ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องฉีดตรง ดีอย่างไรหรอครับ ทำไมเริ่มใช้กันมากขึ้นเรื่อยๆ  (อ่าน 11259 ครั้ง)

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
ถ้าระหว่าง na กับ turbo นี่ต่างกันเห็นๆ แต่ฉีดตรงนี่ดีกว่าฉีดไม่ตรงยังไงหรอครับ แรงกว่าหรือประหยัดกว่าครับ

จะได้เห็นฉีดตรงในเจ้าตลาดทั้งสองเจ้าเมื่อไหร่ครับ

ออฟไลน์ madboy

• Hero Member
ประหยัดกว่าแน่ๆ ส่วนแรงมีหลายปัจจัยเกี่ยวข้องครับ  ;D

ออฟไลน์ Alcatraz

ฉีดเข้ากระบอกสูบโดยตรง ไม่ต้องผ่านที่อื่นให้เสียแรงหรือน้ำมัน ข้อเสียคือความร้อนจะสูงขึ้น แต่ส่วนใหญ่เค้าออกแบบมารองรับไว้อยู่แล้ว

ได้เห็นฉีดตรงในเจ้าตลาดเมื่อไร

โตโยต้าก็มีแคมรี่ไงที่ออกมา ความจริงก็มีมาในเล็กซัสเป็น 10 ปีแล้ว

ฮอนด้า เทคโนโลยี earth dream นั่นแหละ ฉีดตรง แค่ยังไม่ลงบ้านเรา

ออฟไลน์ seamonkey

ลองอ่านดูครับ

http://en.wikipedia.org/wiki/Gasoline_direct_injection

หลักๆคือมันทำยากกว่าดีเซลเพราะต้องแม่นยำในการฉีดมากกว่าครับ

ออฟไลน์ leenawat_sri

• Full Member
 คิดได้เท่านี้อ่ะคับ
1.ทำกำลังอัดกระบอกสูบได้สูงขึ้น กว่ายุคก่อน...จึงแรงขึ้น..หรือประหยัดขึ้น
2รอบสูงๆ ยังจ่ายน้ำมันทัน

MacH1

• บุคคลทั่วไป
ราวๆปี 2000 บล็อกเจ มีตัว 1JZ-FSE กับ 2JZ-FSE ที่มี D4 (direct injection) พ่วงมาด้วย  เป็นเจไม่โบ ม้าเท่าเดิม แต่เผาไหม้ ไอเสียลดลง 

ออฟไลน์ Elextons

เอาเท่าที่จำได้นะครับ เคยศึกษาเมื่อนานมาแล้ว

ข้อดีของเครื่องฉีดตรง
1. สามารถฉีดเชื้อเพลิงบางๆ แบบ Super Lean Burn ได้
   เช่น ปกติ การจ่ายเชื้อเพลิงที่ Lambda = 1 ก็คือ อากาศ 14.7 ส่วน : น้ำมันเบนซิน 1 ส่วน
    พอเป็น Direct Injection สามารถจ่ายเชื้อเพลิงบางได้ถึง 40 : 1
   ทำให้ประหยัดกว่าเครื่องยนต์ธรรมดา ที่ output เดียวกัน

2. ลด Pumping Loss

3. ลดพวกมลพิษ NOx อะไรพวกนี้ได้ดี

ข้อเสีย
1. หัวฉีดมันแพง นี่ขนาดหัวฉีด Solinoid แบบฉีดตรง ยังแพงกว่าธรรมดาตั้งเยอะ
    ถ้าเป็นหัวฉีด Piezo แบบฉีดตรง นี่เค้าว่ากันว่าแพงกว่า Solinoid ฉีดตรงราวๆ 5 เท่า (ได้เจอในเครื่องรหัส B48 ของ BMW Series 3, 4 LCI)

2007 Honda Civic FD 1.8E AT/AS
2014 BMW F30 320i

ออฟไลน์ meeuwarn

อีกหน่อย คงเป็นฉีดตรงหมด

ข้อเสียอีกอย่างคือ เสียง
ลองจาก masda3 หนวกหูมากๆ ดังกว่ารุ่นเก่า แถมไม่ใส่ฉนวนใต้ฝากระโปรง ดังไปกันใหญ่

คนขับรถค่าน้ำมันไม่ถึง 3000 แบบผม ไม่เห็นอยากได้เลย :P

ออฟไลน์ Elextons

อีกหน่อย คงเป็นฉีดตรงหมด

ข้อเสียอีกอย่างคือ เสียง
ลองจาก masda3 หนวกหูมากๆ ดังกว่ารุ่นเก่า แถมไม่ใส่ฉนวนใต้ฝากระโปรง ดังไปกันใหญ่

