ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อเราทำผิดต่อผู้ร่วมทางคันอื่น เรามีวิธีการแสดงการขอโทษอย่างไรครับ  (อ่าน 8179 ครั้ง)

ออฟไลน์ OHMMY

• Sr. Member
เหตุเกิดตามนี้ครับ ผมวิ่งมาจนถึงทางแยกตัวทีซึ่งผมต้องเลี้ยวขวา เป็นถนนเชื่อมเมืองรถขับกันค่อนข้างเร็ว
รถคันหน้าก็เลี้ยวนำไป ผมก็ตามไปติดๆกลัวเสียจังหวะน่ะครับ ความเร็วตอนนั้นก็ไม่มากเพราะเพิ่งออกมาจากโค้ง
พอเลียวเสร็จวิ่งตรงไปตามปกติ คันผมห่างจากคันหน้าไม่มากนัก และตอนนั้นเอง คันหน้าก็เบรคผมก็เบรคตามพร้อมกับเบียงออกซ้ายเพื่อจะแซง
แต่ด้วยความสัพเพร่าของผมเองมองไม่เห็นรถที่ตามมาด้านหลัง ซึ่งเค้าเองมาจากทางตรงความเร็วมากกว่าคันผม
เหตุการณ์ประมาณผมไปปาดหน้าเค้าเลย ซึ่งก็โดนบีแตรยาวใส่เลย ผมก็ชะลออยู่เลนซ์ซ้ายไว้
พอมีโอกาสเค้าก็ตีขวามาประกบ รถผมก็ดันติดสติกเกอร์กันแดดที่กระจกข้างอีก
คิดว่าเค้าคงพยามจะหันมาด่า ผมเองตอนนั้นก็รู้สึกผิดอยู่ครับและคิดว่าเค้าคงโกรธมาก
ผมก็ขับไปไม่รีบครับและมีมอไซค์ขับนำหน้าอยู่ ผมเองอยากจะขอโทษเค้า :'( :'( :'(
แต่ไม่รู้จะทำอย่างไรก็ได้แต่ขับไปช้าๆเรื่อยๆ เค้าก็ประกบผมอยู่พักนึง แล้วก็ขับมานำหน้าผมที่เลนซ้ายต่อ
ผมเองอยากหาวิธีขอโทษเค้าอยู่ จะกระพริบไฟใส่ ก็เกรงจะเป็นเรื่อง ก็พยามยกมือ พยักหัวอยู่ในรถเผื่อเค้าเห็นว่าผมขอโทษ

คำถามคือ ปกติแล้วบนท้องถนนที่เราขับรถไปพร้อมๆกับคันอื่น เมื่อเกิดเหตแบบนี้มีวิธีแสดงความขอโทษคนอื่นอย่างไรครับ

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
ถ้าเป็นผม ผมจะใช้วิธี เลื่อนกระจกลงแล้ว ยกมือออกจากตัวรถคับ

บางกรณีผมก็กดไฟฉุกเฉิน 2 ที แล้วปิด
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ OHMMY

ถ้าเป็นผม ผมจะใช้วิธี เลื่อนกระจกลงแล้ว ยกมือออกจากตัวรถคับ

บางกรณีผมก็กดไฟฉุกเฉิน 2 ที แล้วปิด

ขอบคุณครับ อีกใจผมก็กะจำทำแบบนั้นแต่ก็ติดขี้ขลาดไปหน่อย กล้าๆกลัวๆจะลดกระจกลงไปเผชิญหน้าหันไปยกมือไหว้เค้าน่ะครับ
ยังดีที่มีสติกเกอร์กันแดดบังไว้ ไม่เห็นทั้งหน้ากันทั้งสองฝ่าย

ออฟไลน์ SZG

• Jr. Member
  • **
ปกติก็ก้มหัวให้ แต่ปิดกระจก เค้าเห็นรีป่าวไม่รู้ ที่แน่ๆ เราสบายใจละครับ

