ผู้เขียน หัวข้อ: ป้ายประมูลกราฟฟิก อยากเปลี่ยนเป็นป้ายขาวธรรมดา แต่เลขเดิม  (อ่าน 13071 ครั้ง)

ออฟไลน์ All Spark

• Jr. Member
  • **
ป้ายทะเบียนเลขประมูลลายกราฟฟิก อยากเปลี่ยนเป็นป้ายขาวธรรมดา แต่เลขเดิม

ตอนที่ขนส่งให้ป้ายทะเบียน เค้าให้มาแค่ 2 แผ่นที่เป็นลายกราฟฟิก ผมใส่รถมาเกือบ3ปีแล้ว ถ้าอยากจะเปลี่ยนเป็นป้ายขาวธรรมดาต้องทำอย่างไรบ้างครับ? รถยังผ่อนอยู่ และได้คืนภาษีรถคันแรก

คือเบื่อๆป้ายลายกราฟฟิกแล้วครับ เห็นกันเกลื่อน จะเอาไปใส่กรอบปิดบังลายให้เห็นแต่ตัวเลขและตัวอักษรก็หลายตังค์ และกลัวโดนจับ ... เห็นรถคันอื่นใส่ป้ายทะเบียนที่เป็นเลขประมูลแต่เป็นป้ายขาวธรรมดาไม่มีลวดลาย มันก็สวยไปอีกแบบ เลยอยากใส่บ้างครับ

ไม่ทราบว่าที่ กรุงเทพฯหรือจังหวัดอื่นๆนี่ ขนส่งเค้าให้ป้ายมากี่อัน 2 หรือว่า 4 ป้ายครับ

ออฟไลน์ g_abac

• Full Member
ให้มาแค่ 2 ครับ

ต้องไปทำเรื่องที่ขนส่งเพื่อขอเปลี่ยนป้ายครับ
2008  Lexus IS250 Premium
2014  E300 Bluetec Hybrid AMG (W212)
2015  ActiveHybrid 5 M Sport (F10 LCI)
2020  E220d Sport (W213)
2020  X5 xDrive 30d M Sport (G05)

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
ของผมขนส่งให้มา4อันครับแต่ของเพื่อนให้มา2อันและต้องคืนป้ายกราฟฟิคไปถึงจะได้ป้ายขาวมา หมวดของผมกับเพื่อนเป็นป้ายที่เรียกว่าสีทองแต่ของจริงออกสีเหลืองพวกผมเลยใส่ป้ายขาวดีกว่า
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ taxzar

• Newbie
  • *
ให้ป้ายประมูลมาสองใบคับ

เปลี่ยนเป็นป้ายขาวได้ ของผมก็เปลี่ยนเป็นป้ายขาวคับ

ผมไปแจ้งหายแล้วขอทำใหม่เลยคับ เพราะอยากเก็บป้ายเดิมไว้

• **
ขอบคุณมากครับ
เมื่อกี้โทรไปที่ขนส่ง ค่าป้าย ป้ายละ 100 บาท 2 ป้ายก็ 200 บาท ค่าแบบฟอร์มอีก 5 บาท

แต่เค้าบอกให้ใปติดต่อเรื่องเล่มทะเบียนที่ไฟแนนซ์ก่อน

เปลี่ยนเป็นป้ายขาวได้ ของผมก็เปลี่ยนเป็นป้ายขาวคับ

ผมไปแจ้งหายแล้วขอทำใหม่เลยคับ เพราะอยากเก็บป้ายเดิมไว้
จะไปแจ้งหายทำไมกันครับ? ป้ายประมูลเป็นของเราเองอยู่แล้ว

ออฟไลน์ Minny

• Full Member
เคยเห็นคันนึงค่ะ Sylphy เลขประมูล ข้างหน้าป้ายขาว ข้างหลังป้ายกราฟิก
ก็แค่ผู้หญิงตัวเล็กๆ
I'm waiting for you, Ford Ecosport Ecoboost!

ออฟไลน์ warez

• Sr. Member

จะไปแจ้งหายทำไมกันครับ? ป้ายประมูลเป็นของเราเองอยู่แล้ว

ต้องคืนครับ (ตามกฏกติกาของไทยนะครับ)
ส่วนของท่านไม่ต้องคืน คงเป็นเพราะที่นี่ประเทศไทยครับ กฏกติการ มีสำหรับคนหลายระดับ

ต้องคืนครับ (ตามกฏกติกาของไทยนะครับ)
ส่วนของท่านไม่ต้องคืน คงเป็นเพราะที่นี่ประเทศไทยครับ กฏกติการ มีสำหรับคนหลายระดับ
ผมก็งงเหมือนกันครับเพราะเขียนแบบฟอร์มไปว่าต้องการป้ายขาวเท่านั้นแต่เจ้าหน้าที่ขนส่งเอามาให้ทั้งขาวทั้งทองเลย ผมไม่อยากได้ด้วยเพราะบอกแล้วว่าสีทองมันเหลืองคล้ายป้ายแท็กซี่มาก ปัจจุบันเก็บไว้เป็นภาระกับตัวเองเพราะไม่เคยเอามาใช้เลย ว่างๆจะไปคืนเจ้าหน้าที่อีกทีครับ ผมเป็นคนไม่ชอบทำอะไรผิดกฎหมายครับ เวลาเอารถไปตรวจสมอ.และขนส่งเพื่อจดทะเบียน ผมก็ขับไปให้เจ้าหน้าที่ตรวจเหมือนคนอิ่นๆครับ

• **
คิดดูอีกที ต้องลางาน ยุ่งยาก หลายขั้นตอน ... ใช้ป้ายเดิมไปอีก 2 ปีดีกว่า
ให้รถคันแรกขายได้ก่อน แล้วค่อยเปลี่ยนป้ายไปใส่รถคันใหม่ครับ ...เล็ง Fortuner ใหม่เอาไว้ อิอิ