ผู้เขียน หัวข้อ: มีสมาชิกท่านใดขี่มอเตอร์ไซค์กันบ้างครับ  (อ่าน 4713 ครั้ง)

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
ตอนนี้ผมมีทั้งรถยนต์และมอเตอร์ไซค์ทั่วไป สนใจบิ๊กไบ๊สักคัน เล็งไว้ที่honda cb500F ราคาไม่แรงจับต้องได้ง่ายๆหรือถ้าจะเอาถูกลงกว่านี้ก็cb300F ตัวนี้เงินเหลือเพียบ สมาชิกท่านใดมีแนะนำตัวอื่นไหมครับ ที่เล็งhondaไว้เพราะศูนย์hondaมันเยอะดี แต่ถ้ามีตัวอื่นให้เลือก ผมก็ไม่เกี่ยงครับ

ออฟไลน์ top3245

Re: มีสมาชิกท่านใดขี่มอเตอร์ไซค์กันบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 14:18:25 »
2 ตัวที่คุณว่ามามันคือ sport naked ทรงใหม่ๆ ไฟแหลมๆ  จึงคิดว่าคุณชอบทรงนี้ ถ้าในงบ 2 แสน ที่แนะนำเพิ่มเติม

Z300
Z250
Z250SL

Duke 200

TNT300

ออฟไลน์ benley

Re: มีสมาชิกท่านใดขี่มอเตอร์ไซค์กันบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 15:56:54 »
รีบใช้รถรึเปล่า
รอดู Yamaha MT-03 ไหมครับ

ออฟไลน์ Noom_mtb

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 16:44:39 »
จะไว้ขี่แบบไหนครับ?
ขี่ในชีวิตประจำวัน
ขี่เที่ยว ตจว ทั่วไปทางไกล้ไกลไปหมด
ขี่เล่นsหล่อๆขำๆ ไว้ไปห้างบ้าง เดินทางแต่ในเมืองเป็นหลักเท่านั้น
เอาไว้ซิ่งเล่น เน้นขี่สนุก look ไม่สน

ส่วนตัว ผมชอบขี่สนุก look ไม่สนครับ เพราะผมไม่ได้ขี่บ่อย เวลาขี่ทีก็ขอฟินๆหน่อย แต่สนุกในที่นี้ไม่ใช่การขี่เร็วๆนะครับ ลองมาหลายแบบแต่มาจบที่ รถแนวอัตตราเร่งดี น้ำหนักเบา พลิกรถง่าย ไม่กลัวฝาท่อ ไม่ง้อยางหนาม ท็อปspeedไม่สน แต่ซนแปร็บเดียวหมดถัง 5555 supermoto ครับ ถ้าเปรียบเป็นอาหารมันก็ประมาณผัดกระเพาอะครับ กินได้เรื่อยๆ รสชาติออกแนวจัดจ้าน หากินได้ทุกที่

ต้องจับความรู้สึกของคุณเองว่าแบบไหนคือสนุกนะครับ คงไม่มีใครรู้ใจคุณเท่าตัวคุณเองอย่าพึ่งด่วนตัดสินใจ ทำการบ้านก่อนนิดนึง
ลองไปศุนย์คาวาฯ หรือ honda bigwing ลองขี่หลายๆแบบก่อนครับ ส่วน cc ว่ากันทีหลังตามกำลังทรัพย์
ได้รถมาขี่ใน style ที่ชอบ/ถนัด จะมีความสุขกะมันครับ ส่วนพิกัด 250-500cc ก็เพียงพอแต่การใช้งานทั่วไปแล้วครับ
ผมอยากให้คุณได้รถที่"ใช่"มากกว่าการมองที่ความจุเครื่องยนต์ครับ จะได้ไม่เสียตังค์หลายรอบ
แต่...ต่อให้ได้คันที่ชอบคันที่ใช่ ผมขอเดือนก่อนว่าโลกของ bigbike มันมักจะไม่จบที่คันแรก มันจะมีคันต่อๆไปตามมาเสมอ 5555
ขอให้ขี่ให้สนุกปลอดภัยและต้องมีสติเสมอนะครับ

ปล. อย่าลืมเผื่องบไว้ให้พวกอุปกรณ์ป้องกันต่างๆด้วยนะครับ หาที่เรียนรู้ทักษะเพิ่มเติมด้วยเรื่อยๆจะดีมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 16, 2015, 17:01:16 โดย Noom_mtb »