ออฟไลน์ madnug

• Full Member
ผมขับชลอ แล้ว จะเปิด ฉุกเฉิน กระพริบ 2 ที ครับ

ออฟไลน์ CNX

ถูกต้องนะค๊าฟฟฟฟ
เปิดกระจกลง ถ้ารถคันนั้น อยู่ในแนวสายตา มองรถเค้า ผงกศรีษะ ยิ้ม แล้วยกมือสูงค้างไว้  ;D
เคยปาดหน้า รถคันอื่น แบบฉุกเฉินบ่อยๆ เค้าบีบแต่ไล่ ตบไฟไล่หลัง
ก็ต้องเปิดกระจก ยกมือสูงค้างไว้ครับ

คนไทย ไปไหน เอื้อเฟื้อ เผื่อแผ่กันครับ อิอิ  ;)
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Fly to dream

ส่วนใหญ่เปิดไฟเลี้ยวซ้ายสลับขวา 2 ครั้งครับ หรือไฟฉุกเฉิน 2 ครั้ง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ผมนี้ล่าสุดเลยเมื่อวาน ไปปาดแท็กซี่แบบเฮียมากๆ

แต่ผมไม่เห็นแท็กซี่จริงๆ เปลี่ยนจากเลนกลางไปเลนขวา

ผมเปิดกระจกยกมือขอโทษเลย

ออฟไลน์ bubball

ปกติผมจะแบมือขึ้นแนบกระจกพร้อมกับก้มหัวให้ (ในรถ) ครับ
เคยมีคนทำแบบนั้นให้ แล้วผมรู้สึกว่ามันโอเคเลยเอามาทำบ้าง

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ยกมือสูงพร้อมก้มหัวขอโทษครับและก็ขับความเร็วคงที่ประมาณว่าไม่พร้อมมีเรื่องกับใครหรือชะลอไปเลย ถ้ากลางวันคงเห็นครับเพราะไม่ได้ติดฟิล์มมืด ถ้ากลางคืนเห็นการขับก็คงรู้แล้ว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Untouchable

ปกติผมจะใช้วิธียกมือซ้ายให้อยู่ตรงกลางของกระจกมองหลัง ผมใช้วิธีนี้ทุกครั้งเวลาขอโทษหรือขอบคุณที่เค้าให้ทางครับ อีกวิธีก็ชิงเปิดกระจกก่อนที่เค้าจะขึ้นมาประกบข้างๆแล้วยกมือขวาออกนอกรถเพื่อขอโทษครับ

ออฟไลน์ kris-lack

เราพึ่งเจอเหตุการณ์มาเมื่อซัก 2-3 อาทิตย์นี้ค่ะ มีรถกระบะที่ออกซ้ายผ่านตลอดมา เราก็ตรงเมื่อไฟเขียว แล้วรถกระบะดังกล่าวก็ปาดหน้าเราแบบเส้นยาแดงผ่าแปดเลย ประมาณว่า เกือบเฉี่ยว ในใจโกรธมากๆๆ เราก็ขับรถจี้เพราะข้างหน้ามี 4 แยกไฟแดง ใจนึงคิดว่าถ้าติดไฟแดงและมีตำรวจ จะลงไปด่าเลย พอติดไฟแดง กระจกรถคันนั้นก็เลื่อนลง เราก็คิดว่าเขาคงจะหาเรื่องเหมือนกัน (เพราะเราขับรถจี้ตูดและเปิดไฟใส่) ทันใดนั้นก็มีลุงอายุมากแล้วนะ ยกมือไหว้เรา เรากะเลยยกมือไหว้ตอบ (เขามองเห็นเราแน่นอนถึงไม่ลดกระจกลง เพราะรถเรากระจกใส) พอเห็นเขายกมือไหว้ เหมือนความโกรธทุกอย่างจะหายไปหมดเลยนะ

ออฟไลน์ Ruksadindan

แล้วแต่ว่าอย่างไร ให้มั่นใจได้ว่าเขาเห็น ถ้าทำไว้น่าเกลียดหน่อย ก็เปิดกระจกยกมือขอโทษ แต่ส่วนใหญ่ ยกตรงกลางระหว่างเบาะ จะอยู่หน้าหลัง ก็เห็นเพราะมันโปร่งแสงที่สุดครับ ในเชิงขอบคุณถึงใช้ไฟฉุกเฉินสักสามจังหวะ

