ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมผมรู้สึกว่ารถรุ่นใหม่ๆลำโพงฟังไม่ค่อยเพราะ  (อ่าน 3397 ครั้ง)

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
คือผมบอกก่อนเลยว่าผมไม่ได้เป็นคนชอบเครื่องเสียงอะไรมากเลยครับ มีมากับรถยังไงก้ฟังแบบนั้น ไม่เคยคิดจะแต่งหรือทำอะไรเพิ่มทั้งสิ้น ฟังก้ไม่ได้หูเทพแน่นอนแต่รู้สึกว่ารถรุ่นใหม่ๆเสียงฟังดูดรอปลงไปจากรุ่นช่วงประมาณ

รถปี 2003-2010 โอเคถ้าเป็นรถนำเข้าหรือรถแพงๆไม่ค่อยมีปัญหาเพราะอยู่แล้ว ส่วนใหญ่ก้เป็นลำโพงที่มีแบรนด์ติดโลโก้มา แต่รถประมาณ 6แสน-2ล้านกว่าๆ ยกตัวอย่างก้ Camry HV เลยอันนั้ JBL ในตำนาน 5555 แล้วอย่างอันที่ผม

ใช้อยู่ประจำก้ Accord G9 ผมรู้สึกจะเซตมันยังไงก้ฟังไม่เพราะเท่า Accord G7 G8 ยังมีอีกหลายรุ่นที่ไม่ได้กล่าวถึงนะครับ ก้จะมีรถบางรุ่นที่ทางค่ายผู้ผลิตใส่ใจเรื่องนี้ก้จะทำออกมาได้ค่อนข้างดี แต่ส่วนใหญ่จะไม่ค่อยเพราะเท่ากับรถ

ช่วงก่อน เป็นไปได้มั้ยคับว่าเป็นเพราะลดต้นทุนหรือไม่ใส่ใจ เพื่อนๆคิดว่ายังไงกันบ้างคับ สุดท้ายผมย้ำอีกรอบว่าผมไม่ได้ซีเรียสอะไรกับเรื่องนี้นะครับเข้าใจว่าอาจจะเป็นการลดต้นทุน แค่อยากรู้ว่าเพื่อนๆคิดยังไงกันครับ

ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ

ออฟไลน์ laempiab

• Sr. Member
Re: ทำไมผมรู้สึกว่ารถรุ่นใหม่ๆลำโพงฟังไม่ค่อยเพราะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2015, 12:37:00 »
ผู้ผลิตเซ็ตระบบเครื่องเสียงมาให้ใช้งานได้ในระดับทั่วๆ ไปครับ
และออกแบบเผื่อไว้สำหรับการอัปเกรด (เสียเงินเพิ่ม)

ออฟไลน์ mothsan

Re: ทำไมผมรู้สึกว่ารถรุ่นใหม่ๆลำโพงฟังไม่ค่อยเพราะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2015, 13:34:26 »
น่าจะลดน้ำหนักลำโพงครับ ดูจากรูปข้างบน แม่เหล็กตัวเล็กกว่ารถเมื่อก่อนเยอะครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2015, 15:52:25 »
ผมว่าไม่เกี่ยวกับยุคนะ. ผมว่าถ้าเขาใส่ใจหรือกำหนดให้มันเป็นจุดขาย มันก็จะออกมาดีโดยที่มีต้นทุนเท่าๆกัน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2015, 18:54:50 »
JBL Camry HV นี่ตำนานจริงๆครับ แต่ผมฟังแล้วก็เฉยๆนะ ไม่ได้รู้สึกว่ามันเห่ยขนาดนั้น

อาจเป็นเพราะผมเองก็ไม่ใช่คนหูทิพย์อะไร เครื่องเสียง G8 เดิมๆถือว่าก็แจ่มละครับ

แต่ถ้าจะให้เทียบกับ B&O หรือ harman kardon ก็ไม่ไหวจริงๆ ขนาดผมฟังยังแยกออกเลย

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 09:18:16 »
ลองย้อนไปสัก 15 ปี (ใส่เทป) จะรู้ว่าเครื่องเสียงตอนนี้ ฟังเพราะในระดับที่พอใจนะครับ  ;D