ออฟไลน์ yoyoyo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 18:10:15 »
ศูนย์ Honda เยอะก็จริง แต่ซ่อมบำรุงพวก cb300 ไม่ได้ดีทุกที่นะครับ บางแห่งแกะแฟริ่งยังไม่เป็นเลย แต่ถ้าข้ามไปพวก 500 cc ขึ้นไปก็เข้าศูนย์ bigwingได้

จขกท. ไม่ไปลองขี่ดูก่อนละครับ (ถ้าเป็น honda คงต้องเป็น 500 cc + ไปลองที่ Bigwing) จะได้ช่วยตัดสินใจง่ายขึ้น แล้วก็หาข้อมูลใน club เพิ่มเติมว่ามันมีข้อเสียอะไรบ้าง

ยังไงเพื่องบประมาณมาลงกับอุปกรณ์ป้องกันด้วยครับ เลือกที่มีคุณภาพหน่อย เพราะส่วนมากมองแค่ว่าเมื่อเกิดอุบัติเหตุแล้วมันจะป้องกันได้มากแค่ไหน
แต่อุปกรณ์ที่มีคุณภาพและเหมาะกับเรามันช่วยให้อุบัติเหตุเกิดยากขึ้นครับ

- ผมขับรถมา20กว่าปี เพิ่งมาหัดขี่มอเตอร์ไซค์คันแรกด้วย cbr250 ตอนปี 54 ทุกวันนี้ขี่cbr250 แทนรถยต์มา2ปีแล้ว กับNinja650 เอาไปเวลาอยากไปเที่ยวไกลๆคนเดียว
  ต้องบอกว่ามีความสุขมาก ไม่ต้องตื่นเช้ากลับดึก เพื่อต้องมานั่งอยู่ในรถติดวันละ 3-5 ชม.

ออนไลน์ apinui

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 19:02:27 »
ต้องถามว่า เคยลองขี่ Bigbike บ้างหรือยังครับ ....

ถ้ายัง อยากแนะนำให้ไปลองขี่สักรุ่นก่อนครับ มีเพื่อนสนิทๆ ที่ขี่อยู่หรือป่าว ถ้ามี ไปขอลองจับวิ่งสัก 2-3 เกียร์ดูก่อนครับ ....

เมื่อก่อน ผมก็คิดอยากมีขี่สักคันครับ และเล็ง ER6n ไว้ และได้ลองขี่ของเพื่อน ดู ก็โอเค แรงดี สะใจ ขอบเลยล่ะ แต่ได้ขับสั่นๆนะครับ แว๊ดๆ ในหมู่บ้าน ....

หลังจากนั้น อีกหลายเดือน ได้ไปเที่ยวเขาใหญ่ กับเพื่อนที่ขี่  DUCATI Monster  ทีนี้ ได้ขี่แบบยาวๆครับ ถนนธนรัชต์ ทั้งเส้น แรงดีครับ สะใจ ชอบ .... แต่ ....

ผมล้มเลิกความคิดที่จะซื้อ bigbike มาขี่ทันทีครับ .... คือ ...

มันไม่สะบายครับ มันแรงจริงครับ แต่ ร้อนง่ามขา ร้อนน่อง เลี้ยวลำบาก(ผมตัวเล็กครับสูง 167) เจ็บง่ามมือ และอีกอย่าง ร้อนกะบาลมาก ....

สนุก มันส์ แต่ มันเป็นความรู้สึกแบบ ประเดียวประด๊าวครับ  ให้ขี่ไกลๆใครความอดทนต่ำแบบผม มีร้องทุกคน ....

แนะนำครับ ลองไปหาขับดูครับ และก็ ถ้าจะเล่นตัว 300 บอกเลย ไม่พอครับ เดียวจะโดนฟีโน่ เด็กแว้น แซงเอาป่าวๆ ...  CBR 500 ก็ไม่พอครับ แนะนำ 650 ไปเลยดีกว่า ออกทริป ยังพอตามคนอื่นทัน ถ้าตัว 300 ขับทำงานไกล้ๆขับจ่ายตลาดได้ครับ ออกทริป นั่งรถตู้ไป สบายตัวกว่าครับ

