ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนแนะนำ GPS ติดรถยนต์หน่อยค่ะ  (อ่าน 5605 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chanissara

• Sr. Member
  • ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
รบกวนแนะนำ GPS ติดรถยนต์หน่อยค่ะ
« เมื่อ: มีนาคม 01, 2015, 21:54:01 »
สวัสดีค่ะ

คือเป็นคนที่ค่อนข้างไม่ฉลาดในเรื่องเส้นทาง แบบว่าเพื่อนนัดไประยองแต่ดิชั้นขับไปสุพรรณบุรีอะไรประมาณนั้นอ่ะค่ะ 555555+ รู้เฉพาะสายหลักๆในเมือง แล้วก็เส้นที่มาทำงานแค่นี้จริงๆ -_-!

จะรบกวนแนะนำ GPS ติดรถยนต์ที่คุณภาพเชื่อถือได้ ราคาไม่แพง ประมาณ 2-3,000 ไม่เกินนี้บ้างมั้ยค่ะ? (แต่ถ้ามีแบบไม่ถึง 2,000 ก็ดีนะค่ะ :P) คือไม่มีความรู้เรื่องพวกนี้เลยค่ะ เวลาใช้คงเป็นเฉพาะเวลาไปสถานที่ที่นอกเหนือจากที่เคยไป ซึ่งไม่บ่อย (เพราะนัดกับเพื่อนที่สถานที่แปลกๆทีไรโดนเพื่อนจิกกัดตลอดเรื่องนี้ เลยต้องการลบปมด้อยเบาๆอ่ะนะ ฮ่าๆ) ... มีเช็คกับอากู๋บ้างแต่ไม่กล้าเสี่ยงกลัวโดนลวง แล้วก็ไม่อยากใช้มือถือค่ะเพราะเคยใช้แล้วเวลามีสายเข้ามันต้องจิ้มเข้าจิ้มออก

แล้วเครื่องพวกนี้มันอัพเดทแผนที่ตลอดอัตโนมัติรึเปล่าค่ะ?... ขอบคุณค่ะ :-D

ปล.กระทู้นี้อาจจะไม่ได้สอบถามเกี่ยวกับเรื่องรถโดยตรง ต้องขออภัยล่วงหน้าด้วยค่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2015, 22:17:28 โดย Chanissara »

ออฟไลน์ Yangyang

Re: รบกวนแนะนำ GPS ติดรถยนต์หน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 01, 2015, 22:01:20 »
เคยลองใช้ google map ดูหรือยังครับ
ถ้าใช้แล้วโอเคก็แค่ซื้อขาตั้งไม่กี่ร้อยครับ

• ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
Re: รบกวนแนะนำ GPS ติดรถยนต์หน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 01, 2015, 22:18:52 »
เคยลองใช้ google map ดูหรือยังครับ
ถ้าใช้แล้วโอเคก็แค่ซื้อขาตั้งไม่กี่ร้อยครับ

หมายถึงกับโทรศัพท์มือถือป่ะค่ะ? ถ้าใช่เคยลองแล้วแต่กับตัวโปรแกรม Nostra กับมือถือส่วนตัวไม่สะดวกค่ะ เพราะเวลาสายเข้ามันต้องคอยจิ้มเข้าจิ้มออกเวลาขับ อยากแยกใช้เลยค่ะ ขอบคุณที่แนะนำค่ะ

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 01, 2015, 22:26:43 »
GOOGLE MAPS ดีสุดแล้ว

GOOGLE MAPS เป็น APP ที่มีใน android กับ IOS

ลองใช้ดู มันคำนวน รถติด realtime ให้ด้วย

ดีที่สุดแล้ว ข้อเสียคือมันใช้ 3G ตลอด แต่จะโหลด offline มาก่อนจะเดินทางก็ได้

ออฟไลน์ jinxation

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 01, 2015, 23:03:07 »
ผมแนะนำให้ใช้ google maps ครับไม่ต้องไปซื้อ แต่มันจะงงหน่อยถ้าคนดูแผนที่ไม่เป็น

อีกอย่าง วิธีดู google maps ต้องอย่าไปพึ่งให้มันลากเส้นทางให้นะครับ เพราะมันลากแบบซั่วๆ ทางที่ดีคือเราต้องดูแผนที่ให้เป็นเน้นดูเส้นหลักอะครับ

ออฟไลน์ Pranhirun

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 01, 2015, 23:07:20 »
ถ้าเอาตามวัตถุประสงค์ จขกท. ต้องการเป็น GPS แยก ไม่กวนกับมือถือ แนะนำ Garmin เท่านั้นครับ

