ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้พูดคุย รายการ DR!VE By J!MMY FM 93.5 ประจำวันที่ 17 มกราคม 2015 //  (อ่าน 3622 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
วันเสาร์ยามบ่าย DR!VE By J!MMY พร้อมพูดคุยกับคุณผู้ฟังกันอีกแล้วครับ

ฝากคำถามที่อยากรู้ ไว้ที่กระทู้นี้ได้เลย

จะตอบให้เฉพาะตอนออกอากาศสดๆ เท่านั้น

รับฟังได้ทาง FM 93.5 MHz. และ www.935HD1.com
บ่าย 4 โมงเย็น เป็นต้นไป 2 ชั่วโมงเต็มอิ่ม

ออฟไลน์ deathsheep

Suzuki ciaz อยู่ในecocarเฟส1หรือเฟส2ครับ  มีกำหนดเปิดตัวแน่นอนแล้วหรือยังขอบคุณครับ

ปล. พี่จิมมี่มีกำหนดไปรับmazda2มาทดสอบหรือยังครับ

ออฟไลน์ WinniE

• Sr. Member
  • TO THE WORLD BEST...K5
ทำไม Hyundai Grand Starex ถึงต้องจดทะเบียนเป็นป้ายดำ(รย.1 รถยนต์นั่งส่วนบุคคลไม่เกิน 7 คน)ครับ?

ในเมื่อมันมี 8 ที่นั่ง(หน้า 3 กลาง 2 หลัง 3 นับตามจำนวนเข็มขัดนิรภัย) ซึ่งน่าจะจดทะเบียนป้ายฟ้า(รย.2 รถยนต์นั่งส่วนบุคคลเกิน 7 คน)ได้เหมือนกับ H-1 เลยครับ ขอบคุณครับ
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ game.jirapat

• Jr. Member
  • **
1: พอดีพี่สาวฝากถามว่า ถ้าเปลี่ยนกุญแจMazda 2(ตัวเก่า) ที่ศูนย์ ราคาเท่าไรครับ
2:ทำไมเสียงเครื่องยนต์ ดีเชลของMazda 2 มันเบากว่ารถกระบะ ไม่รู้ผมคิดไปเองหรือเปล่าครับ
3: เบาะของMazda2 นั่งสบายที่สุดของกลุ่ม B-segment จริงไหมครับ
4: สงสัยจริงๆ ทำไมทางMazda เค้าไม่ให้ไฟ HIDล่ะครับ หรือว่าจะลดต้นทุนครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2015, 16:32:08 โดย game.jirapat »

ออฟไลน์ rtong

Mazds 2 เครื่องเบนซิลมาเมื่อไหร่ครับ

ออฟไลน์ Jatupon

• Full Member
งบไม่เกิน800,000    ระหว่าง. mazda2 sky activ diesel  vs ford fiesta ecoboost. 1.0

รถหลักทึ่ใช้อยู่แล้วคือ j32 v6  2.5   ต้องการรถเล็ก พลังแรงมาสลับใช้เป็นรถสำรองครับ  เน้นความคล่องตัวกับอัตราเร่ง

เคยใช้. Mazda3  ตัวถัง BK มาก่อน คุ้นเคยกับศูนย์มาสด้า.   ลำพังถ้าตัวรถ เอนเอียงมาที่ ecoboost. มากกว่าครับ

แต่ยังหวั่นๆเกียร์ power shift อยู่

เลือกไม่ถูกครับคู่นี้

ออฟไลน์ trumpetx

• Sr. Member
ขอถามว่า ถ้าจะนำเข้ารถจากญี่ปุ่นทั้งคัน เราจะต้องเสียภาษีอะไรบ้าง ประมาณกี่% ของค่าตัวรถ

สมมุติว่า ผมอยากได้ mazda 6 ผมจะต้องจ่ายค่าอะไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ H3T

ตอนนี้ระเบียบของ สมอ. ( สำนักงานมาตรฐานผลิตภัณฑ์อุตสาหกรรม ) ที่ต้องส่งเจ้าหน้าที่บินไปขอทดสอบรถรุ่นใหม่กับโรงงานผู้ผลิตในต่างประเทศ มีการแก้ไขหรือเปลี่ยนแปลงวิธีการบ้างแล้วหรือยังครับ

ถ้ายังไม่มีความชัดเจนและขั้นตอนที่มีประสิทธิภาพดีพอ เดี๋ยวปรับภาษีใหม่ 1 ม.ค.2559 คิดตามมลพิษ จะวุ่นวายในการจดทะเบียนอย่างแน่นอนครับ

arttie

• บุคคลทั่วไป
จองนิสสัน xtrail  2.5V สีเงิน ไปวันที่ 24/11/57 จนปัจจุบันก็ยังไม่ได้รถหรือแจ้งกลับจากเซลล์
และเห็นในคลับหลายๆคนก็ยังไม่ได้รถถ้าต่างจังหวัดก็เห็นได้รับกันหลายคันแล้วครับ
เลยอยากรู้ว่าทำไมรถรุ่นนี้ รอรถนาน และไม่ต่อยเห็นตามท้องถนนทั้งที่เปิดตัวมา 2 เดือนแล้ว ไม่ทราบว่ามีปัญหาอะไรรึเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2015, 14:45:57 โดย arttie »

