ผู้เขียน หัวข้อ: อยากจะถามความคิดเห็นในการตัดสินใจครับ V40(s) กับ 116i M sport  (อ่าน 5679 ครั้ง)

ออฟไลน์ Momo82

• Newbie
  • *
คือตอนนี้ได้ของแถมจากเซลล์ทั้งสองฝั่งดังนี้ครับ

116i M Sport:
ส่วนลด200,000 ประกันชั้น1 และพวกอุปกรณ์มาตฐานเช่น ฟิล์ม ผ้ายาง กรอบป้ายทะเบียน

V40 (s)
ส่วนลด50,000 ประกันชั้น1 และพวกอุปกรณ์มาตฐานเช่น ฟิล์ม ผ้ายาง กรอบป้ายทะเบียน

ตามของแถมข้างต้นนี้  ระยะยาวคันไหนคุ้มกว่ากันครับ ใจผมไปบีเอ็มแล้วแต่ก็เสียดายออฟชั่นที่จัดเต็มของโว่
รบกวนขอความคิดเห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
V40 ครับส่วนตัวผมมองว่า สวยกว่า สมรรถนะไม่แพ้ ปลอดภัยกว่า ประหยัดก้ไม่ต่าง ฟรีบำรุงรักษาก้พอกันครับ ยกเว้นชอบ BMW มากอันนี้มันก้คงไม่เหลือคับ

ออฟไลน์ Winterpill

• Newbie
  • *
ผมว่าถ้าใจเทไปทาง BMW แล้วและไม่รีบใช้รถ แนะนำให้รอตัว LCI ดีกว่า ผมว่ามันดูดีขึ้นเยอะเลยครับ  ;)
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,42362.0.html

ออฟไลน์ SM.

Volvo น่าจะได้ option ต่างๆมากกว่านะครับ แต่ถ้ารอได้ แถมใจอยาก BMW แล้ว รอดูตัว MC ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ prai

Volvo รถดีแต่ค่อนข้างจุกจิก ถ้าใจรักจริงจะยอมรับมันได้ ส่วน BMW ก็มีบ้างเช่นกัน ผมว่าเลือกที่ใจชอบดีกว่าครับ จะได้ไม่เสียใจในภายหน้า

• Newbie
  • *
ขอบคุณนะคร้บสำหรับความคิดเห็น ตอนนี้ผมได้คำตอบในใจแล้วครับ
หลังจากที่ได้ลองขับทั้งสองรุ่น ความรู้สึกผม ช่วงล่างของ116i มันแน่น
และได้อารมณ์ที่sportมากกว่า ส่วนวอลโว่ได้การขับขี่ที่สะดวกสะบาย
บวกความแรงที่มาพร้อมกับออฟชั่นที่จัดเต็ม เรื่องความประหยัดต้องยก
ให้ 116i

ขอบคุณนะครับทุกความคิดเห็น

ออฟไลน์ Teera

ราคา สูสี
ความสวย แล้วแต่ชอบ
เครื่องยนต์ V40 แรงกว่ามาก
ประหยัดน้ำมัน BM น่าจะดีกว่า
ศูนย์บริการ BM ดีกว่า นิดๆ
Option V40 เยอะกว่า

ที่ V40 ชนะขาด คงเป็นเนื่องความแรง
ที่ BM ชนะ น่าจะเป็นเรื่อง ความเป็น BM ราคาขายต่อ น่าจะดีกว่า

Volvo หลายๆคนว่าจุกจิก เท่าที่ใช้มาก็ไม่จุกจิกน๊ะอนาคตไม่รู้
สำหรับผม BM. Minor change แล้วหล่อกว่าเดิมเยอะ ตอนหน้าเก่านั้น แก่มาก
ลองยับดู ว่า BM แรงพอใหม ขับคันไหนความรู้สึกชอบกว่ากัน ถ้า อยากได้ BM มากกว่า แต่ Volvo ขับดีกว่า ให้ซื้อ BM แต่ถ้าไม่แคร์เรื่องความเป็น BM. ซื้อ Volvo ครับ เรื่องความสวย ผมมองว่า BM ยุคใหม่ออกแบบได้ แก่มากครับ

ตอนผมซื้อ ผมชอบ A250,Sreies 4 Serocco แต่ราคามันไม่ได้ ตั้งงบไว้ไม่ถึง 2 ล้าน ก่อนนี้ขับ Impreza รถแรงม้าร้อยตั้นๆ ผมไม่มองครับเพราะไม่ชอบแน่ๆ
เหตุผลในการเลือกรถของคนเราต่างกันครับ ถ้าข้บรถไม่เร็วมากและไม่ต้องการเครื่องแรงๆระดับ 200 ม้า BM อาจคะเป็นคำตอบที่ใช่ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Smart