ราคาอาจจะแพงกว่าค่ายอื่นสักหน่อย แต่แผนที่ชัวร์ที่สุด ผมใช้มาเกิน 5 ปี เปลี่ยนเป็นเครื่องที่ 2 ละ (เครื่องเก่ายังใช้ดีแต่อยากได้ฟังก์ชั่นใหม่ๆ)

ควรซื้อตัวที่มีแถมแผนที่ฟรีตลอดชีวิตด้วยนะครับ จะมีเป็นบางรุ่นและบางช่วงที่อัดโปรฯ (แต่ได้ยินว่าแถมแผนที่ฟรีตลอดเกือบทุกรุ่นแล้ว)

ไม่งั้นต้องมาอัพเดทแผนที่เองครั้งละ 400 เซ็งแย่เลยครับ

ส่วนใหญ่เค้าจะอัพเดทแผนที่ 2 ครั้งต่อปี ช่วงก่อนสงกรานต์กับปลายปี

บางคนที่บอกว่าใช้ GPS แล้วหลงส่วนใหญ่ตั้งค่าไม่ถูกครับ

แนะนำว่าอย่าใช้การคำนวณระยะทางที่สั้นที่สุด ถ้าไปตจว.อาจจะพาเข้ารกเข้าพงได้

ให้ใช้ระยะเวลาที่เร็วที่สุดแทน อันนี้จะอยู่บนถนนใหญ่เป็นหลัก (และชอบให้ขึ้นทางด่วนแต่ตั้งค่าให้ไม่เอาทางด่วนได้)

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ผู้ขับเป็นผู้ตัดสินใจนะครับ ถ้าเรามั่นใจว่าต้องไปอีกทางแต่ GPS บอกอีกทาง เอาตัวเรามั่นใจดีที่สุดครับ เช่น เป็นเส้นทางเดิมที่เราใช้งานประจำเรามั่นใจว่าเราถูกก็ไม่ต้องไปเชื่อครับ
Honda Civic EK 1.6VtiL 1997 (Sold)
Honda Civic FD 2.0EL 2008 (Sold)
Volkswagen Passat B5.5 TDi 2003 (Sold)
Nissan X-Trail T32 2.5V 2015 (For my family)
Mercedes Benz C300 W205 2015 (For my wife)
Toyota Camry ACV40 2.4V 2008 (For my work)

ออฟไลน์ leenawat_sri

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 01, 2015, 23:07:33 »
ถ้าเอาง่าย  และ ดี ก้อ google map ล่ะคับ แต่ผมว่า มันระบุตำแหน่งตัวเราได้ไม่แม่น  จขกท.ท่าทางจะชอบหลง
ดังนั้น ความไม่แม่นยำในการระบุตำแหน่ง  อาจทำให้หลงเพิ่มขึ้น ผมไม่แน่ใจว่ามือถือมันลิ้ง กับ gps reciever
ได้ไหม ซึ่งจะช่วยให้ระบุตำแหน่งได้แม่นยำมากๆ

ผมเอง ชอบ garmin เพราะใช้มาตั้งแต่ยุคบุกเบิกคับ มีแผนที่อัพเดทให้แฮคใช้กันเกลื่อนเมือง

ข้อดีอีกอย่าง ของ garmin เวลาไปเที่ยว ตปท. โหลด map ประเทศนั้น เอาไปใช้จริงได้คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2015, 23:11:51 โดย leenawat_sri »

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 01, 2015, 23:57:53 »
ขอบคุณทุกคำแนะนำเดี๋ยวจะลอง Google Map ในมือถือก่อนละกันค่ะ เมื่อกี้ลองก็คล้ายๆ Nostra แต่แผนที่เส้นทางที่นางลากให้นี่... อืมมมม ยากกว่าของ Nostra นะ 555+

ส่วนที่เป็น GPS ที่บอกว่าถ้าเลือกเส้นทางที่สั้นที่สุด นางอาจจะพาเข้ารกเข้าพงได้ ทำให้นึกถึงเรื่องเล่าของ The Shock (พอดีเป็นเแฟนรายการ อิอิ) มีเรื่อง GPS พาลากเข้าไปในพงจริงๆค่ะตอนประมาณเที่ยงคืน แล้วไปออกตรงเมรุ -_- อันนี้สยองอ่ะ...