ออฟไลน์ pakorn

• ตั้งสติ ก่อนสตาร์ท
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 21:12:40 »
ใช้ Kawasaki ninja zx10r ปี2012อยู่ครับ
กำลังมหาศาลแค่บิดข้อมือ ควบคุมง่ายเวลาลอยตัวแล้ว
แต่ถ้าขับรถติดใน กทม. นรกชัดๆ
ขี่ทีมีปวดหลังบ้าง
แต่ถ้าแนะนำ ผมว่าจับรถทัวริ่งดีกว่าครับ
Cb500xหรือ versysครับ
ปัจจุบันยังขับ
honda jazz gd 06 LPG
honda civic fc  16
toyota velfire 13
nissan almera n17 12

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 21:22:24 »
ถ้า จขกท.ขี่ในเมื่องเป็นหลักๆแนะนำ CB650F ครับแต่ถ้ามีออกต่างจังหวัดออกทริปแนะนำ CBR650F

ที่ทำงานมีรุ่นน้องใช้ CBR650F รุ่นนี้อยู่ผมลองขี่แล้วก็โอเคดีนะครับ สำหรับคนเริ่มขี่ Bigbike ผมว่า 2 ตัวนี้โอเคเลย

ออฟไลน์ Adamas

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 22:47:37 »
ผมมี BMW K1600 / ER6N / VANVAN / WAVE 100I
ตอนนี้อยากได้  SR500 สีดำลิมิเต๊ต
แต่ล่าสุดไปขี่ Ducati Scrambler มาตังค์ในกระเป๋ามัสั่นไปหมดเเล้วคัพพพ
ถ้ามีตังเเนะให้จัดเลย
อยากได้ๆๆๆๆ
คนที่ไม่มีเป้าหมายในชีวิต จะต้องทำงานให้คนที่มีเป้าหมายไปตลอดชีวิต

ออนไลน์ bmwmania

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 16, 2015, 23:55:51 »
ผมซื้อคันแรก ฝึกขี่คันแรกก็. Nm4 อ่ะครับ ยังไม่กล้าลองรถมีครัตช์
ถ้าเริ่มขี่อยากให้ลองเล่น. Honda ก่อนครับ เพราะขี่ง่ายสุดล่ะ kawa จะดุดันนิดๆ
แต่ถ้าเอาวิ่งได้ทุกที่คงต้องมองพวก ทัวริ่งอ่ะครับ. Cb500x versys อะไรแนวๆนี้
หรือจะขยับไปหา f800 gs ก็ได้ครับ
ค่าเซอร์วิสยุโรปแพงกว่ายุ่นประมาณเท่านึงครับ
แต่เรื่องอุปกรณ์ป้องกันนี่ งบมีเท่าใหร่ให้ใส่ไม่อั้นครับ. เพราะมันสำคัญสุดๆครับ

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 17, 2015, 02:21:18 »
.
.
.
ผมชอบขี่มอไซค์มากครับ แต่ยังไม่มีโอกาศได้ซื้อซะที
แต่ตอนนี้ได้รับอนุมัติเรียบร้อย เล็งตัวนี้ไว้ครับ  ;D

ออฟไลน์ iLLuSion

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 17, 2015, 09:04:40 »
สมัยนี้มีตัวเลือกเยอะมากครับ และแต่ละค่ายก็แตกต่างกัน ผมแนะนำให้หาข้อมูลเยอะ ๆ ก่อนซื้อครับ และสามารถขอทดลอง
ขี่ได้ บางครั้งที่เราคิดว่าชอบแต่พอไปทดลองขี่จริงแล้วมันอาจไม่ใช่สำหรับเราก็ได้ครับ หรือหาซื้อมือสองมาลองขี่ก่อนก็ได้ครับ เพราะถ้าขี่ไปแล้วคิดว่าไม่เหมาะกับรถแนวนั้น ๆ ก็สามารถขายต่อได้โดยที่ไม่เจ็บตัวมากครับ