• Sr. Member
V40 ของผมวิ่งไปสองหมื่นห้าแล้วก็ยังไม่เคยเจอปัญหาอะไรนะ...เท่าที่ติดตามดู technology ของเค้าเหมือนกับพอแยกทางกับ Ford แล้วดีขึ้นหลายอย่าง แต่ถ้าชอบช่วงล่างแนวสปอร์ตหนึบๆ ก็ควรจะไป BM...
 :)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ถามก่อนว่าระยะยาวนี้กี่ปีครับ ถ้า 3-4 นี้ผมเลือก V40 ไม่ลังเลเลย แต่ถ้ายาวกว่านั้นไป 116i เลยไม่รู้ว่าตัว MC จะมายังนะถ้าตัว MC จะมารอดูตัว MC ก่อนก็ได้นะ

ออฟไลน์ tommaris

v40 ถ้าแค่เสียดายออฟชั่น ไปบีเอ็มเถอะคับ

ออฟไลน์ popo

ลองเปลี่ยนศูนย์เเละsale
volvoครับส่วนลด
ควรได้มากกว่าหรือเท่ากับBmที่ท่านได้

ออฟไลน์ crucifixzz

คิดถึงความคุ้มค่า ณ วันที่จ่ายเงิน เลือก VOLVO น่าจะดีกว่านะครับ หลักๆก็คือเรื่องเครื่องยนต์ที่แรงกว่า ถ้าคิดว่าการที่มีเครื่องแรงกว่าไม่มีประโยชน์ก็เลือก BMW

ออฟไลน์ Auto

Volvo  จุกจิกและมีซ่อมก็เป็นรุ่นเดิม    นะ     แต่ Volvo  รุ่นเดิมมักมีปัญหาเกียร์ที่ 1 แสนโลขึ้นไป   ส่วนอื่นก็เริ่มซ่อมตามมาและเป็นรถที่อะไหล่แพงมากพอสมควรในความรู้สึกคนทั่วไป         ถ้าเป็นรุ่นใหม่ปัญหาน้อยลงบ้างแล้วแต่ระยะยาวจะเป็นอย่างเดิมอีกหรือเปล่าไม่รู้     แต่ชื่อเสียง ที่เสียไปตั้งแต่ของเดิมจุกจิกซ่อมแพง  คนพาลอยากขายทิ้งเมื่อครบ 5 ปี มันยังตามหลอกหลอนไม่หายไป ทำให้แฟนรถยี่ห้อนี้เข็ดขยาดหายไปมาก         รุ่นใหม่คงต้องรอเวลาว่าใช้ไป 1 แสนโล 2 แสนโลซ่อมเป็นยังไงบ้างจึงจะกอบกุ้ชื่อเสียงเก่ากลับมา

ออฟไลน์ aobness

v40 ลดกว่าที่ท่านบอกเยอะมากๆๆๆครับลองหาหลายๆ 0 ดู

ส่วน 116i กำลังจะเปลี่ยนโฉมซึ่งสวยหมดจรดจริงๆ รอเถอะครับบบถ้าจะเอา bmw แต่ทำใจส่วนลดไม่เยอะเท่าตัวปัจจุบันแน่ๆ

ขับสนุก  116i  ขายต่อดีกว่า (มั่ง)
นั่งสบายแรง v40 เร็วๆนี้มีคนอัดได้ถึง 246 เห็นว่ายังไปได้อีก
ปัญหาของ v40 มีแค่พวกงานประกอบ ที่เหลือไม่ใช่เทคโนโลยี ford ไม่ต้องกลัวเลยครับ55

ออฟไลน์ chamanow88

ถ้า BM ชอบก็จัดได้เลยครับ ตัว LCI คงไม่ได้ส่วนลดขนาดนี้และกำหนดที่จะได้ใช้รถคงเลื่อนไปอีกนาน(รอรับรถอีก)
ถ้า Volvo ส่วนลดนี้น้อยไปหน่อย แต่ถ้าส่วนลดเยอะลองหาดูครับเผื่อยังได้เงื่อนไข Motor Expo

- เรื่องแบรนด์ยังไงในเมืองไทย BM ก็ได้เปรียบ
- ราคาขายต่อพอๆกันแหละครับ BM ก็ตกฮวบนะ ถ้าใช้รถเกิน 4 ปีตัดเรื่องนี้ได้เลยครับ
- ศูนย์บริการอันนี้ไม่แน่ใจ แต่ BM มีเยอะกว่าแน่นอน
- หน้าตาแล้วแต่ความชอบ V40 ดูเฉยๆมากแต่แต่งดีๆก็พอได้ 116i ตามันดูหวานแหวว ล้อแม็กซ์ไม่ค่อยลงตัวกับไฟท้ายแปลกๆ
- เรื่องราคาอะไหล่มันไม่หนีกันหรอกครับสองยี่ห้อนี้สลับกันแพงกว่าหรือถูกกว่าในบางรายการ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2015, 09:50:19 โดย chamanow88 »