ไงขอบคุณสำหรับคำชี้แนะจากทุกๆคนด้วยนะค่ะ ^^

ออฟไลน์ THEKHAM

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 01, 2015, 23:58:40 »
Google map บางทีสัณญานโทรศัพท์ ไม่โอเค

ผมแนะนำ garmin ตัวล่าง ผมจำรุ่นไม่ได้และใช้อยู่เหมือนกัน

ผมเอามาใช้งานแถวใต้ สบายมาก

2,990 ครับ เพียงพอกับการใช้งาน หาซื้อที่ se ed book หรือ b2s ครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 00:15:51 »
Google map บางทีสัณญานโทรศัพท์ ไม่โอเค

ผมแนะนำ garmin ตัวล่าง ผมจำรุ่นไม่ได้และใช้อยู่เหมือนกัน

ผมเอามาใช้งานแถวใต้ สบายมาก

2,990 ครับ เพียงพอกับการใช้งาน หาซื้อที่ se ed book หรือ b2s ครับ

ขอบคุณมากค่ะ เดี๋ยวจะลองเสริ์ชดูในเน็ตค่ะ

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 07:15:27 »
แนะนำ garmin ครับ
แผนที่มีความเชื่อมั่นแม่นยำสูง (อัพเดททุกปีนะครับ)
ใช้งานง่ายครับ
ดูตัวล่างๆ หน้าจอประมาณ 3.5 นิ้ว ค่าตัวประมาณ 3000 ก็เพียงพอแล้วครับ

ผมเองใช้มาจะ 10 ปีแล้ว ไม่คิดจะเปลี่ยนไปใช้ยี่ห้ออื่นๆเหมือนเพื่อนในกลุ่มเลยครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ aunn2515

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 07:44:36 »
garmin เท่านั้นครับ ใช้มาตั้งแต่เริ่มมีในเมืองไทย ใช้ง่าย
(เพิ่งเปลี่ยนมาเครื่องที่ 2 เอง) ถ้าให้ดีหาตัวที่อัพแผนที่ lifetime ด้วยก็ดี
google map ในมือถือก็พอแก้ขัดได้

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 10:11:33 »
แมพ อากู๋ ก่อนใช้ก็ดูเส้นทาง และสถานที่อีกที เพื่อความแน่นอนด้วยครับ บางทีมันไปผิดที่ครับ  ;D

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 10:18:32 »
ผมใช้ของจีน  มาประมาณ  5-6 ปีได้ เพื่อนให้มา แต่ผม UP แผ่นที่ใหม่แล้ว ผมใช้ ของ IGO ครับ ถามว่าดีไหมดีมากๆ ครับ ดีเกินราคาครับ
จะมีข้อเสียหน่อย เวลา ถ้าเราอยู่ใต้ทางด่วน มันรับสัญญาณไม่ไดี มันคำนวณช้าไปนิดครับ แต่ถ้ารุ่นใหม่ๆ ทุกวันนี้ ผมว่าตัวประมวลผลมันเร็ว ไม่น่าจะเกิดอาการอย่างผมครับ
ราคาก็ไม่แพงด้วยครับ 

บนมือถือจริงๆ App ก็ดีนะครับ  ของ iphone ผมว่าเป็นอะไรที่มันจับสัญญาณดีมากๆ ครับ ปัญหาคือ มันใช้ สัญญาณเน็ตด้วย แล้วไปในที่ที่บางครั้งมัน สัญญาณ ไม่ดี ก็จะเจออาการเดียวกันครับ
แต่ว่า ผมไม่ค่อยชอบใช้บนมือถือ เพราะว่า ปัญหามันเยอะ เยอะยังไง เผื่อคนโทรเข้า เผื่อต้องโทรออก และผมว่าเปิดตลอดเวลาปัญหาความร้อนของแบตตามมาด้วย