ออฟไลน์ ELEANOR_2666

• Jr. Member
  • **
อยากทราบว่าลักษณะนิสัยของเกียร์ CVT ของรถยนต์ฮอนด้ารุ่นใหม่ๆ เช่น Mobilio, City, Jazz, HR-V, Accord Hybrid ใกล้เคียงกันกับ Toyota Corolla ALTIS มากไหมครับ คือผมเคยขับ ALTIS ปี 2010 รุ่น 1.8 G แล้วประทับใจเหมือนพี่จิมมี่จริงๆครับ (คือผมติดตามคลิบตั้งแต่สมัยนั้นแล้วครับ) ขอบคุณมากครับ :D

ออฟไลน์ maxiniac

• Newbie
  • *
ขอ 2คำถามครับ

1. ในอนาคตคุณJimmy คิดว่าพลังงานไฟฟ้า (รถอย่าง Tesla) หรือ ไฮโดรเจน (รถอย่าง Toyota มิราอิ) จะเป็นอนาคตของอุตสาหกรรมรถยนต์ครับ?

2. เห็นตัวเลขอัตราเร่ง และอัตราสิ้นเปลืองของ  Subaru WRX ที่ลงในเว็บแล้ว น่าสนใจมากเลย อยากถามว่าช่วงล่างเป็นยังไงแข็งมั้ยครับ และ เกียร์ CVT ให้อารมณ์เป็นยังไง?

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2015, 16:19:28 โดย maxiniac »
Everything has an exception!

ออฟไลน์ book0037

• Newbie
  • *
Nissan sylphy 1.6v ยังน่าซื้ออยู่มั๊ยคับ ออฟชั่นมันพี่จิมมี่คิดว่าด้อยกว่าเจ้าตลาดมากมั๊ยคับ อยากได้รถครอบครัว ประหยัด เน้นความสบายในห้องโดยสาร  ขับทางไกลทำงานวันละ ประมาณ 100 โล มีสมาชิกครอบครัว 4-5 คนนั่งด้วยประจำ งบ แปดแสน ต้นๆ คับ ##และตัว MC จะมาประมาณช่วงใหนคับ

ออฟไลน์ tsubasa

วันนี้รบกวนถามยาวหน่อยนะครับ

1. คุณจิมมี่ครับ ผมสูง 180 cm หนัก 85 kg เนื่องจากผมมีปัญหาในเรื่องพื้นที่วางขาข้างซ้าย ถ้าเปรียบพื้นที่คนขับตรงเบาะนั่งเป็นฐานสามเหลี่ยมหรือฐานปิระมิด แล้วพื้นที่ตรงที่วางเท้าซ้าย+ เบรค+ คันเร่ง เป็นยอดสามเหลี่ยมหรือปลายปิระมิด รถหลายๆรุ่น จะพบว่าเท้าซ้ายวางลำบากมาก เพราะมันถูกบีบเข้ามา ทั้งจากคอนโทรลเกียร์ตรงกลาง และตรงที่วางเท้าซ้าย
Question คือสงสัยว่าทำไมเค้าต้องออกแบบให้มันบีบแคบเข้ามาด้วย ?
รถยุโรปก็เป็น พวกฝรั่งตัวใหญ่ๆ ไม่มีปัญหาพวกนี้เหรอ หรือคุณจิมมี่ คุณแพน ซึ่งตัวใหญ่เคยประสบปัญหาแบบนี้บ้างหรือป่าวครับ (แต่ไม่เคยได้ยินพี่สองคนบ่นนะ ) ที่จริงรถสมัยเก่าที่เกียร์อยู่ข้างพวงมาลัย ไม่ต้องมีคอนโทรลกลางมากันแบบนั้นดีมากๆเลยนะครับ บางครั้งอิจฉาคนตัวเล็กๆ นะ ขับรถอะไรก็ได้ ไม่ลำบากในการวางขาซ้าย รถคันเล็กอย่าง mini ยังออกแบบให้วางได้สบายๆ แต่รุ่นใหญ่บางคันเช่น CLS กับ new c class ผมไปเจอมา รถสวยแต่วางขาลำบากมากครับ