ออฟไลน์ JeansZ

เคยแซงรถบนถนนเลนส์สวนครับ ช่วงหลัง​ปีใหม่นี้เอง เส้นโคราช-อุบล คัน​ผม​เป็น Ford Fiesta คัน​หน้า มี Honda HR-V ป้ายแดง และ​ถัดไป​อีกเป็น​รถกระบะขน​ของเต็ม​กระบะ ซึ่งขับช้ากว่าคันผม ผม​เลย​หา​จังหวะ​แซง​ครับ พอไม่มีรถสวนมาก็ได้จังหวะแซง ก็​เลย​รีบ​เปิด​ไฟเลี้ยวขวาแล้วหักออกขวาพร้อมเร่ง​แซงไปเลย แต่ตอนที่ผม​จะ​ออก​ขวา​แซง ผมสติแตกไปนิดนึงครับ ก็เลยไม่ได้​สังเกตว่า HR-V คัน​หน้าก็เปิด​ไฟเลี้ยว​ขวาจะ​แซง​เหมือนกัน ซึ่งแฟนผมเห็น พอ​แซง​ออก​ไป​แล้ว hr-v คัน​นั้นก็บีบแตรยาวเลยครับ แฟนผมก็ว่าผมเลย ว่า​เขา​เปิด​ไฟเลี้ยว​ขวาแล้ว​ทำไมไม่​ให้​เขา​ไป​ก่อน หลังจากนั้นเห็น​ว่า HR-V คัน​นั้นพยายามไล่จี้ผม ด้วย​ความตกใจ ผมเลยได้แต่กดหนี ซึ่ง​หนี​ไป​ได้​ไกล​พอสมควร แต่สุดท้ายก็​มา​ตามทัน​ที่​สี่แยกไฟแดง คนขับ HR-V คัน​นั้นลงมา​จาก​รถ เป็นผู้หญิงอายุ​ประมาณ 20 กลางๆ เดินตรงมาที่ประตูฝั่งคนขับรถผมเลย ผมก็​เปิด​ประตูลง​ไป​ขอโทษดีๆ บอกว่าไม่ได้สังเกตจริงๆ แล้ว​เธอ​ก็​สวน​มาเลย​ประมาณว่า ขับรถแบบนี้ได้ไง มองไม่เห็นไฟเลี้ยวหรอ แล้วจะหนีทำไม ประมาณว่าโกรธผมมากแน่ๆ ผม​ก็ได้​แต่​กล่าว​ขอโทษ พอ​ไฟเขียว ต่างคนต่างก็กลับเข้ารถขับต่อ หลังจากนั้น​ก็​เป็น​หน้าที่ของ​คุณแฟนแล้ว​ครับ โหมด Girlfriend Control ก็ทำงาน ไม่ให้ผมแซงคันหน้าอีก
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ bravo

รถผมติดฟิล์ม หน้า 40% คนขับ 60% รถคันอื่นจะมองเห็นผม

ถ้าผมผิด ผมจะยกมือ(พยายามกางนิ้วทั้ง 5 ออกนิดหน่อย กันการเข้าใจผิด)ค้างไว้ และก้มศรีษะลง 2-3 ครั้ง

แต่ถ้าเปิดกระจกได้ ก็จะเปิด แล้วยื่นมือออกไป ขอโทษ

ในการขับรถนอกจากจะขอโทษเมื่อผมผิด ผมจะยกมือขอบคุณทุกครั้ง ที่เพื่อนร่วมทางมีน้ำใจให้ผม

บางครั้ง ที่ผมต้องตัดเลน ผมจะยื่นมือออกไปโบกขอทางพร้อมกับเปิดสัญญาณไฟเลี้ยว ผมสังเกตุว่า ผมจะได้รับน้ำใจมากกว่าการเปิดไฟเลี้ยวเพียงอย่างเดียว และผมก็จะทำมือ " กดไลท์ " ขอบคุณทุกครั้ง