คือมันดี แต่ไม่ดีเท่ากับเอา GPS จริงๆ มาใช้ครับ

วิธีการให้ดีที่สุด คือ ดูแผนที่ที่จะไปก่อนเดินทางครับ  แล้วตอนที่เราเดินทางจริง มันนำทางเราไป ถ้า มีปัญหา เราก็พอไปต่อได้ครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 11:07:18 »
ซื้อGPSแท้ๆมาใช้ดีที่สุดครับ garminรุ่นเครื่องละ3000ตามร้านหนังสือซีเอ็ดก็ใช้งานครอบคลุมทั่วประเทศแล้วและใช้งานได้ดีด้วย GPSแบบใช้งานแยกไปเลยจะดีกว่าตรงที่ไม่ต้องวุ่นวายเวลาคนโทรเข้ามาหรือเกิดอาการโปรแกรมค้างยามใช้งานนานๆ สมาร์ทโฟนทุกรุ่นมีปัญหานี้หมดครับไม่เกี่ยงว่าจะเป็นแอปเปิ้ลหรือแอนดรอย  :P เวลาใช้งานนำทางต่างจังหวัดต้องติดกระจกหน้าเป็นเวลายาวนานด้านหลังเครื่องจะร้อนมากแม้จะมีฟิล์มปรอทความร้อนก็มีส่วนให้เครื่องค้างด้วย ที่สำคัญการชาร์จไปใช้งานไปแบตเตอรี่คุณจะเสื่อมสภาพไวมาก!!! ผมมี garmin nuvi 250W ใช้งานมา5ปีแล้วตากแดดจนร้อนจี๋ก็ไม่ค้าง แบตเตอรี่ก็ใช้ได้4ชั่วโมงจนหมดเหมือนปีแรกที่ซื้อมาไม่มีเปลี่ยน  :-*

ถ้าใช้งานเล็กๆน้อยๆ google map เป็นตัวเลือกฟรีที่น่าสนใจ ข้อเสียหนึ่งเดียวของมันก็คือ POI มีน้อยเมื่อเทียบกับGPSแท้ๆ นอกนั้นดีกว่าหมดทุกอย่างการค้นหาง่ายกว่าอยู่กรุงเทพจะคนหาอะไรที่อยู่เชียงใหม่ก็ได้ไม่ต้องวุ่นวายจำลองว่าตั้งตำแหน่งตัวเองในเชียงใหม่แล้วค่อยๆคลำหาจากพื้นที่ใกล้เคียง ถ้าเอาไปเที่ยวต่างประเทศนี่ดีจนน่ากราบเพราะตารางรถไฟที่ญี่ปุ่นนี่ถูกต้อง100%แถมด้วยราคาค่าโดยสารและเวลาที่ใช้เดินทางที่ตรงตามเวลาเดินทางจริงอีกเช่นกัน ตารางเวลารถเมล์รถบัสต่างๆก็ถูกต้องอีกเช่นกันแต่ต้องอ่านภาษาญี่ปุ่นให้เป็นบ้างเพราะหลายๆสถาณีไม่แสดงเป็นภาษาอังกฤษ

sygic แบบซื้อแอพอันนี้ผมใช้อยู่ สรุปสั้นๆว่าการใช้งานเลวร้ายมากยิ่งอัพเดทยิ่งแย่ลงเรื่อยๆ มีข้อดีที่POIเยอะแยะมากมายกว่าgoogle mapและgps garmin แผนที่ละเอียดดีมีตรอกซอกซอยต่างๆครอบคลุมแม้ในต่างจังหวัดพื้นที่กันดารแต่google mapก็ทำได้ดีพอๆกัน sygicมีปัญหาที่ใช้งานยากมาก ออกแบบหน้าต่างการใช้งานได้ยากแบบไม่ควรจะเป็นเลย ไม่สามารถค้นหาpoiข้ามจังหวัดได้แบบgoogle mapตั้งจำลองตำแหน่งแล้วกดค้นหาจากพื้นที่ใกล้เคียง ต้องไปหาที่อยู่ที่แน่นอนจากgoogleซึ่งทุกครั้งมีในgoogle mapทุกทีไป......สรุปแล้วใช้google mapนำทางแต่แรกดีกว่า  :-\ อัพเดทsygicล่าสุดปรับเปลี่ยนหน้าต่างการใช้งานใหม่ที่ทั้งแย่กว่าเดิมและยากให้การค้นหามากกว่าเดิมอีก!! ตอนนี้กลายเป็นหาอะไรก็ไม่เจอ แค่จะเพิ่มpoiที่ใช้ประจำลงในหมวดหมู่favouriteมันยังขึ้นมาว่า"cannot add poi to favorite group"เลย  :-\

หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 11:37:48 »
ผมใช้ Garmin Nuvi42 อยู่ก็ใช้ดีครับซื้อที่ซีเอ็ดมาได้ 2 ปีกว่าแล้วราคาตอนนั้น 3,990 ตอนนี้น่าจะ 2,990 ผมว่าคุ้มนะ ลดเวลาในการเดินทางจากการหลงทางลงไปได้เยอะยิ่งไเส้นทางที่ไม่คุ้นเคยจะได้รู้ว่าข้างหน้าเรามีโค้งมีแยกมั๊ย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ chamanow88

