ผู้เขียน หัวข้อ: เอา ACV30 มาบิ้วใหม่จะคุ้มมั้ยคับ  (อ่าน 8198 ครั้ง)

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
เอา ACV30 มาบิ้วใหม่จะคุ้มมั้ยคับ
« เมื่อ: มีนาคม 22, 2015, 19:20:23 »
จากกระทู้ก่อนที่ถาม เรื่อง Camry 2015 ติดแก็ส vs Prius

เลยไปคุยกับทางบ้าน เค้าก็บอกกันมาว่าเอา ACV30 ของญาติที่จอดเก็บไว้มาใช้สิ

ซึ่งเป็นตัว 2.4q mc DVD navi ปี 2005 อายุก็ร่วม 10 ปี วิ่งมา 2 แสนนิดๆ

เลยมีโครงการว่าจะเอามาบิ้วใหมทั้งคัน

1.ถอดกระจกเดิมออกรอบคัน
2.ลอกสีเก่าออกแล้วพ่นสีใหม่
3.เปลี่ยนเบาะไฟฟ้าคู่หน้าใหม่
4.เปลี่ยนเบาะคู่หลังใหม่
5.เปลียนแผงประตูใหม่รอบคัน
6.ใส่กระจกใหม่รอบคันแล้วติดฟิลม์ใหม่
7.เปลี่ยนช่วงล่างใหม่ทุกชิ้น
8.เปลี่ยนไฟหน้า หลังใหม่
9.เปลี่ยนเครื่องเสียงพร้อมลำโพงใหม่
สุดท้ายติดแก็ส และ เปลี่ยนอะไหล่จุกจิกเครื่องยนต์หลักๆ

แล้วเอามาใช้ยาวๆอีก 10 ปี ถ้าไม่ใช้ก็จอดเก็บไว้ในโกดังเหมือนเดิม

งบประมาณ 2 แสนบวกลบ

ถ้าผมทำตามที่เขียนมาข้างบนนี้มันจะคุ้มมั้ยคับ

หรือขายแล้วไปออกตัวอื่นจบๆกว่า
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ mick

Re: เอา ACV30 มาบิ้วใหม่จะคุ้มมั้ยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 22, 2015, 19:45:28 »
บางอันไม่จำเป็น ก็ไม่ต้องทำก็ได้มั้งครับ กระจก เบาะ อะไรแบบนี้

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: เอา ACV30 มาบิ้วใหม่จะคุ้มมั้ยคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 22, 2015, 19:55:29 »
1.ถอดกระจกเดิมออกรอบคัน
ถ้ากระจกเดิมไม่แตกไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนครับ เปลี่ยนฟิลม์พอ ตอนลอกระวังลวดไล่ฝ้าขาดหน่อยละกันครับ
2.ลอกสีเก่าออกแล้วพ่นสีใหม่
แล้วแต่ชอบครับ แต่ต้องบอกไว้ก่อนว่าราคาขายจะตกฮวบ แต่ถ้ามีสนิมก็ตัดผุไปเลยก็ดีครับ
3.เปลี่ยนเบาะไฟฟ้าคู่หน้าใหม่
จัดไป เบาะเดิมออกแบบมาได้ค่อนข้างแย่ นั่งแล้วปวดขามาก
4.เปลี่ยนเบาะคู่หลังใหม่
จัดไป เบาะหลังรุ่นนี้แย่กว่าเบาะหน้าเสียอีก
5.เปลียนแผงประตูใหม่รอบคัน
ไม่เสียไม่ต้องทำครับ ยกเว้นว่าจะเปลี่ยนสี
6.ใส่กระจกใหม่รอบคันแล้วติดฟิลม์ใหม่
ย้อนกลับไปดูข้อ1
7.เปลี่ยนช่วงล่างใหม่ทุกชิ้น
จัดไป ช่วงล่างรุ่นนี้นิ่มย้วย เคยได้ยินจากที่ไหนสักที่ว่าโช้ค monroe sensatrack ใช้ได้
8.เปลี่ยนไฟหน้า หลังใหม่
แล้วแต่ชอบครับ
9.เปลี่ยนเครื่องเสียงพร้อมลำโพงใหม่
ของจขกท เป็นรุ่นไมเนอร์เชนจ์ อันนี้แล้วแต่ชอบครับ

อย่าลืมหายางแท่นเครื่องดีๆ และ ฝาปิดเครื่องอันใหม่ด้วยนะครับ เพราะฝาของรุ่นนี้ใช้ไปนานๆจะเหลือง ยิ่งตีนหนักยิ่งเหลืองมาก และลองหาล้อของ ACV50 พร้อมยางมาใส่น่าจะโอ อย่าลืมดูเบรคด้วยนะครับ เบรครุ่นนี้ไม่คมเท่าไหร่

ออฟไลน์ oak7070

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 22, 2015, 19:58:18 »
เปลี่ยนช่วงล่างเก็บสี ติดฟิล์มใหม่ใช้อีก 10 ปีใด้ครับเสียค่อยซ่อมตามอาการตัวนี้เครื่องกับเกียร์ 5แสนโลสบายๆครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 22, 2015, 20:16:49 »
ผมว่าเป็นรถที่น่าใช้นะบิ้วใหม่ใช้ไปอีกหลายปีนะ ถ้ากระจกไม่แตกไม่เป็นลอยไม่ต้องเปลี่ยนหรอกเปลี่ยนแค่ฟิล์มใหม่

แล้วก็เก็บพวกช่วงล่างใหม่ ยางแท่นเครื่อง เบรกใหม่ ส่วนเรื่องสีถ้าไม่ผุแค่อาบน้ำก็พ่อแล้วมั้งครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2015, 22:20:49 โดย F&O »

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 22, 2015, 21:16:22 »
บ้านผมใช้ตัวนี้อยู่ ถ้าจะใช้อีก 10 ปี ผมว่าไม่ถึงครับ
อย่างมาก อนาคตตัวนี้ ผมมองว่าไม่น่าเกิน 5-6 ปี ซัก 2020 น่าจะหมดแล้ว

ตัวนี้ บิวแค่โช๊คอัพ กับเก็บงานช่วงล่าง พอแล้วครับ
สำคัญๆคือ
1. แอร์ ของผมแอร์พัง 2 รอบแล้ว ซ่อมทีเกือบหมื่น
2. จารบี ตรงแกนพวงมาลัย มันแห้ง มันฝืด ต้องเช็คบ่อยๆ
3. โช๊คอัพ ช่วงล่าง จุดอ่อนของมันเลย
4. เกียรมีแค่ 4 สปีด กินน้ำมัน

อะไรเปลี่ยนได้ เปลี่ยนไหวก็ทำครับ
กระจก เบาะ แผงประตู อย่าไปยุ่งเลย แค่แก้ตามอาการก็พอ
แนะนำว่าทำตามสเตปนี้
1. เปลี่ยนถ่ายของเหลวให้หมด น้ำมันเครื่อง เกียร หล่อเย็น เช็คน้ำกลั่นแบต
2. เข้าศูนย์ เข้าอู่ เช็คช่วงล่างให้ดี จารบีพวงมาลัยอย่าให้ขาด เช็ครั่วซึมให้หมด
3. ล้างขัดสีซักที
4. เช็คยาง ศูนย์ล้อ ผ้าเบรค จานเบรค ไม่ดีหรือหมดหรือเสื่อมก็จัดการ
5. ตบท้ายด้วยฟิลม์ เครื่องเสียง เก็บรายละเอียดพวกยางขอบประตู

หมดนี่ ไม่เกิน 5 หมื่น ใช้ต่อได้อีกต่ำๆก็ 2-3 ปี ค่อยว่ากัน

ออฟไลน์ tozmania

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 22, 2015, 21:20:06 »
จากโจทย์ตอนแรกจะซื้อ camry 2015 หรือ prius กับจะมาบิ้วต์ ACV30 ผมเลยงงคำถามหน่อยๆ

คือถ้ารถใหม่ก็จะมีมาตรฐานความปลอดภัย การขับขี่ ฯลฯ ที่ดีกว่า
แต่ถ้าเก็บงานรถเก่ามันก็จะได้เรื่องงบที่ไม่ต้องจ่ายออกไปก้อนโต

ความเห็นผม ถ้ารถมันมีจุดต้องซ่อมเยอะ ผมจะเทิร์นไปออก B-SEG (ถ้าไม่จำเป็นต้องใช้รถใหญ่) ซักคันดีกว่า

ออฟไลน์ dorAdeMOn

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 22, 2015, 21:22:48 »
ผมมองว่า กระจก เบาะ สี ไม่จำเป็นต้องทำครับ

เน้นใช้งานจริงๆ ไปมองที่เครื่องยนต์ เกียร์ แอร์ ช่วงล่าง ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Mr.Chaw

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 22, 2015, 21:25:43 »
ไฟหน้ารุ่นนี้ HID เลี้ยวตามพวงมาลัยด้วยหนิครับ จะเปลี่ยนทิ้งเอาสวยก็เสียดายนะฮับบ
เครื่องเสียงนี่ระวังนะครับ front โตโยต้า มันจะมีกรอบเฉพาะของมัน ไม่ใช่เอา 2 din อะไรมาใส่แล้วมันจะพอดีอ่ะครับ
Own : Porsche Boxster 986 MT
Drive : +Volvo S80 D4 +Toyota Fortuner
Drove : Honda Accord Euro CL9, Volvo 960, Volvo S80 D5, Toyota Prado J120
Want : Porsche C2 996 MT