ออฟไลน์ reyeshenry

volvo  รุ่นก่อนๆ จุกจิกอาจจะใช่ครับ
แต่หลังๆมาได้ยินคนใช้วอลโว่  และช่างข้างนอกบอกมากว่า  จุกจิกน้อยกว่าแต่ก่อนมากแล้ว

ถ้าได้ V40 แนะนำ จัดชุดแต่ง HEICO   ด้วยครับ ดูสวยและสปอร์ตขึ้น

ออฟไลน์ mothsan

ถ้าพูดถึงความแรงจากตัวเลข V40 แรงกว่า 116 นิดนึงครับ
V40 0-100    8.53 sec
116i 0-100   8.94 sec (อันนี้ผมอ้างอิงจากการเทสด้วยเครื่องมือของนิตยสารไทยเล่นนึงครับ)

V40 80-120  6.04 sec
116i 80-120  6.064 sec (อันนี้ผมอ้างอิงจากการเทสด้วยเครื่องมือของนิตยสารไทยเล่นนึงครับ)

แรงม้าต่างกันเยอะ แต่ ตัวเลขแทบไม่ต่าง
ขับจริงความรู้สึกก็ไม่ค่อยต่างเลยครับ
V40 ตัวเลขดีกว่า แต่ความรู้สึกไม่ค่อยต่างกัน แต่ 116i ขับสนุกกว่า มีส่วนรวมกว่านะครับ ตามความคิดผม

ถ้าชอบขับสนุก มีส่วนรวม ช่วงล่างนิ่มๆ แน่น นี้ต้อง 116iเลยครับ
แต่ถ้าเน้นออฟชั่น (บางอันแอบรำคาญเวลาขับ) ห้องโดยสารดูโล่งกว่า เนื่องจาก คอนโซลกลางและสีภายใน ช่วงล่างกึ่งกลางระหว่างรถญี่ปุ่นกับรถยุโรป ก็ V40 เลยครับ

ตอนผมจะซื้อ ผมไปลอง Golf GTI, V40 2 รอบแบบยาว, 116i และ 320i 320D ถ้าเน้นสนุกผมเรียงลำดับได้ตามนี้ครับ
GTI>116i>320i>320d>V40 ครับ คหสต.

ออฟไลน์ kimberry

• Jr. Member
  • **
เท่าที่ลอง V40 มาเต็มๆ
เรื่องเดียวที่แพ้ในความเห็นคือ มันแรแต่ขับไม่สนุก และวงเลี้บวกว้าง(เพราะมันมีระบบถอยเข้าซองอัตโนมัติ) แค่นั้น
ความกว้าง สบาย V40 กินขาด นั่งหลังก็สบายไม่แคบเลย
Option มันจะฉลาดไปไหน มีไฟปรับเปลี่ยนแสงส่องคอลโซลได้ 7 สีด้วยเอาใจวัยรุ่นสุดๆ
ความสวยก็กินขาด
เรื่องราคาขายต่อ รถยุโรปต้องทำใจ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ส่วนตัวชอบ BMW แต่เลือก V40 ครับ

ผมว่าหน้าตา 116i ไม่ค่อยลงตัวเท่าไหร่ ถามว่าสวยไหมก็ตอบได้ไม่เต็มปาก แต่มันก็ไม่ได้แย่ครับ

116i LCI สวยขึ้นนะโดยเฉพาะท้าย

ออฟไลน์ The1Chay

• Newbie
  • *
    • Twitter.com/The1chay
ชอบขับหน้าหรือขับหลังครับ
ส่วนตัวชอบขับหลัง แต่ขอบาย 116i
V40 มันได้ระบบความปลอดภัยที่หาติดเพิ่มไม่ได้ครับ
ส่วนความสวยงาม หาเพิ่มได้ครับ
และที่ผมชอบอีกอย่างคือ มาตรวัดความเร็วครับ
The1Chay

ออฟไลน์ Teera

0-100 V40 sport mode จับเวลาเล่นๆ ผมไม่เคยเกิน 8 วิเลยครับ 7 กว่าๆ ผมไม่เชื่อว่า 0-100 จะใกล้เคียง กับ BM ที่แรงม้า 130 กว่าๆ ถ้าทำได้แค่นั้น Volvo ควรเลิกใช้เคร่องตัวนี้ครับ

ออฟไลน์ aobness

0-100 V40 sport mode จับเวลาเล่นๆ ผมไม่เคยเกิน 8 วิเลยครับ 7 กว่าๆ ผมไม่เชื่อว่า 0-100 จะใกล้เคียง กับ BM ที่แรงม้า 130 กว่าๆ ถ้าทำได้แค่นั้น Volvo ควรเลิกใช้เคร่องตัวนี้ครับ

นั่ง  2  คนเปิดแอร์  7.5-7.7วิ  ครับของผม

• Newbie
  • *
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำและข้อมูลนะครับทุกท่าน ;D