ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาหน่อยคับรถ toyota camry มีปัญหาหลังเอารถเข้าศูนย์  (อ่าน 4461 ครั้ง)

ออฟไลน์ mcmctk

• Newbie
  • *
คือเป็นรถของแฟนนะคับ เป็นรุ่นโตโยต้า camry extremo 2.0 รถปี 2010  วันที่ 23 ที่ผ่านมาเอารถเข้าเช็คระยะ 140000 km ที่ศูนย์โตโยต้าศูนย์นึงในขอนแก่นมาคับคิดว่าจะทำรถก่อนจะเข้ากรุงเทพ ทีนี้ปัญหาที่เกิดขึ้นก็คือ เวลาตอนเร่งเครื่องยนต์มีเสียงดังวื๊ด ตลอดเลยครับทั้งที่ก่อนหน้านั้นไม่เคยเป็น เมื่อคืนไฟโชว์รูปเครื่องยนต์ก็ติดขึ้นคับแล้วก็ดับไป คิดว่าคงไม่เป็นไรมากกลับมาจะเอารถเข้ามาเข้าที่ศูนย์เพราะคงมีรับประกันการเข้ารถเข้าเช็คอยู่  แต่พอเช้าวันนี้จะเดินทางเข้ากรุงเทพกันรถแวะพักที่ ปตท บ้านไผ่รถก็สตาร์ทไม่ติด จึงเรียกช่างจาก โตโยต้าบ้านไผ่มาลากรถไปซ่อมซึ่งอยู่ฝั่งตรงข้ามถนนเยื้องกัน เปลี่ยนไดชาร์จหมดไป 14000 บาท อยากรู้ว่าเกี่ยวมั้ยคับที่พึ่งเอารถเข้าเช็คมาเลยเป็นสาเหตุที่ทำให้ไดพังและรถมีเสียงวื๊ด หรือเป็นเพราะผมกับแฟนซวยเองคับที่มันจะพัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2015, 13:32:49 โดย mcmctk »

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
คือเป็นรถของแฟนนะคับ เป็นรุ่นโตโยต้า camry extremo 2.0 รถปี 2010  วันที่ 23 ที่ผ่านมาเอารถเข้าเช็คระยะ 140000 km ที่ศูนย์โตโยต้าศูนย์นึงในขอนแก่นมาคับคิดว่าจะทำรถก่อนจะเข้ากรุงเทพ ทีนี้ปัญหาที่เกิดขึ้นก็คือ เวลาตอนเร่งเครื่องยนต์มีเสียงดังวื๊ด ตลอดเลยครับทั้งที่ก่อนหน้านั้นไม่เคยเป็น เมื่อคืนไฟโชว์รูปเครื่องยนต์ก็ติดขึ้นคับแล้วก็ดับไป คิดว่าคงไม่เป็นไรมากกลับมาจะเอารถเข้ามาเข้าที่ศูนย์เพราะคงมีรับประกันการเข้ารถเข้าเช็คอยู่  แต่พอเช้าวันนี้จะเดินทางเข้ากรุงเทพกันรถแวะพักที่ ปตท บ้านไผ่รถก็สตาร์ทไม่ติด จึงเรียกช่างจาก โตโยต้าบ้านไผ่มาลากรถไปซ่อมซึ่งอยู่ฝั่งตรงข้ามถนนเยื้องกัน เปลี่ยนไดชาร์จหมดไป 14000 บาท อยากรู้ว่าเกี่ยวมั้ยคับที่พึ่งเอารถเข้าเช็คมาเลยเป็นสาเหตุที่ทำให้ไดพังและรถมีเสียงวื๊ด หรือเป็นเพราะผมกับแฟนซวยเองคับที่มันจะพัง

