ผู้เขียน หัวข้อ: มีแผนจะออก jazz จะออกเลยดีหรือรอ minor change ดีครับ  (อ่าน 4253 ครั้ง)

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
คาดว่า jazz จะ minor change จัดหนักแบบ camry มั้ยครับ ที่ว่าเปลี่ยนเครื่องเปลี่ยนเกียร์ จะได้รอ

หรือจะแต่งหน้าทาปากเฉยๆ จะได้ออกเลย

ปัญหาที่ว่าเร่งไม่ขึ้นนี่เป็นทั้ง at และ mt เลยมั้ยครับ เกิดจากอะไร และแก้ไขได้หรือยังครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ BlueMan69

• Sr. Member
Re: มีแผนจะออก jazz จะออกเลยดีหรือรอ minor change ดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 20:19:19 »
jazz อีกนานแน่กว่าจะ mc เพิ่งเปิดตัวปีที่แล้วเอง

ออฟไลน์ kenno

• Full Member
Re: มีแผนจะออก jazz จะออกเลยดีหรือรอ minor change ดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 20:47:19 »
ปัญหาเร่งไม่ขึ้นเกิดจากECUใช้เวลาเรียนรู้ค่าออกเทนน้ำมันนานถ้าสตาร์ดเครื่องแล้วซัดเลยรถจะอืดเร่งไม่ออกต้องขับหวานเย็นซักพักถึงจะซัดได้
เกิดจากECUสั่งหรี่ลิ้นคันเร่งทำให้เร่งออกตัวได้ช้า
ตอนนี้ทางฮอนด้ามีการแก้ไขup softwareแล้วก็ดีขึ้นECU Learningเร็วขึ้นก็ก็ยังมีอาการอยู่บ้างแต่ดีขึ้นเยอะ

ออฟไลน์ iceice99

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 20:57:03 »
รออีกนิดมั้ยครับ jazz ไฮบริด รู้สึกใกล้มาแล้วครับ

ออฟไลน์ Terng

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 21:17:55 »
ถ้าไม่มีแผนจะออก Jazz Hybrid ที่จะมาราวๆ Motor Show ถึงประมาณกลางปีหน้า ก็ออกได้เลยครับ รอ MC ท่าจะอีก 2-3 ปี (คงทิ้งช่วงหลังจาก Hybrid มาสักปีสองปีแน่ๆ รอให้คุ้มค่า mold)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 22:16:58 »
รอ hybrid ครับ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ lay

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2015, 22:45:16 »
เท่าที่ผมใช้มา_________3เดือนผมว่ามันเยี่ยมมาก  อัตตราเร่งก็ดี นะครับ

ถ้าไฮบริดมา  ก็จะซื้ออีกคัน

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2015, 05:08:10 »
ผมว่าการเร่งไม่ขึ้นส่วนหนึ่งมาจาก CVT ครับ

ไปลองมาครับรุ่น Jazz SV ใช้เกียร์ "S" และใช้ Paddle Shift ที่พวงมาลัย เร่งได้เร็วและตอบสนองได้ไม่น่าเกลียดเลยครับ (ออกไปทางสนุกด้วยซ้ำ)

ขากลับเปลี่ยนเป็นเกียร์ "D" รถก็วิ่งไปได้เรื่อยๆ รู้สึกได้ว่าแรงมีเยอะ แต่ขึ้นไม่เร็ว (จะรู้สึกเหมือนมันอืด)

ประมาณว่าเหยียบเท่าไหร่ก็ไม่ขึ้นเหมือนเกียร์ A/T ปกติครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2015, 06:44:40 »
ถ้าไม่ได้สนใจ Hybrid ก็ออกเลยครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD