ผู้เขียน หัวข้อ: รถไหลไปชนรถสนิม แล้วมีลอยๆเหมือนสนิมติดมา  (อ่าน 2404 ครั้ง)

ออฟไลน์ AiiAii

• Newbie
  • *
รถไหลไปชนรถกระบะที่กันชนเป็นสนิมค่ะ. คือเข้า D ตอนรถติดแล้วเผลอ รุ้ตัวอีกทีก้ชนแล้ว

แต่ว่ารถไม่มีบุบ หรือสีแตกอะไรนะครับ แต่เป็นลอยข่วนแบบตื่นๆ ไม่กินสีรถ

แต่เหมือนมีสีสนิมติดมาอะค่ะ ลอยสีเหมือนสนิมที่ติดมานี่ใช้น้ำปล่าวล้างออกไหมค่ะ

ตอนนี้เครียดค่ะ รถยืมเพื่อนมาใช้ด้วยค่ะ รุ้สึกสำนึกผิดที่ไม่ระวังให้ดีกว่านี้ด้วยค่

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: รถไหลไปชนรถสนิม แล้วมีลอยๆเหมือนสนิมติดมา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 22, 2015, 01:49:07 »
เดาว่า จขกท ขับรถเก๋ง แล้วเอากันชนไปจิ้มเค้าเบาๆ
ซึ่งกันชนรถเก๋งจะเป็นพลาสติก หรือไฟเบอร์ จะเรียกอะไรก็แล้วแต่ แต่ไม่ใช่เหล็ก
ถึงจะมีขี้สนิมติดมาก็ไม่ต้องกลัวว่าจะลามครับ ถ้าล้างไม่ออกลองใช้น้ำยาขัดสีนี่แหละครับ ถูๆออก
เว้นรู้สึกผิดจริงๆ ก็ทำสีใหม่ให้เพื่อนครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Eddy5659

Re: รถไหลไปชนรถสนิม แล้วมีลอยๆเหมือนสนิมติดมา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 22, 2015, 06:07:11 »
เพื่อป้องกันไว้ พารถไปฉีดยากันบาทะยักครับ ฮี้ๆๆ ล้อเล่นนะครับ

หาพวกผลิตภัณฑ์ลบรอยขีดข่วน (scratch remover) มาขัด วนๆ ก็หายแล้วครับ
ลูกชายแฝดของผมก็พึ่งเอาปากกาลูกลื่นเปลี่ยนแคมรี่สีขาว เป็นสีน้ำเงินรอบคันเบย
ผมใช้น้ำยาล้างเล็บเช็ดออก แต่รอยกดนี่สิเล่นเอาเหงื่อตกเลยครับ กว่าจะเอาน้ำยาลบรอยขัดเสร็จ เล่นไปครึ่งวัน
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ carpenter

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 22, 2015, 09:00:59 »
กันชนหน้ารถเก๋งเป็นพลาสติก (fiber) ไม่เป็นสนิมแน่นอน ลองไปขัดดูก่อนคับ เผื่อออก

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 22, 2015, 09:49:18 »
เคยได้ยินคำโบราณไหมครับ "สนิมเหล้ก ย่อมเกิดจากเนื้อในตน" เพราะฉะนั้นประเด็นที่ว่าสนิมจะติดมาเหมือนไวรัสตับอักเสบหรือ HIV นี่ไม่น่าจะจริงและเปนไปได้ครับ ประเด็นต่อมาชนตรงกันชนนี่เนื้อกันชนรถสมัยใหม่เป็น PP คือพลาสติคอย่างหนึ่ง ไม่ต้องกลัวครับไม่ติดมาแน่นอน ประเด็นสุดท้ายอันนี้ตรงกับที่จขกท.ถามมมานั้นคือจะล้างออกไหม ไม่ต้องเครียดครับ ท่านไปคารืแคร์แถวๆบ้าน ท่านไปให่เขาล้างรถ ดูดฝุ่นและขัดเคลือบสีเฉพาะจุดที่ท่านกังวล ไม่เกินครึ่งวันสวยงามเหมือนเดิมแน่นอนครับ ไม่ต้องไปเครียดหรือวิตกกังวลไปครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 22, 2015, 16:40:49 »
เรื่องสนิมหน่ะไม่ต้องห่วง ถ้าเนี้อสีไม่หลุด สนิมก็ไม่มีทางติดรถแน่นอน

ยิ่งเป็นกันชน สนิมหมดสิทธิ์ครับ เพราะเป็นพลาสติก ยังไงก็ไม่ขึ้น

-------

ปล.

รถไหลไปชนรถกระบะที่กันชนเป็นสนิมค่ะ. คือเข้า D ตอนรถติดแล้วเผลอ รุ้ตัวอีกทีก้ชนแล้ว

แต่ว่ารถไม่มีบุบ หรือสีแตกอะไรนะครับ แต่เป็นลอยข่วนแบบตื่นๆ ไม่กินสีรถ

แต่เหมือนมีสีสนิมติดมาอะค่ะ ลอยสีเหมือนสนิมที่ติดมานี่ใช้น้ำปล่าวล้างออกไหมค่ะ

ตอนนี้เครียดค่ะ รถยืมเพื่อนมาใช้ด้วยค่ะ รุ้สึกสำนึกผิดที่ไม่ระวังให้ดีกว่านี้ด้วยค่

จขกท. เป็น "คะ" หรือ "ครับ" ผมอ่านแล้วยัง งงๆ อยู่

"รอย" ไม่ใช่ "ลอย" (ลอย แปลว่าบิน ล่องลอยในอากาศ)
"น้ำเปล่า" ไม่ใช่ "น้ำปล่าว" ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 22, 2015, 16:45:27 โดย No Trespassing »

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 22, 2015, 19:41:06 »
เพื่อป้องกันไว้ พารถไปฉีดยากันบาทะยักครับ ฮี้ๆๆ ล้อเล่นนะครับ

หาพวกผลิตภัณฑ์ลบรอยขีดข่วน (scratch remover) มาขัด วนๆ ก็หายแล้วครับ
ลูกชายแฝดของผมก็พึ่งเอาปากกาลูกลื่นเปลี่ยนแคมรี่สีขาว เป็นสีน้ำเงินรอบคันเบย
ผมใช้น้ำยาล้างเล็บเช็ดออก แต่รอยกดนี่สิเล่นเอาเหงื่อตกเลยครับ กว่าจะเอาน้ำยาลบรอยขัดเสร็จ เล่นไปครึ่งวัน

ผมมาช้าไปเยอะเลย
ถ้ามาเร็วกว่านี้ คงคงจะบอกให้ไปฉีดยาเหมือนกัน -.-"

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 23, 2015, 09:50:12 »
ทำสีไหม่ครับ ไม่ใช่เพราะสนิมนะ แต่ทำเพราะเป้นรถเพื่อน
H.