ผู้เขียน หัวข้อ: MAZDA 2 มือสอง น่าซื้อมั้ยครับ  (อ่าน 7433 ครั้ง)

ongchaifilm

• บุคคลทั่วไป
MAZDA 2 มือสอง น่าซื้อมั้ยครับ
« เมื่อ: มีนาคม 03, 2015, 16:46:39 »
รบกวนสอบถามด้วยครับ
งบประมาณ สามแสนครับ
เทียบราคา B-segment ดูแล้ว MAZDA 2 ซีดาน  ปี 2011 - 2013  ราคาน่าสนใจมากๆเลยครับ (สองแสนปลาย ถึง สามแสนกลางๆ)

ถืออว่า โอเคมั้ยครับ หรือควรมองตัวอื่นครับ กะใช้ระยะยาวครับ

เรื่องการบำรุงรักษาตามระยะพอๆ Ho กะ To มั้ยครับ
_________
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• Hero Member
    • ร้าน เอที คอมสำโรง
Re: MAZDA 2 มือสอง น่าซื้อมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 03, 2015, 18:46:26 »
น่าสนมากครับ ขับดี จับติดแก๊ส ก็ประหยัดสบายๆ

ค่าบำรุงรักษาไม่หนีกันมากครับ

แต่จะมีอะไหล่บางตัวที่ราคาสูงไปหน่อย อย่าง 

1. ยางแท่นรองเครื่อง
2. คอยส์จุดระเบิด

นอกนั้นก็ราคาใกล้เคียงกับรุ่นอื่นๆครับ

ขับสนุก มั่นใจกว่าหลายรุ่นอยู่ครับ ในระดับเดียวกัน  ที่สำคัญ ถูกตังด้วย
 ;D
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ Auto

Re: MAZDA 2 มือสอง น่าซื้อมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 03, 2015, 19:15:36 »
ข้อดีเลยคือได้รถราคาถูกมากถ้าเทียบกับไปซื้อมือ 2 เจ้าตลาด เหมือนกัน  เก็บเงินส่วนต่างไปทำอะไรอีกเยอะได้ 
อะไหล่บางตัวแพงกว่า  เข้าศุนย์ทุกระยะถ้าเทียบกันต่อระยะแพงกว่า เจ้าตลาด   แต่ได้เราจะได้เปรียบส่วนต่างที่มากกว่าตอนซื้อรถมือ 2 มาเป็นตัวชดเชย 

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 03, 2015, 20:27:40 »
ปัญหาที่เจอเท่าที่ใช้มา 130k น่ะครับ
1.แอร์เหม็นเวลาคิกดาวน์โหดๆ ที่รอบ 3000 ปลายๆ กลิ่นเหม็นไหม้ก็จะเข้ามาทันที
2.ยางแท่นเครื่องทรุดเร็วไปหน่อย และราคาอะไหล่ตัวนี้ใน 0 แพงใช้ได้ ทางแก้หาซื้อเอาจากข้างนอก ถูกกว่าครึ่งๆเลย
3.พวงมาลัยดัง กึกๆๆ เวลาเลี้ยว ไม่รู้ว่าล็อตหลังๆหายหรือยังน่ะ ทางแก้ หาจารบีอัดลูกปืนกับประแจเบอร์ 12 (น่าจะน่ะ) ถอดมาอัดเอง หายสนิท
ที่เหลือก็เปลี่ยน นมค นมก ตามระยะก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ

ผมเข้าอู่นอกตั้งแต่ 60k เบื่อเข้าศูนย์แล้วชาร์จเยอะ

พวกอะไหล่เดียวนี้หาง่ายมากครับ ไป join ในกรุ๊ปซื้อขายอะไหล่เฉพาะมาสด้าสอง ของดีเพียบ
มาสด้ายุคนี้ไม่เหมือนยุคตราดอกยัวแล้วครับที่อะไหล่แพงๆ :D
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ testmaster

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 03, 2015, 21:52:58 »
พวงมาลัยกึกๆ เอาไปเข้าศูนย์เลยครับอัดจารบีตัวล่าสุดใช้มาเกือบปีก็ยังไม่ดังนะครับ หมดประกันก็เอาเข้าได้นะครับอาการนี่เค้าอัดให้ฟรี

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 00:38:08 »
ถ้ามองรูปทรงมันก็ยังสวยดูไม่เก่าครับ

ถ้าพวกอะไหล่เบิก0รอนานนะครับ ไม่รู้สต็อกกี่ปีเพราะรถตกรุ่นไปแล้ว

ส่วนอะไหล่นอกผมไม่มีความรู้ครับ ถ้าเป็นคู่แข่งปีเดียวกันราคาแพงกว่าค่อนข้างเยอะ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 11:50:18 »
อะไหล่เบิกศูนย์มาสด้าบางชิ้นรอนาน  บางชิ้นไม่มีในสต๊อก  แพงนะใช่ไม่ถูกแน่   

ออฟไลน์ ozzy750

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 12:32:58 »
ได้ไม่เกินสามต้นๆ น่าสนครับ ดูที่วิ่งมาน้อยๆ รถใช้ดีครับ ผมใช้มาประมาณ 8 หมื่นโลแล้ว ยังโอเค เข้าศูนย์ผมว่าไม่แพงนะ ราคาพอๆ กับเจ้าตลาด อะไหล่บางตัวแพง แต่ก็ไม่ได้เปลี่ยนกันบ่อยๆ นิ ดีไซน์ถือว่ายังไม่เก่า เปรียบเทียบกับอาหารผมว่าเป็นอาหารรสกลมกล่อม ปริมาณได้ไม่เยอะแต่ก็พออิ่ม รสชาติไม่ค่อยจัดจ้านแต่ก็อร่อยกำลังพอดี....

ออฟไลน์ shutoff

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 04, 2015, 12:54:15 »
การบำรุงรักษา

น้ำมันเครื่อง ใช้เบอร์ 20 หรือ 30 กรองเครื่อง 2xx บาท
กรองอากาศไม่แพง เปลี่ยนทุกสองหมื่นโล
น้ำมันเกียร์ออโต้ถ้าจำไม่ผิด ทุกสี่หมื่นโล  ถือว่าเรทไม่แพงนะ

รถผมแสนโล เปลี่ยนตามคู่มือเลย (ทำเชค list เองตามคู่มือ)
ของเหลวข้างต้น + น้ำยาหม้อน้ำ
M/T เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ที่แสนโล ลิตรละ 120 x 3L
สายพานหน้าเครื่อง
รุ่นนี้ใช้โซ่ขับ เสียงเงียบมาก ไม่มีสายพานไทมมิ่งให้เปลี่ยน
หัวเทียน
ที่เหลือก็ช่วงล่าง

ภาพรวมๆ จ่ายพอๆ กับ honda อีกคันที่บ้าน

ongchaifilm

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 18, 2015, 18:06:04 »
ขอบคุณครับ

แล้วอัตราสิ้นเปลืองเป็นยังไงบ้างครับ

ตอนเสียงรอบข้างบอกค่อนข้างเปลืองน้ำมัน  วิตกนิดหน่อยครับ