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 11:48:45 »
เข้ามายืนยัน ใช้ Garmin สะดวกกว่า Google map จริงๆครับ
ผมเคยใช้สองอันนำทางไปที่เดียวกัน Google map ดูยากกว่านิดนึง ตาลาย และซูมเข้าออกเป็นว่าเล่น

ออฟไลน์ Super PAT

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 02, 2015, 12:54:30 »
Garmin Nuvi42 เพียงพอต่อการใช้งานครับ ราคา 2990.- คุ้มครับ

ออฟไลน์ jinda

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 03, 2015, 14:15:12 »
ถ้าเอาไม่แพงก็ของจีน  2000 นี่ได้อย่างดีแล้วครับสมัยนี้  ขอให้เขาลง igo แผนที่ใหม่ๆเป็นใช้ได้  คุณภาพรายละเอียดแผนที่น้องๆการ์มินแล้วครับ  ปรับปรุงไปเยอะ อายุใช้งานก็ประมาณ 2 ปีพวกนี้  คุณภาพก็ตามราคา ครับ

ส่วน sygic android ที่มีปัญหาการค้นหาสถานที่  เนื่องจากภาษาไทยมีปัญหากับระบบค้นหา  ลองเปลี่ยนไปค้นหาด้วยภาษาอังกฤษรับรองเจอหมดครับ

ทางแก้ให้ลง app Send To GPS มีใน gpoogle play ลงติดเครื่อง  จะทำหน้าที่ส่งจุดจาก google map ไปยัง sygic ได้

ออฟไลน์ nachi

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 11:55:00 »
มาคอนเฟิร์มว่าเพิ่มเงินอีกหน่อยซื้อ garminเถอะคับ รุ่นกลางไปถึงรุ่นท๊อปมีอัพเดทแผนที่ฟรีตลอดชีพ แถมการอัพเดทก็ง่ายแค่ปลายนิ้วคับ ของจีนเลี่ยงได้เลี่ยงคับ ไม่มีอัพเดทแผนที่แถมฮาร์ดแวร์ไม่ทนพังง่ายเพราะพิสูจน์จากเพื่อนที่ทำงานมาแล้ว ซื้อพร้อมการ์มินผมตอนนี้กลายเปนซากอยู่หลังรถเพื่อนผมแล้ว เลือกgarminแล้วจะไม่ผิดหวังคับ ผมใช้มาเกือบสามปีแล้วยังเนียนกริ๊บ พาไปลุยมาหมดแล้วไม่เคยหลง(แค่พาอ้อม) อิอิ

ออฟไลน์ Super PAT

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 05, 2015, 10:28:22 »
วันก่อนได้รับ mail จากตัวแทนจำหน่าย Garmin Nuvi 55 ปรับราคาจาก 4990.- เหลือ 3990.- และยังได้แผ่นที่แบบ Lifetime มาด้วย คุ้มครับ แพงกว่า nuvi 42 1000.- แต่ได้อัพเดตแผ่นที่ฟรีตลอดชีพ

ออฟไลน์ Odeng

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 08, 2015, 16:30:16 »
  ถ้าใช้งานค่อนข้างบ่อย แนะนำเป็นเครื่อง GPS แยกกันไปเลยจะดีกว่าครับ เพราะไม่ต้องห่วงเรื่องมีสายโทรมาขัดจังหวะ หรือเรื่องเครื่องค้างเนื่องจากทำงานหลายอย่างพร้อมกัน  อีกอย่างเดี๋ยวนี้เครื่องก็ถูกลงมามาก (ขนาด Garmin ก็ยังต้องทำรุ่นล่างๆ ราคา 3-4 พันมาด้วยเลย) ตัวเลือกก็เยอะแยะ

ส่วนจะเลือกยี่ห้อไหน จากประสบการณ์ที่เคยใช้ Garmin กับ IGO-Primo ก็มีจุดเด่นไปคนละอย่าง  แต่ถ้าเป็นมือใหม่เลย ผมแนะนำ Garmin มากกว่าครับ เพราะโปรแกรมจะใช้งานง่ายกว่า บวกกับแผนที่ซึ่งเชื่อถือได้มากกว่า  แต่ยังไงก็ตามต้องเรียนรู้การใช้งานมันหน่อยนะครับ  ถ้าไม่เรียนรู้วิธีการใช้ ยังไงก็งงครับ เดี๋ยวจะกลายเป็นว่าเสียของ ซื้อแล้วไม่ได้ใช้  8)

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 08, 2015, 17:21:39 »
Garmin เถอะครับ
 ;D ;D ;D