ผู้เขียน หัวข้อ: Mazda 3 ขับเร็ว เบรค พวงมาลัยสั่น  (อ่าน 8060 ครั้ง)

ออฟไลน์ kreaninw

• Full Member
Mazda 3 ขับเร็ว เบรค พวงมาลัยสั่น
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2015, 23:02:03 »
ใช้ Mazda 3 Skyactiv เวลาขับเร็วๆ 120-140+ พอกดเบรคลึกๆแล้วพวงมาลัยสั่น ปกติมั้ยครับ? ถ้าไม่ปกติมันเกิดจากอะไรครับ?

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
Re: Mazda 3 ขับเร็ว เบรค พวงมาลัยสั่น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2015, 23:10:05 »
เบรคแล้วสั่น แป้นเบรคสะท้าน หรือเปล่า
ถ้าใช่ จานเบรคคดครับ เจียรจานเบรคก็หาย

ถ้าเบรคไม่สะท้านอาจต้องถ่วงล้อครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2015, 23:11:54 โดย Nikle_pk »
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ kreaninw

Re: Mazda 3 ขับเร็ว เบรค พวงมาลัยสั่น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 01:10:32 »
เบรคแล้วสั่น แป้นเบรคสะท้าน หรือเปล่า
ถ้าใช่ จานเบรคคดครับ เจียรจานเบรคก็หาย

ถ้าเบรคไม่สะท้านอาจต้องถ่วงล้อครับ
แป้นเบรค หมายถึงที่เหยียบเบรคตรงเท้าเราใช่มะครับ อิอิ ถ้าใช่ ไม่สะท้านครับ สั่นแค่พวงมาลัยอย่างเดียวครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 01:27:10 »
เกิดจากอะไรครับ ทำไมแค่เหยียบเบรกพวงมาลัยถึงสั่น

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 01:35:30 »
ขับเร็วๆ แล้วเบรค ถ้าเป็นครูซ มันจะสั่นๆๆๆ เป็นจังหวะของ abs ทำงานครับ

ออฟไลน์ carpenter

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 09:19:44 »
abs ทำงาน คือการจับปล่อยจับปล่อย แต่เบรคปกติไม่ใช่หรอกครับ

ในกรณีนี้ผมว่า จานเบรคครับ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 09:24:54 »
ตั้งศูนย์ ถ่วงล้อ เจียร์จานเบรค 3 อย่างนี้ก่อนเลย ครับ ลองทำดูก่อนถ้าไม่หายก็ค่อยมาหาสาเหตุกันใหม่ อ้อ ยางใช้มานานรึยังครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 09:41:30 »
ตั้งศูนย์ ถ่วงล้อ เจียร์จานเบรค 3 อย่างนี้ก่อนเลย ครับ ลองทำดูก่อนถ้าไม่หายก็ค่อยมาหาสาเหตุกันใหม่ อ้อ ยางใช้มานานรึยังครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 09:55:41 »
อย่าพึ่งทำไรไปก่อนละ
ดูก่อน ลงไปก้มดูจานเบรค มีรอยไหม ถ้ามีรอยเป็นขีดเป็นเส้นๆ ก็เป็นปัญหาของผ้าเบรค จานเบรค ค่อยไปเจียร์
สั่นพวงมาลัยตอนเบรค ให้ผมเดานะ (ไม่เห็นรถ)
คาดว่ามีปัญหาจากจานเบรคมีความร้อนสูง จากการเสียดสี อาจจะมาจากผ้าเบรค จานเบรคคด
รถผมมีปัญหาจากผ้าเบรคหมด เหลือแต่เหล็ก มันไปครูดกับจานเบรค รอยนี่ลึกเลย( เพราะขับเร็ว)
ต้องเจียร์จานเบรคใหม่ ใช้ผ้าเบรคใหม่ อาการคล้ายๆ จขกท ครับ ลองเช็คดูละกัน