คนขับรถค่าน้ำมันไม่ถึง 3000 แบบผม ไม่เห็นอยากได้เลย :P

BMW F30 ก้อเป็นครับ ( น่าจะเป็นทุกรุ่นที่ใช้เครื่องรหัส N20). ไปยืนนอกรถ ตอนสตารทใหม่ๆ ถ้าตั้งใจฟัง
จะได้ยินเสียงหัวฉีดดังคล้ายๆเครื่องดีเซล
2007 Honda Civic FD 1.8E AT/AS
2014 BMW F30 320i

ออฟไลน์ ADS

316i ก็ดังครับ ผมต้องโทรไปถามฝ่ายเทคนิคเลยว่าทำไมเสียงเครื่องดังแบบนี้  เขาบอกว่าเป็นเพราะหัวฉีดแรงดันสูง

ก็เลยถามต่อว่า Twin power turbo คืออะไร  ครั้งแรกคิดเองว่าเป็น turbo 2 ตัว  คำตอบคือ
power ที่ได้จากการฉีดตรง + turbo นั่นเอง ไม่น่าละ เหยียบแล้วพุ่งดีมากๆ

แต่พอไปเห็นคลิปของน้าแจ่มที่ใส่ turbo ในตัว jazz โฉมปัจจุบันแล้ว  0- 100 ประมาณ 6 วิเอง แล้วไต่ไปจนมิดเกจจ์ที่ 220 อย่างรวดเร็ว
เจอแบบนี้หลบสถานเดียว 555
อดีต       Austin ... VW เต่า ... VW ตู้ ... Lancer Champ ... Galant GLS ... CRV G1 ... Nissan Super Neo
ปัจจุบัน   Accord G6 ... CRV G3 ... BMW F30 316i

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เบนซินฉีดตรงบางรุ่น เสียงไม่น่าฟังเท่ากับ ดีเซลเทอร์โบบางรุ่น(รอบเดินเบา)

;D ;D ;D

ออฟไลน์ legion

ติดแก๊สยาก ไม่อยากได้เลย อะไหล่จะแพงอีกไหม

ออฟไลน์ H.

เบนซินฉีดตรงบางรุ่น เสียงไม่น่าฟังเท่ากับ ดีเซลเทอร์โบบางรุ่น(รอบเดินเบา)

;D ;D ;D
จริง

ผมชอบเสียงดีเซล Countryman มาก แต่เบนซิลยุโรปรุ่นไหม่ๆนี้เสียงไม่เอาอ่าวเลย

ยังไงผมก็ยังชอบเสียงเบนซิล Maserati อยู่ดี
H.

ออฟไลน์ final

จ่ายน้ำมันบางทำให้เกิดความร้อนสูง เป็นอันตรายต่อเครื่องไม่ใช่หรอครับ

การจ่ายน้ำมันบางๆ ฉีดไม่ตรงทำไม่ได้หรอครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ art_duron

จ่ายน้ำมันบางทำให้เกิดความร้อนสูง เป็นอันตรายต่อเครื่องไม่ใช่หรอครับ

การจ่ายน้ำมันบางๆ ฉีดไม่ตรงทำไม่ได้หรอครับ
ที่เราพูดกันว่าน้ำมันบางเพราะเราเทียบจากน้ำมันและอากาศทั้งห้องเผาไหม้ครับ
แต่ถ้าดูเฉพาะตรงที่หัวเทียนกำลังจุดระเบิด ตรงนั้นไม่บางครับ ตรงนั้นกำลังพอดี จึงทำให้จุดติด
ที่ทำให้ตรงหัวเทียนกำลังพอดีได้ เพราะเราฉีดน้ำมันเข้าใกล้หัวเทียนครับ ซึ่งทำได้เฉพาะเครื่องฉีดตรง ทำให้น้ำมันหนาเฉพาะจุด
ซึ่งเครื่องฉีดไม่ตรงจะทำได้ยากกว่า แต่จะว่าไปก็มีเครื่องแบบ lean burn แบบไม่ฉีดตรงก็มีนะครับ แต่ผมก็ไม่รู้เทคนิคเหมือนกันว่าทำอย่างไร
แต่ไม่ว่าจะใช้เทคนิคใดๆ ก็แล้วแต่ ตรงตำแหน่งหัวเทียนต้องไม่หนาไม่บางครับ จึงจุดติดแล้วเครื่องไม่พัง