ออฟไลน์ kamphola

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 17, 2015, 09:35:11 »
ผมเองก็ขี่มอร์ไซต์ไม่เป็นเลย ขี่ได้แต่จักรยาน ใช้แต่รถเมล์และรถยนต์มาทั้งชีวิต
มาเริ่มจับมอไซต์ก็อายุร่วม 40 ปี ก็ล่อ Bigbike เลย
ตั้งงบไว้ 4 กว่าๆ ไม่เกิน 5
ใจจริงชอบ Ducati Monster 796 ครับ ทรงสวย รถอิตาลี เท่ หล่อ
ไปลองมาแล้ว ติดแค่ว่า ทักษะการขี่ผมเป็น 0 อย่างที่ได้เรียนไป ไปเจอรถมีคลัชท์เข้าไปอีก
เลยเริ่มหันมามอง Bigbike เกียร์ Auto  ;D
เอาง่าย เอาชัวร์ไว้ก่อน เลยมาจบที่ Honda CTX700 ครับ เตี้ย ขี่ง่าย เหมาะกับผมมาก ถึงแม้หน้าตาจะไม่โดนเลยสักนิด
ได้ขี่แล้วก็มีความสุขครับ นานๆ เอาออกมาขี่ที รับลมเย็นๆ ได้ฟังเสียงเครื่องยนต์ ฮัมเพลงไปด้วย
สุขใดไหนจะเท่าสำหรับผู้ชายชอบเครื่องยนต์กลไกอย่างเราๆท่านๆ

ถามว่าซื้อมาคุ้มไหม บอกเลยว่า โคตรไม่คุ้ม รถปีกว่าวิ่งไป 400 Km.  ;)
แต่มันซื้อความสุข ซื้อบารมี และเป็นของตกแต่งบ้านชั้นดีทีเดียว
น่าแปลกแต่จริงนะครับ มอร์ไซต์ Bigbike ผมว่ามันเป็นความฝันลึกของผู้ชาย "เกือบ"ทุกคน
ใครมาบ้านผม หรือผ่านไปผ่านมา ต้องพุ่งมาที่ Bigbike ก่อน
ทั้งที่บ้านผมมีรถยนต์ทั้งยุโรปและญี่ปุ่นจอดเรียงอยู่ 4-5 คัน
คือขอคร่อม ขอคุย ขอจับสักหน่อยก็ยังดี 
ซื้อเถอะครับ ตอนนี้ซื้อง่าย สบายใจกว่าแต่ก่อนเยอะ ไฟแนนซ์ก็รับ
ดอกเบี้ยไม่ได้แพงกว่ารถยนต์มากนัก หนักตรงค่าประกันที่ต้องมีค่ายกเว้นสูงหน่อยในการเคลมแต่ละครั้ง
เหมือนรถยนต์เลยครับ แบ่งเป็น 2 ฝ่ายหลักๆ คือยุโรปและญี่ปุ่น
ฝั่งยุโรป Ducati BMW ราคาตัวรถสูงหน่อย ค่าดูแลแพง ล้มทีก็เป็นแสนแน่ๆ แต่เท่กว่า หล่อกว่า
ฝั่งญี่ปุ่น ขี่ง่าย ดูแลง่าย ค่าตัวย่อมเยา (ใน CC พอกัน) หล่อน้อยกว่านิด

ตัวผมเองก็ว่าจะถอยมาจอดที่บ้านอีกสักคัน ตอนนี้ Monster 821 ตัวใหม่มาประกอบไทยราคาเย้ามากๆ
ค่ายของคุณดอม ก็ลดราคาลงมากระจาย
ตอนนี้ตลาดรถ Bigbike ใหญ่และกว้างมากจริงๆครับ

ออฟไลน์ K_wat

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 17, 2015, 14:38:19 »
ในงบสองแสน CB500F คุ้มสุด ขับสบายๆ ในเมืองได้นอกเมืองดีกำลังเหลือๆ เสียอย่างเดียวคือไม่ค่อยสวย

kumpol_c300

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 17, 2015, 21:02:58 »
สำหรับผม 2คัน 2อารมณ์ครับ...
1.Kawasaki (Ninja 250 CC. แต่ง Zx6)
2.Harley Davidson Sporter (Forty Eight 1200 CC.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2015, 21:22:35 โดย kumpol_c300 »

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 18, 2015, 00:24:42 »
.
.
.
ผมชอบขี่มอไซค์มากครับ แต่ยังไม่มีโอกาศได้ซื้อซะที
แต่ตอนนี้ได้รับอนุมัติเรียบร้อย เล็งตัวนี้ไว้ครับ  ;D
แบบแฟริ่งผมก็ชอบตัวนี้เหมือนกัน รองลงมาก็ R1 ตามรูปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2015, 00:29:59 โดย mothsan »