไหร่เลย ครับ )

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 19:28:46 »
หลายคนกลัว แอคคอร์ด เกียร์พัง แต่จริงๆส่วนมาก G7 2.4 เกียร์ไม่ค่อยเป็นไรหรอกครับ ที่ว่ากันพังๆนั้นรุ่น 3.0 V6 ครับ ที่มีปัญหากัน
รถผม ปี04 220,000 kmล่ะ เกียร์ยังปกติสุขดี และก็ไม่ได้ขับถนอมอะไรมากมายด้วย มันก็ยังปกติดีครับ

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 16, 2015, 20:31:13 »
เป็นผมคงเลือก Tida เหมือนกันครับ ด้วยเหตุผล
-อายุน้อยกว่า
-อัตราเร่งผมว่าน่าจะพอๆกันนะ
-ค่าซ่อมอย่างเพื่อนๆว่าครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 17, 2015, 19:48:05 »
เชียร์ G7 ครับ ติดแก๊สได้ไม่มีปัญหา