ผมว่าในสังคมไทย ยังมีน้ำใจและการให้อภัยกันอยู่พอสมควร เพียงแต่ เราก็ต้องแสดงความสุภาพกับผู้อื่นด้วยครับ

ออฟไลน์ rutxthe

• 1992 MX-5
ผมเปิดกระจกยกมือไหว้ เค้าทำท่าจะชักปืนยิงผม  >:(
Nissan Almera 2013
Mitsubishi Pajero Sport V6 2014
Mazda MX-5 NA 1992
Mercedes Benz Cla250 2016
Volvo Xc40 Recharge T5 Inscription 2021
Porsche Cayenne Coupe E Hybrid 2021
KIA Carnival 2023

ยังอยู่ครบทุกคัน :)

ออฟไลน์ Zephyrs

ปกติผมจะแบมือขึ้นแนบกระจกพร้อมกับก้มหัวให้ (ในรถ) ครับ
เคยมีคนทำแบบนั้นให้ แล้วผมรู้สึกว่ามันโอเคเลยเอามาทำบ้าง
+1 ตามนี้ครับ

และผมก็จะทำมือ " กดไลท์ " ขอบคุณทุกครั้ง

กระพริบไฟสูงใส่ ระวังโดนเข้าใจผิดว่าหาเรื่องครับ อย่าๆ

คนขับ HR-V คัน​นั้นลงมา​จาก​รถ เป็นผู้หญิงอายุ​ประมาณ 20 กลางๆ เดินตรงมาที่ประตูฝั่งคนขับรถผมเลย ผมก็​เปิด​ประตูลง​ไป​ขอโทษดีๆ บอกว่าไม่ได้สังเกตจริงๆ แล้ว​เธอ​ก็​สวน​มาเลย​ประมาณว่า ขับรถแบบนี้ได้ไง มองไม่เห็นไฟเลี้ยวหรอ แล้วจะหนีทำไม ประมาณว่าโกรธผมมากแน่ๆ ผม​ก็ได้​แต่​กล่าว​ขอโทษ

แต่ถ้าคุณเฟนไม่อยู่ เปิดโหมดให้เป็น second girlfriend เลยดีกว่า

ออฟไลน์ franky

ในญี่ปุ่นมีวิธีหนึ่งที่น่าสนใจ กรณีที่ผู้ขับขี่คันหนึ่งเปิดไฟเลี้ยวกระพริบเพื่อขอทางรถทางตรงที่กำลังมา โดยเมื่อรถที่เลี้ยวทำการเปลี่ยนช่องทางสำเร็จก็จะขอบคุณ ด้วยการเปิดไฟกระพริบฉุกเฉิน หรือ ไฟผ่าหมาก/ไฟขอทาง 2 ที แสดงสัญลักษณ์เป็นการขอบคุณ แต่การขอโทษเนี่ยไม่แน่ใจ
บ้านเราก็ยกมือ ก้มหัวนิดก็โอเค แต่ถ้าผิดมากๆก็ยกมือไหว้โลด จะได้แยกย้ายกันไป

ออฟไลน์ weeraboon1970

• Newbie
  • *
หลายท่านตอบว่า "ลดกระจกลง แล้วยื่นมือออกไป" ...ผมยังไม่ค่อยเข้าใจครับว่าทำอย่างไร
ช่วยอธิบายเพิ่มอีกนิดนะครับ ว่า ยื่นออกไปในลักษณะใด

ขอบคุณครับ

หลายท่านตอบว่า "ลดกระจกลง แล้วยื่นมือออกไป" ...ผมยังไม่ค่อยเข้าใจครับว่าทำอย่างไร
ช่วยอธิบายเพิ่มอีกนิดนะครับ ว่า ยื่นออกไปในลักษณะใด

ขอบคุณครับ

คงจะประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ weeraboon1970

• Newbie
  • *
ผมนี่...เล็งไปที่ กางเกง เลย 5555

ขอบคุณครับ