2.  รถประเทศเรามันแพงเพราะภาษี ทั้งๆที่มันผลิตในประเทศ เช่น camry ใก้ลแตะสองล้านแล้ว fortuner ก็แพงเกิน 1.5 ล้าน  แล้วประเทศเจริญๆ อย่างญี่ปุ่น อเมริกา อังกฤษ เค้าเก็บภาษี เค้าเก็บภาษียังไงครับ หรือทำไมรถเค้าถึงขายถูกกว่าเราเยอะ
การตั้งราคาขายรถยนต์ที่ผลิตในประเทศไทย  มีการควบคุม กำกับดูแลโดยหน่วยงานของรัฐบาลบ้างหรือป่าวครับ

3. ขอบ่น ปัญหาที่ผมพบในรถสมัยใหม่
3.1 กลุ่มที่ทำให้ความปลอดภัยน้อยลง
- ระบบ i drive หรือชื่ออะไรก็แล้วแต่ มันออกแบบมาให้ใช้งานยุ่งยาก เช่นจะปรับแอร์ ก็ต้องเข้า menu ก่อน ผมว่ามันทำให้เราต้องละสายตามาดูมันมากขึ้น
- พวงมาลัย เดี๋ยวนี้อุดมสมบูรณ์ไปด้วยสารพัดปุ่ม ทั้งๆที่สิ่งสำคัญคือที่บีบแตร เราก็ต้องละมือ เพื่อมากดแตรที่มันอยู่ตรงกลาง สมัยก่อนปุ่มกดแตร ใช้นิ้วโป้งซ้าย-ขวา กดได้เลย

3.2 กลุ่มความปลอดภัยมากขึ้น
- หมอนรองศรีษะมันดันหัว ข้อนี้คุณจิมมี่ก็พูดบ่อยๆ เพราะผมเองก็เจอปัญหานี้ แค่อยากให้มันปรับได้ เพราะสรีระคนเราไม่เหมือนกัน

4. คุณจิมมี่มีรถยนต์ในดวงใจเป็นรุ่นไหนเหรอครับ แบบที่ใช้แล้วชอบ ใช้แล้วมันใช่ (ไม่ใช่รถในฝันนะครับ )

5. ผมติดตามผมงานทีมงาน headlight mag มานาน ชอบมากๆ อยากทราบครับว่าทีมงานมีกี่คนเหรอครับ

6. เทป re run สามารถแยกเป็นอีก folder นึงได้หรือป่าวครับ เพราะสะดวกในการหาฟังย้อนหลังได้เร็วขึ้น

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ deepsubmerge

• Newbie
  • *
ถ้าให้คะแนนด้านช่วงล่าง การขับขี่ และการควบคุมรถในภาพรวม
ระหว่าง honda กับ peugeot ท่านจิมมี่ึิคิดว่าค่ายไหนทำคะแนนในด้านดังกล่าวได้ดีกว่ากัน

ออฟไลน์ Mr.Charles

• Newbie
  • *
izuzu mu 7  gold   เลขไมล์ 140,000 ใกล้ซ่อมใหญ่ยังคับ

ออฟไลน์ tozmania

• Full Member
มาสด้า 2 มีแค่ตัวท้อปที่ได้มาตรวัดรอบเป็นอนาลอคตรงกลางนะครับ
ที่เหลือจะถูกเปลี่ยนเป็นมาตรวัดความเร็ว และสีแดงเพิ่ม 10,000 บาท ทุกรุ่น (สีขาวเพิ่ม 7,000 บาท)

ไหนๆมาแล้ว ขอถามด้วยเลย
1. มาสด้า 2 จะมีเกียร์ธรรมดาวางจำหน่ายตามมาหรือไม่ครับ
2. การทำงานระบบเบรคของมาสด้า 2 ที่เป็นดิสก์เฉพาะคู่หน้า กับ ดิสก์สี่ล้อ แตกต่างกันอย่างไรบ้าง

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ทำไม Hyundai Grand Starex ถึงต้องจดทะเบียนเป็นป้ายดำ(รย.1 รถยนต์นั่งส่วนบุคคลไม่เกิน 7 คน)ครับ?

ในเมื่อมันมี 8 ที่นั่ง(หน้า 3 กลาง 2 หลัง 3 นับตามจำนวนเข็มขัดนิรภัย) ซึ่งน่าจะจดทะเบียนป้ายฟ้า(รย.2 รถยนต์นั่งส่วนบุคคลเกิน 7 คน)ได้เหมือนกับ H-1 เลยครับ ขอบคุณครับ

คำตอบจากฮุนได ประเทศไทยนะครับ (ที่มาร์คไว้ว่าจะหาข้อมูลเพิ่มเติมให้)

"ป้ายทะเบียนฟ้าต้องเกิน 10 ที่นั่งขึ้นไปครับ เพราะได้สิทธิ์ในการปลอดภาษีสรรพสามิต
แต่รถเก๋งเสีย 30-50 % แล้วแต่ขนาดเครื่องยนต์ครับ กฎมีชัดเจนครับ นี่แหละที่ทำให้ grand starex แพงกว่า H 1 ครับ"