น่าจะพังเองมากกว่าครับ 140000 กิโลก็ถึงคราวของมันครับ

ออฟไลน์ dazetos

• Sr. Member
ต้องดูว่า ตอนเข้าไปเช็คมีรายการเปลี่ยนอะไหล่ อะไรบ้างครับ

แต่ส่วนตัวผมคิดว่า ถึงคราวของมันพอดีครับ

ออฟไลน์ Darkart

• Hero Member
ไฟโชว์รูปเครื่องยนต์ ช่างใช้เครื่องเช็คได้เลย ว่าเป็นที่ตัวไหนเสียครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ peterW

ของอย่างนี้ พิสูจน์ยากครับ คงได้แต่ทำใจ

ของผม รถแค่ 1 ปี เข้าไปเช็คระยะ

ก่อนเข้า  ไม่มีอาการสตาร์จ ไม่ติด  สตาร์จยาก  ไม่มีแม้แต่ครั้งเดียว
พอเข้า ศูนย์ไป  สายๆ โทรมาบอกว่า แบตตารี่เสียแล้ว  จะเปลี่ยนไหม ?
ผมนี่ งง เลย อะไรกัน  ตอนเข้า มันไม่มีอาการเลยนะ
ผมก็เลยบอก ไม่เปลี่ยน
เดี๋ยวกลับบ้าน เอา CTEK มาทำ Recondition แบตใหม่ ก็น่าจะใช้ได้

พอไปรับรถ  เขาไปเอารถมาส่งให้เรา โดยไม่ได้ดับเครื่อง
เราก็ขับต่อไป  ไปถึงร้านอาหาร  ก็ดับเครื่อง แล้วไปกินข้าว
พอออกมา สตาร์จใหม่  ไม่มีเสียงแม้แต่ แอะ เดียว  อ้าว!  รถใหม่ กินข้าวลิงแล้วโว้ย
สุดท้าย ต้องขอ รถ มา jump สตาร์จ แล้ว ขับกลับบ้าน  
รุ่งเช้า เอาเครื่อง CTEK มากระตุ้น แต่พอสตาร์ท รู้สึก ไฟอ่อน ก็เลยตัดสินใจเปลี่ยนใหม่ดีกว่า

คุณว่า แบบนี้ มันสับ แบตตารี่ ไหม ?  

สุดท้าย ผมก็ต้อง ทำใจ  พูดยาก ว่า เสียที่เขาทำ  หรือ  เสียพอดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 25, 2015, 18:15:42 โดย peterW »

ออฟไลน์ karn5811

ศูนย์ ไหนหรอครับบ บอกผมหลังไมล์ได้มั้ย เพราะศูนย์ใน ขอนแก่นมันก็แค่ 3 บริษัทแหละครับ ปกติใช้ศูนที่อยู่หน้า มข ครับ บริการดี

แต่เคยเอารถไปเคลมเสียงดังที่พวงมาลัยที่ศูนใหญ๋ที่ออกไปทางโคราช ได้ปัญหากลับมาเลยย แต่สุดท้ายแก้จบหมดครับ ถึงปัญหาที่ได้เพิ่มมา จะแก้ไม่ได้ ร้อยเปอเซนก็เถอะ แต่ผมเหนื่อยแล้ว เลยเออชั่งมันเถอะ

ปล ปัญหาที่ว่าคือ มีเสียงเครื่องเข้ามาให้ห้องโดยสารตอนขับเลยครับ เร่งทีนี่เสียงเครื่องแบบ ชัดยังกะไม่มีผนังกันห้องเครื่องเลย สุดท้ายแก้แล้วก็ยังมีเสียงมากกว่าคันอื่นอยู่ดี แต่ไม่มากครับ  ได้แต่ทำใจกลัวศูนรื้อรถผมละไปกันใหญ่อีก  พิมยาวไปหน่อย ขอแชร์ประสบการนะครับ

ออฟไลน์ CCPX

• Jr. Member
  • **
ขอ pm ชื่อศูนย์ด้วยครับ ปกติผมใช้ศูนย์ข้าง big c บริการดี ไม่เคยเจอปัญหาครับ