ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาหน่อยครับ jazz ระหว่าง mt กับ at  (อ่าน 3206 ครั้ง)

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
ปรึกษาหน่อยครับ jazz ระหว่าง mt กับ at
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2015, 19:35:53 »
ที่บ้านมีรถ 1 คันครับ ae111 เกียร์ at เป็นรถของพ่อซึ่งพ่อขับไม่ไหวแล้ว กำลังจะขายแล้วซื้อคันใหม่ ซึ่งจะเป็นรถของผม

ส่วนตัวชอบเกียร์ mt มากๆ เลยครับ อยากได้มานานแล้วแต่ที่บ้านอยากให้ใช้ at เพราะทันสมัย ไม่เมื่อยขา ควรตามใจตัวเองหรือตามใจครอบครัวดีครับ

jazz mt กับ at ตัวไหนแรงกว่ากัน ประหยัดน้ำมันกว่ากันหรอครับ

ถ้าเอาตัว at มาแต่งซิ่ง เกียร์มันจะรับไหวมั้ยครับ เห็นว่าเป็น cvt ด้วย

เกียร์ cvt ของ jazz มีการล็อกจังหวะเกียร์เหมือนของ altis มั้ยครับ หากไม่ใช้ paddle ship

ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ xgasit

• Jr. Member
  • **
Re: ปรึกษาหน่อยครับ jazz ระหว่าง mt กับ at
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2015, 20:21:23 »
ถ้าคุณใช้ซะส่วนมาก 80% เชียร์ m/t โลดครับ รถที่บ้านผมซื้อมาแต่ต้องเผื่อแฟนใช้ด้วย อยากได้ m/t ใจจะขาดแต่ต้องซื้อ auto บอกตรงๆขับ auto มันน่าเบื่อมาก

ออฟไลน์ jztang

• Hero Member
  • Born To Race
Re: ปรึกษาหน่อยครับ jazz ระหว่าง mt กับ at
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2015, 21:41:00 »
ถ้าคุณเปนผู้ขับคนเดียว คุณก็อซื้อ MT ครับ เพราะถ้าซื้อมาแต่ง ยังไงๆ MT ก้อดีกว่า

แต่ถ้ามีคนอื่นขับด้วย อยากให้ซื้อ AT ครับ เพราะเวลาเหตุจำเป็น เราทดแทนคนขับกันได้

ออฟไลน์ final

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2015, 21:51:34 »
อาจจะมีคนอื่นขับน่ะครับ แค่อาจจะถ้าผมไม่อยู่ แต่คงยากอ่ะ ผมเลยตัดสินใจไม่ถูก

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2015, 22:41:22 »
ขับคยเดียว MT แต่งซิ่งก็ MT อีกแต่ถ้าคนอื่นขับด้วยก็คงต้อง AT หละครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 05:23:51 »
เล่น SV ครับ มี Paddle Shift พอจะทดแทนได้ครับ

(ลองมาแล้วครับ เร่งดี และเร็วกว่าใช้เกียร์ "D" มากมายครับ)

ปล. หากขับ A/T แบบเรื่อยๆ ผมว่า CVT ตัววนี้อาจจะประหยัดกว่า M/T นะครับ เพราะขับ M/T มักขับสนุกเสมอครับ อิอิอิ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 08:39:08 »
จากโจทย์ของคุณนี่ MT ชัดๆเลยครับ CVT ผมก็อคติเรื่องความทนทานอยู่เหมือนกัน ที่สำคัญ MT ถูกกว่ากันตั้งหลายหมื่นเอาที่เหลือมาต่อยอดได้อีกเยอะเลย ติดอยู่อย่างเดียวเรื่องเผื่อให้คนอื่นขับได้แต่บางทีก็ดีนะกันคนอื่นมายืมได้ชะงัดเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ earrt

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 08:52:50 »
ผมจอง MT ไป ราคาขายต่อ ผมไม่ได้สนใจนะ

ซื้อรถขับสนุก สำคัญกว่า จ่ายแพงแล้วได้รถอืดๆมาใช้ตั้งหลายปี อึดอัดอะ
(เดี๋ยวคนใช้ Auto มาว่าผม มันเป็นความฝังใจครับ ไม่มีไร)

ปล.ขับ MT มาทุกคันครับ จนตอนนี้ใกล้จะเลข 4 แล้ว ยังจองรถใหม่เป็น MT เลย  ;D

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 09:35:31 »
ถ้าเป็นรถคันเดียวในบ้าน ผมแนะนำ AT ครับ เผื่อทั้งให้คนอื่นได้ใช้ด้วย และเผื่อเหตุฉุกเฉินที่เราไม่สามารถขับเองได้

แต่ถ้ามีคันอื่นด้วย เอา MT จัดไป

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 09:39:45 »
ถ้าเป็นรถคันเดียวในบ้าน ผมแนะนำ AT ครับ เผื่อทั้งให้คนอื่นได้ใช้ด้วย และเผื่อเหตุฉุกเฉินที่เราไม่สามารถขับเองได้

แต่ถ้ามีคันอื่นด้วย เอา MT จัดไป

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 10:24:41 »
ปัญหาคนใกล้ตัวขับ mt ไม่ได้นี่ต้องทำใจเลย เพราะหลายๆคนรวมทั้งผม จำต้องซื้อรถ at ทั้งที่ผมเองอยากได้ mt

ออฟไลน์ franky

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 11:30:16 »
ใช้เอง ขับเอง แต่งเอง ตามความชอบเลยครับ MT
ใช้หลายคน ก็ต้องลงมติกันนิดนึง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2015, 19:10:43 »
ถ้าเป็นรถของเราใช้ประจำ คนอื่นแทบจะไม่ได้แตะ ไป MT เถอะครับ

ยิ่งแต่งซิ่ง ความแรง ความประหยัด ทนทาน ความสนุก ยังไง MT ก็เหนือกว่า

ออฟไลน์ JONG66

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2015, 11:07:54 »
ถ้าเลือก mt ลองเพิ่มเงินเอา civic s mt 780,000 บาท ไหม
คุ้มค่าในทุกสิ่งเลยยยครับ ทั้งแรงทั้งประหยัด