GreenG

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 22, 2015, 21:31:57 »
พักหลังๆ ผมเห็นคนเอาเจ้า ACV30 มาขับกันเยอะมาก เป็นรถมือ 2 นะครับ

ไม่น่าเป็นห่วงอะไร บิ้วใหม่ได้เลย

แต่เป็นผมภายใน ไม่ทำอะไรมาก ทำตามอาการ ส่วนกลไกจำเป็นกว่า ต้องซ่อมครับ :)

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 22, 2015, 22:45:43 »
ลดขนาดโปรเจ็คลงก่อนมั้ยคับ

ภายในถ้าเน่าก็หุ้มหนังใหม่ หนังเดิมที่เป็นหนังแท้นับชิ้นได้ หุ้มใหม่ไม่น่าแพง อยากเวอร์ๆเลยสองหมื่นทั้งคัน

ภายนอก เครื่อง เกียร์มันทนทายาทเลยรุ่นนี้ ไม่น่าพัง ถ่ายของเหลวดีๆลงซํกชุด ใช้ลืมม

ช่วงล่าง เก็บเท่าที่ต้องซ๋อม ร้านช่วงล่างทำได้หมด แนะนำอย่าเน้นถูก มันไม่ค่อยทน เสียเวลารื้อหลายรอบ

สี ถ้าแค่ไม่เงา หาร้านขัดสีชุดใหญ่ซักชุด ถ้าริ้วรอยมากก็ทำสี แนะนำให้ทำสีเดิม รุ่นนี้ คหสตผมว่าแต่งไม่ขึ้นเล้ยยย ขับเดิมๆสวยสุด

ไฟหน้า ไฟท้าย ส่งไปขัดเงาให้ใสๆ ทำได้สบายมาก ไม่ถึง2-3พัน โคมเดิมมันเลี้ยวตาม และ ซีน่อนแท้โรงงาน เปลี่ยนออกเสียดายของ

เครื่องเสียงเดิมๆผมว่าเพราะมากแล้วนะ ถ้าลำโพงแตกหาลำโพงเกรดพอดีๆมาใส่ แหล่มมมม

ส่วนกระจก ผม งง ว่าจะไปทำมันทำไม ถ้าแตกก็เปลี่ยนบานนั้นๆไป ฟิลม์ก็ลอกทิ้งติดใหม่ รถดูใหม่ขึ้นเยอะ

ทั้งหมดนี่ผมว่า 5-7 หมื่น เหลือสบายๆหนักช่วงล่างหน่อยๆ ใช้สบายๆลืมเลยคับ ผมเคยมีรุ่นนี้ออกป้ายแดงมาเลย ใช้5ปีทิ้ง แล้วมาสอยมือสองมาใช้อีก2ปี ทนโคตรรรร
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 22, 2015, 23:35:43 »
ไม่รู้เอาพวงมาลัยรุ่นปัจจุบันไปใส่ได้ไหม

หากได้ แนะนำให้เปลี่ยนมากกว่ากระจกรอบคันครับ

ได้อารมณ์การขับมากขึ้นแน่นอนครับ (เพราะเราเห็นมันตลอด)

;D ;D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ nimnim_thailand

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 23, 2015, 04:21:03 »
ไป ACV40  ดีกว่าครับ
ราคาเริ่มเห็น 4 ต้นๆเยอะแล้ว สดกว่า สวยกว่าเยอะ

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 23, 2015, 08:09:17 »
ถ้าสีเดิมไม่ผุอย่าลอกสีเดิมออก สีพื้นที่พ่นทีหลังต่อให้ยี่ห้อดีขนาดไหนเดี๋ยวมันจะปูดออกมาไม่ทนเหมือนสีเดิมโรงงาน ถ้าไม่ผุแนะนำให้พ่นทับไปเลยครับ

keanetona

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 23, 2015, 09:39:39 »
ไป ACV40  ดีกว่าครับ
ราคาเริ่มเห็น 4 ต้นๆเยอะแล้ว สดกว่า สวยกว่าเยอะ

ACV40 ก็ขับดีกว่าจริงๆน่ะแหละครับ ออโต้5สปีด เครื่องกระฉับกระเฉงกว่า

แต่คอนโซลเยิ้ม

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 01:39:18 »
ผมว่าไม่คุ้มครับ ทำเยอะไปน่ะ

ถ้าเป็นรถผมไปเก็บช่วงล่างให้หมดก่อนครับ ทำสีใหม่ เปลี่ยนโคมไฟหน้าท้ายให้มันใสๆไม่ขุ่น แค่นั้นพอครับ ใช้ยาวๆได้เลย

พวงมาลัยรออะไหล่ ACV50 MC มาใส่ครับๆ สวยๆเลย