ผู้เขียน หัวข้อ: ข่าวด่วน!! พรุ่งนี้ (4 เม.ย.58) น้ำมันลด 0.50 - 1.50 บาท/ลิตร ทุกชนิดครับ  (อ่าน 3034 ครั้ง)

ออฟไลน์ Darkart

• Hero Member
รายงานข่าวแจ้งว่า ที่ประชุมคณะกรรมการบริหารนโยบายพลังงาน (กบง.) ซึ่งมี ดร.ณรงค์ชัย อัครเศรณี รัฐมนตรีว่าการกระทรวงพลังงาน เป็นประธาน ได้พิจารณาโครงสร้างราคาก๊าซ LPG สำหรับเดือนเมษายน 2558 โดยสถานการณ์ราคาก๊าซ LPG ตลาดโลก (CP) เดือนเมษายน อยู่ที่ประมาณ 464 เหรียญสหรัฐ/ตัน ปรับลดลงจากเดือนก่อน 20 เหรียญสหรัฐ/ตัน และอัตราแลกเปลี่ยนอ่อนค่าลงเล็กน้อย ส่งผลให้ราคา ณ โรงกลั่น ที่เป็นราคาซื้อตั้งต้นของก๊าซ LPG โดยใช้ต้นทุนเฉลี่ยแบบถ่วงน้ำหนักจากแหล่งผลิตและแหล่งจัดหา ปรับลดลงประมาณ 0.37 บาท/กก. จากเดิม 16.58 บาท/กก. เป็น 16.21 บาท/กก. ซึ่งส่งผลให้ราคาขายปลีกก๊าซ LPG ปรับลดลง
0.20 บาท/กก. จาก 24.16 บาท/กก. เป็น 23.96 บาท/กก. และจะเรียกเก็บเงินเข้ากองทุนน้ำมันเชื้อเพลิง สำหรับก๊าซ LPG เพิ่มขึ้น 0.19 บาท/กก. ทั้งนี้เพื่อกันไว้เป็นทุนสำรองรักษาระดับราคาก๊าซ LPG เมื่อตลาดโลกเกิดความผันผวน โดยมีผลตั้งแต่วันที่ 4 เมษายน 2558 เป็นต้นไป

นอกจากนี้ ได้พิจารณาปรับอัตราการจัดเก็บเงินเข้ากองทุนน้ำมันฯ สำหรับน้ำมันแก๊สโซฮอล์ 95 และดีเซลลง 1 บาท/ลิตร และปรับลดเก็บเงินเข้ากองทุนน้ำมันฯ สำหรับน้ำมันแก๊สโซฮอล์ 91 ลง 0.50 บาท/ลิตร ส่วนน้ำมันเบนซิน E 20 และ E85 ยังคงอัตราจัดเก็บเงินเข้ากองทุนน้ำมันฯ เท่าเดิม แต่จะประสานให้ผู้ค้าน้ำมันปรับลดราคาขายปลีกลง

ทั้งนี้จะส่งผลให้ราคาขายปลีกน้ำมันเชื้อเพลิงชนิดต่าง ๆ ปรับลดลงดังนี้

- น้ำมันเบนซิน ลดลง 1 บาท/ลิตร ส่งผลให้ราคาขายปลีกเป็น 33.46 บาท/ลิตร

- น้ำมันแก๊สโซฮอล์ 95 ลด 1 บาท/ลิตร ราคาขายปลีกเป็น 27.90 บาท/ลิตร

- น้ำมันแก๊สโซฮอล์ 91 ลด 0.50 บาท/ลิตร ราคาขายปลีก 27.08 บาท/ลิตร

- น้ำมัน E20 ลด 0.50 ราคาขายปลีก/ลิตร ราคาขายปลีก 25.68 บาท/ลิตร

- น้ำมัน E85 ลดลง 1.50 บาท/ลิตร ราคาขายปลีก 21.98 บาท/ลิตร

- น้ำมันดีเซล ลดลง 1 บาท/ลิตร ราคาขายปลีก  25.09 บาท/ลิตร

โดยมีผลตั้งแต่วันที่ 4 เมษายน 2558 เป็นต้นไป

ที่มา http://www.prachachat.net/news_detail.php?newsid=1428048203 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2015, 23:24:56 โดย Darkart »
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ okashi

• Sr. Member
ทำไมในAppของใบจาก E85 ลง 80สต. เอง
Puma PoweR 🐯🐯

ออฟไลน์ mamaman

น้ำมัน ท่าจะอยู่ที่ระดับต่ำไปอีกสักพัก จนกว่า พลังงานทางเลือกจะตายหมด ( พ่อค้าเอทานอล ยอมลดราคาเอทานอล จาก 28 เหลือ 25 บาท )
ยังดีที่รัฐบาล ยอมลดภาษีบ้างนะ แต่ ลงมากไม่ดี เดี๋ยวคนเคยชิน
แค่ทุกวันนี้ รถเต็มถนนเลย