ออฟไลน์ Noomza

• Jr. Member
  • **
ส่วนมากมีพี่ๆตอบกันหมดเเล้ว   

ถ้าจะอธิบายง่ายๆ  ระหว่าง ฉีดตรง กับ ฉีดในท่อร่วมไอดี   

ฉีดตรง คือการฉีดน้ำมันล้วนๆ เข้าไปในห้องเผ้าไหม้  ซึ่งจะเป็นฝอยละอองมากกว่าเเม่นยำมากกว่ามาก  ในทุกความเร็วรอบไม่ว่าจะต่ำ กลาง สูง  ทำให้เครื่องยนต์ รีดกำลังได้เร็วกว่า 
เเต่ข้อเสียของมันก็มี คือเครื่องยนต์ต้องออกเเบบมาให้รองรับการใช้งาน (เพิ่มทุน)  เเละอุปกรณ์ต่างๆก็ต้องทำงานได้อย่างถูกต้องเเม่นยำ ราคาจึงต้องสูง เฉพาะค่าหัวฉีดก็เเพงกว่าปกติเเล้ว  เพราะต้องทนความร้อนภายในห้องเผาไหม้  รวมถึงความเเม่นยำในการฉีดน้ำมันในทุกความเร็วรอบ 

ส่วน หัวฉีดธรรมดา  ค่อนข้างนิยมใช้กับรถทั่วไปเพราะ ลงทุนต่ำ อะไหล่ถูก เทคโนโลยีไม่ซับซ้อน เเละประหยัด(เเล้วเเต่การออกเเบบ)
ฉีดธรรมดาคือฉีดภายในท่อรวมไอดี ส่วนผสมระหว่างน้ำมันกับอากาศจะถูกผสม พอวาล์วไอดีเปิด  ไอดีจะถูกดูดเข้าไปในห้องเผาไหม้  พอลูกสูบเลื่อนขึ้น ไอดีบางส่วนก็จะถูกดันกลับไป
ทำให้ปริมานไอดีในห้องเผาไหม้น้อยลง เเต่มันก็เพียงพอในการจุดระเบิด  ปัญหาของการฉีดเเบบนี้ รอบขึ้นช้า เเละความเเมนยำในการผสมไอดีค่อนข้างน้อยเมือรอบสูงขึ้น

ออฟไลน์ aod

ส่วนมากมีพี่ๆตอบกันหมดเเล้ว   

ถ้าจะอธิบายง่ายๆ  ระหว่าง ฉีดตรง กับ ฉีดในท่อร่วมไอดี   

ฉีดตรง คือการฉีดน้ำมันล้วนๆ เข้าไปในห้องเผ้าไหม้  ซึ่งจะเป็นฝอยละอองมากกว่าเเม่นยำมากกว่ามาก  ในทุกความเร็วรอบไม่ว่าจะต่ำ กลาง สูง  ทำให้เครื่องยนต์ รีดกำลังได้เร็วกว่า 
เเต่ข้อเสียของมันก็มี คือเครื่องยนต์ต้องออกเเบบมาให้รองรับการใช้งาน (เพิ่มทุน)  เเละอุปกรณ์ต่างๆก็ต้องทำงานได้อย่างถูกต้องเเม่นยำ ราคาจึงต้องสูง เฉพาะค่าหัวฉีดก็เเพงกว่าปกติเเล้ว  เพราะต้องทนความร้อนภายในห้องเผาไหม้  รวมถึงความเเม่นยำในการฉีดน้ำมันในทุกความเร็วรอบ 

ส่วน หัวฉีดธรรมดา  ค่อนข้างนิยมใช้กับรถทั่วไปเพราะ ลงทุนต่ำ อะไหล่ถูก เทคโนโลยีไม่ซับซ้อน เเละประหยัด(เเล้วเเต่การออกเเบบ)
ฉีดธรรมดาคือฉีดภายในท่อรวมไอดี ส่วนผสมระหว่างน้ำมันกับอากาศจะถูกผสม พอวาล์วไอดีเปิด  ไอดีจะถูกดูดเข้าไปในห้องเผาไหม้  พอลูกสูบเลื่อนขึ้น ไอดีบางส่วนก็จะถูกดันกลับไป
ทำให้ปริมานไอดีในห้องเผาไหม้น้อยลง เเต่มันก็เพียงพอในการจุดระเบิด  ปัญหาของการฉีดเเบบนี้ รอบขึ้นช้า เเละความเเมนยำในการผสมไอดีค่อนข้างน้อยเมือรอบสูงขึ้น

ชัดเจนครับ  :D