มันก็ขึ้นอยู่กับสื่อที่ใช้เล่นด้วย  เช่น ใช้ไฟล์ mp3 (ซึ่งย่อขนาดลดคุณภาพเสียงลง)
ลองเล่นแผ่น test แผ่น demo เครื่องเสียงดูครับ วิทยุเดิม ๆ จะเพราะขึ้นมาทันที   :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 16:30:44 โดย กฤษณัฐ »

ออฟไลน์ iceice99

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 09:39:57 »
ที่ผ่านรถหลายๆคันมา ซิตี้ 2010  เสียงวิทยุเดิมๆแล่มมาก

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 12:41:54 »
ผมว่าไม่เกี่ยวกับยุคนะ. ผมว่าถ้าเขาใส่ใจหรือกำหนดให้มันเป็นจุดขาย มันก็จะออกมาดีโดยที่มีต้นทุนเท่าๆกัน

ลำโพงติดรถ e36 ในอดีต.. ยี่สิบกว่าปีที่แล้ว

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 19:11:15 »
ลำโพง Nokia!!!
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 19:56:04 »
ขอตอบเชิงผู้ผลิตนะครับ
รถในค่ายที่ทำตลาดทั่วโลกมี 10 รุ่นตั้งแต่ถูกสุด ไปแพงสุด
ที่ผ่านมาอาจจะมีเครื่องเสียงดีบ้างไม่ดีบ้างคละกันไป
วันนึงฝ่ายที่รับผิดชอบด้านเครื่องเสียงในรถอาจจะได้รับคำสั่งมาให้
เรียงลำดับคุณภาพเครื่องเสียงให้เหมาะสมกับรถยนต์ตามระดับราคา ทั้งๆที่เทคโนโลยี่ก็ยังมีเท่าๆเดิม
ผลคือต้องไป down grade รถรุ่นล่างๆ แทน ในขณะที่รถแพงในค่ายต้องเนี้ยบ สุดยอด เช่นจาก Toyota กระโดดไปเป็น Lexus

เราจึงพบว่า รถในไทยคุณภาพเสียงแย่ลง อนึ่งเพราะ รุ่นแพงๆ เครื่องเสียงเทพไม่ได้ทำตลาดในบ้านเรา แต่มันขายในยุโรป อเมริกา ญี่ปุ่น

ส่วนกรรมของ Camry Hybrid อาจมีที่มาที่ไปจาก งบสำหรับทำเครื่องเสียงไม่ได้มีเพิ่ม แต่เจือกอยากได้ของมียี่ห้อมาประดับบารมี
ก็เลยไปได้ JBL สเป็คล่างของล่างมา พอเสียงมันไม่ได้เพราะอย่างที่คาดหวัง ก็กลายเป็นชื่อเสียแทน ;D

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 20:34:20 »
ไม่รู้ว่า JBL หรือ Asaki
H.

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2015, 21:04:44 »

ลำโพงติดรถ e36 ในอดีต.. ยี่สิบกว่าปีที่แล้ว

แปลว่าอะไรอะครับ งง.  ลำโพงe36มันก็ดูดีแต่รุ่นแรกกันชนดำผมจำได้ว่ามันแนบมากับวิทยุบาวฟุ้งผมฟังตอนรับรถมานี่บอกตรงเลย เศร้าครับ. สู้รถญี่ปุ่นลำโพงกรวยกระดาษกะโหลกกะลาสมัยนี้ไม่ได้เลย พูดถึงกรวยกระดาษw124หน้าหลังก็กรวยกระดาษ4"มั้งฮะ. ห่วยหนักเข้าไปอีก

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2015, 14:51:56 »
ชะรอยว่าจะเป็นแผนล่อแมว-- เอ่อ.. เสือออกจากถ้ำ
กระทู้เช็คอายุนะเนี่ย  อิ อิ
.....

"เจ้าจงฟังดนตรีเถิดชืื่นใจ"