ถ้าไม่ใช่ปัญหานี้ก้น่าจะเกี่ยวกับล้อแล้วละ ตั้งศูนย์ ถ่วงล้อ

ออฟไลน์ ken_p

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 10:30:40 »
แป้นเบรคไม่สั่นก็ไม่ใช่จานเบรค เพราะถ้าจานเบรคเป็นรอยจะส่งแรงสะเทือนมาที่แป้นเบรคด้วย ให้สงสัยว่าศูนย์ล้อ เข้าร้านตั้งศูนย์พวกแฟรนชายน์ทั้งหลาย เขาตรวจได้ทั้งเบรคและศูนย์ล้อครับ

ออฟไลน์ franky

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 11:08:20 »
เคยเป็นเหมือนกันครับพวงมาลัยสั่นเลย
ไปเจียรจานแล้วหายครับ
ถ้าไม่หายอาจต้องไปดูที่ศูนย์ล้อ ถ่วงล้อครับ ตามที่ท่านอื่นว่ามา น่าจะจบได้ไม่อยาก

S.JAT

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 12:50:50 »
รถอยู่ในระยะประกัน  เข้าศูนย์บริการเลยครับ

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 12:55:27 »
เบรคแล้วพวงมาลัยสั่น
ลองดูที่จานเบรกก่อนครับ อาจจะคด

เคยเอาน้ำฉีดล้อ ตอนที่ยังร้อนๆอยู่หรือเปล่าครับ?
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 14:23:17 »
เคสนี้สงสัยจะล้างรถตอนขับมาร้อนๆบ่อยหรือเปล่า

รถใหม่เป็นกันเยอะ เจ้าของจะรักรถเป็นพิเศษ เปื้อนหน่อยล้าง วิ่งลุยฝุ่นมาก็ล้าง บางทีเบรคยังร้อนๆเลย มาถึงเด็กฉีดน้ำอัดใส่ควันออกเลยจ้า

ออฟไลน์ Chanissara

• ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 14:46:15 »
เคสนี้สงสัยจะล้างรถตอนขับมาร้อนๆบ่อยหรือเปล่า

รถใหม่เป็นกันเยอะ เจ้าของจะรักรถเป็นพิเศษ เปื้อนหน่อยล้าง วิ่งลุยฝุ่นมาก็ล้าง บางทีเบรคยังร้อนๆเลย มาถึงเด็กฉีดน้ำอัดใส่ควันออกเลยจ้า

ขอโทษนะค่ะ รบกวนสอบถามเป็นความรู้ค่ะ ถ้าวิ่งรถมาใหม่ๆจานเบรคร้อนนี่ไม่ควรล้างรถเหรอค่ะ แล้วล้างขณะจานเบรคร้อนแล้วมันจะเป็นยังไงค่ะ?

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ dusitmon123

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 16:21:58 »
เหล็กร้อนๆจะขยายตัวขึ้นเล็กน้อย  ถ้าเอาน้ำ ซึ่งอุณหภูมิเย็นกว่ามากๆ ราดมันแบบทันทีทันใดจะเกิดการหดตัวแบบเฉียบพลัน ทำให้จานมันคดเปลี่ยนรูปครับ

บางวัสดุอาจถึงขึ้นแตกได้เลยครับ การshock อุณภูมิแบบนี้

เวลาจะล้างรถ ทิ้งไว้ให้มันคายความร้อนสักครึ่งชม.ก่อนครับ อย่ามาถึงปุ้บ เข้าคาร์แคร์ เอาน้ำฉีดทันทีครับ

ปล. เห็นรูปดิสเพลคุณ Chanissara แล้ว ผมนี่รีบมาตอบเลยครับ  ;D ;D ;D

ขอโทษนะค่ะ รบกวนสอบถามเป็นความรู้ค่ะ ถ้าวิ่งรถมาใหม่ๆจานเบรคร้อนนี่ไม่ควรล้างรถเหรอค่ะ แล้วล้างขณะจานเบรคร้อนแล้วมันจะเป็นยังไงค่ะ?

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 19:31:39 »
ถ้าเบรกที่ความเร็วต่ำไม่เป็น ความเร็วสูงเป็น

จานเบรกแน่นอนครับ เจียร์ก็หายแล้วไม่กี่ร้อยบาทครับ

keanetona

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 12:53:58 »
เจียร์จานเบรคอีกเสียงครับ

แต่ไหนๆก็ไหนๆ เปลี่ยนผ้าเบรคไปด้วยกันเลยครับ