แปลกมาก
ทำไมไม่มีรายงานว่าเอทานอล ยอมลดราคาจาก 28 มาเหลือ 25 บาท ทำให้ราคา E20-E85 ต่ำลงมาด้วย
ทำไม ไม่มีการ รายงาน ราคาเอทานอล อ้างอิง ที่ใช้ทำน้ำมัน เอาไปหมกอยู่ในโคร้างสร้างราคาน้ำมัน ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2015, 09:18:44 โดย mamaman »

ออฟไลน์ rojsak2021

พลังงานไทย เฮ้อ !! อ่อนใจ พูดไปไม่จบ :(

ออฟไลน์ ohdotcom

• Newbie
  • *
เมื่อวานเติมดีเซลเต็มถัง 990 บาท แย่เลย 555+

ออฟไลน์ MUK

ลดราคาบ่อยๆ นี่ผมว่าน่ากลัวนะ
มีสองสามปีที่ผ่านมา ดีเซลจาก 40 กว่า เหลือ 18 บาท ไม่กี่วันมันพุ่งไปที่ 30 กว่าๆ จนถึงก่อนหน้านี้ที่มีการลดลงมาบ้าง
 :)

แล้วจริงๆ เราใช้น้ำมันที่มีการซื้อขายล่วงหน้ามากี่ปี กี่เดือนแล้วครับผม  เห็นมีแต่บอกว่าเป็นราคาซื้อขายล่วงหน้า

ราคามาแบบนี้ พลังงานทางเลือก มีสิทธิ์ ตายเหมือนอย่าง B5 อยู่ดีๆ ก็หายไป เป็นงง เหมือนกัน

อีกนิด แล้วทำไมพลังงานทางเลือก ที่มีการแยกจากน้ำธรรมดาๆ ไม่มีการสนับสนุนอย่างจริงๆจังครับผม

ออฟไลน์ iceice99

• Full Member
เออ ทำไม e85 ถึงไม่ลด 1.50 บาท อ่า

ออฟไลน์ mick

มีสองสามปีที่ผ่านมา ดีเซลจาก 40 กว่า เหลือ 18 บาท ไม่กี่วันมันพุ่งไปที่ 30 กว่าๆ จนถึงก่อนหน้านี้ที่มีการลดลงมาบ้าง

แล้วจริงๆ เราใช้น้ำมันที่มีการซื้อขายล่วงหน้ามากี่ปี กี่เดือนแล้วครับผม  เห็นมีแต่บอกว่าเป็นราคาซื้อขายล่วงหน้า

ราคามาแบบนี้ พลังงานทางเลือก มีสิทธิ์ ตายเหมือนอย่าง B5 อยู่ดีๆ ก็หายไป เป็นงง เหมือนกัน

อีกนิด แล้วทำไมพลังงานทางเลือก ที่มีการแยกจากน้ำธรรมดาๆ ไม่มีการสนับสนุนอย่างจริงๆจังครับผม

ทุกวันนี้ B7 ทุกยี่ห้อ แม้ v power แล้วครับ เป็นกฎหมาย รัฐแอบสอดใส้ จะได้ไม่โดนด่าว่ามีน้ำมันปาล์มผสมไงครับ

อันนั้น ตอนนั้น รัฐบาล หาเสียงครับผม อ๓ิมหา ประชานิยม สุดโต่งแบบไร้สติครับ
มันงดเก็บเงิน กองทุน งดเก็บเงินทุกอย่าง
เอาราคา หน้าโรงกลั่นมาขาย เลย แต่อยู่ได้ไม่นานเพราะ แค่ทำตาม หาเสียงไม่งั้นจะไม่มีคนเลือกครับ

แต่ผมว่ารัฐบาล นี้ยังมีสติดีอยู่

ถ้้ามันคุ้ม ค้ำทำไปนานแล้ว มันยังไม่ถึงเวลาครับ

เราใช้น้ำมันเพราะ มันคือพลังงานที่ถูกที่สุด ณ เวลานี้ครับ
จะมีก็ เอทานอล ที่ทำให้ถูกกว่าน้ำมันได้ ใน ปี พศ นี้ แต่ นักการเมืองก็ปั่น ราคาให้ไปแพงกว่าน้ำมันอยู่ดี
ไฮรโดรเจน เลิกพูด ถ้าทำจริงทำได้ แต่ ประเทศไทยคงไม่สงบสุข จะเอาไฟฟ้าไหนมากลั่น

ออฟไลน์ XL_SiZe

น่าจะใส่แอฟให้น้อง ๆ บ้างนะครับ
ดูมันชัดเจนเกินไป ความสวยมันจริง เกินเหตุครับ 555++