ผู้เขียน หัวข้อ: all new d-max vs d-max หมดข้อสงสัย ตัวเก่าตัวใหม่โครงสร้างแข็งแกร่งกว่ากัน  (อ่าน 33831 ครั้ง)

JONNY

• บุคคลทั่วไป
all new d-max vs d-max ชนกันสนั่น มีผูเสียชีวิตและบาดเจ็บหลายราย ขอแสดงความเสียใจครับ
ไทรทั่นก่อนหน้าถ้าชนกันตรงๆก็หมดข้อสงสัยเหมือนกัน
ไม่ได้ช้ำเติมนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 28, 2015, 07:49:55 โดย Mark Wahlberg »

ออฟไลน์ Smart

• Sr. Member
เป็นอุบัติเหตุที่ไม่อยากให้เกิดกับใคร แต่ในเชิงเทคนิคของตัวรถก็เป็นข้อมูลที่น่าสนใจ...ขอบคุณที่มา share ครับ

ออฟไลน์ mile

• Full Member
การชนแบบนี้ต้องดูด้วยครับว่า คันไหนมาเร็วกว่า คันไหนมาช้ากว่า มันมีผลแต่แรงที่กระทำเวลาวัตถุมันชนกัน  วัตถุที่เคลื่อนที่เร็วกว่าจะมีแรงกระทำมากกว่า

ออฟไลน์ HLRx

• Hero Member
เหมือนใน คลิปทดสอบการชน เป๊ะ สำหรับตัว D-max คือตรงกลางย่นซะเกือบขาด จำไม่ผิดน่าจะ 1.5 ดาว

ออฟไลน์ Ex_machina

จริงครับ Dmax รุ่นเก่าๆนี่แย่มากครับ โครงสร้างไม่ดีเลย
มีรุ่นปัจจุบันนี่แหละที่ใช้ได้

เคยเจออุบัติเหตุหน้าบ้านผมเอง เป็นภาพติดตามาเลย ปาเจโร่หลับในข้ามเลนไปชนประสานงากับ isuzu tfr รุ่นเก่า
ผลคือ isuzu ยุบไปถึงแคบ เละซะจนมองไม่เห็นคนขับ เห็นแต่แขนคนขับห้อยออกมา เสียชีวิตคาที่ ส่วน ปาเจโร่คว่ำ หน้าเละแต่ห้องโดยสารยังดีอยู่ เปิดประตูออกมาได้เฉยเลย
อันนี้เล่าให้ฟังที่เจอมากับตัว

JONNY

การชนแบบนี้ต้องดูด้วยครับว่า คันไหนมาเร็วกว่า คันไหนมาช้ากว่า มันมีผลแต่แรงที่กระทำเวลาวัตถุมันชนกัน  วัตถุที่เคลื่อนที่เร็วกว่าจะมีแรงกระทำมากกว่า
ตรรกะนี้ใช้ไม่ได้ผลจริงเสมอไป
ถ้ามีการ์ดที่แข็งแรงกว่าทำอะไรไม่ได้เหมือนกัน

ออฟไลน์ johnlee

เหตุการณ์ในรูป เหนือบ้านผมไปราวๆ 6 กม.เองครับ

ตาย 5 เจ็บ 5
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ wa330

โครงสร้างไม่น่าต่างกันมากขนาดนี้ ออนิวยุบนิดเดียวเอง
ความเร็ว จังหวะชน จุดประทะ น่ามีผลเยอะ

ออฟไลน์ Noom_mtb

ก่อนอื่น ขอแสดงความเสียใจกับผู้ประสพเหตุด้วยครับ

แรงปะทะที่จุดสัมผัสตอนบวกกัน(impact) รถทั้งสองคันโดนแรงกระทำเท่าๆกันนะครับตามหลัก conservation of energy
แต่ว่า คันไหนมีแรง momentum มากกว่ากัน ก็ต้องดูที่ mass กะ linear vilocity  (เข้าสูตร KE = mVsquare/2) ที่ทั้งสองคันมี
มารวมกันก็จะพอได้กำลังออกมาว่าตอนปะทะกันนั้นมันแรงเท่าไหร่ ซึ่งทั้งสองคันโดนกระทำเท่ากันจากแรงปะทะ แต่ไม่ได้หมายความว่า
ทั้งสองคันมีโมเมนตั้มเท่ากันนะครับ (โต๊ะอยู่เฉยๆ เอาฆ้อนทุบโต๊ะ 1ที ยังไงจุดที่โดนทุบก็มีจุดเดียว)

ทั้งนี้ดูจกสภาพรถแล้ว ด้วยแรงปะทะเท่าๆกัน ผมขอเลือกนั่งอยู่ใน all new และใส่ seat belt ด้วย น่าจะปลอดภัยกว่า

ปล: physic เป็นวิชาที่ผมชอบมาก แต่รื้อวิชาในหัวมาเม้นกระทู้นี้ รู้ตัวเลยว่าขี้สนิมในกะโหลกเยอะมาก 55555

ออฟไลน์ reyeshenry

ถ้ามีการ์ดที่แข็งแรงกว่าทำอะไรไม่ได้เหมือนกัน

อย่าตัดสินแค่รูป หรือคิดว่าเป็นรถญี่ปุ่น   BMW แค่ชนมอไซต์ก็ยุบหนักได้ครับ   

ออฟไลน์ sukhontha

เสียใจกับผู้เสียหายด้วยครับ 

ดูตามภาพ  ตัวใหม่กระจายแรงได้ดีกว่ามากทีเทียว....

แรงกระทำเมื่อปะทะกัน  ไม่ว่ามวล และ โมเมนตั้ม  ของ  1  หรือสอง  ไม่เท่ากัน  หรือเท่ากันก็ตาม  หากวัตถุนั้นมีคุณสมบัติที่ดี มันสามารถถ่ายเทพลังไปยังตรงกันข้ามได้  แทนที่ตัวเองจะเสียหายมากก็เสียหายน้อยลง  ผมเชื่อเช่นนั้น  ครับ

ออฟไลน์ Xtrail

• Jr. Member
  • **
ตกลง wave กับ dream  ได้ไปกันคนละกี่ดาวครับ......ยุบน่ากลัวมาก

ออฟไลน์ Devil13

คนสมัยแย่จัง จะถอยรถทั้งทีทำไม่ไมดูให้ดีก่อน  ;D ;D

ออฟไลน์ MJunior

ไม่ถูกครับ แรงเท่ากันครับ
แรงกิริยา=แรงปฏิกิริยา ครับ
เหมือนกับคำถามที่ว่า  รถ2คันมวลเท่ากันวิ่งความเร็วเท่ากันชนกัน กับรถวิ่งความเร็วเดิมแต่ชนกำแพง อย่างไหนแรงกว่ากัน
คำตอบคือเท่ากันครับ

ออฟไลน์ Newhang

ไม่รู้ข่าวผิดมั๊ยนะครับ ได้ข่าวว่าคนขับทั้งสองคันตายหมด
ผมดูจากในรูปแล้ว น่าจะเป็นเพราะคนขับ new dmax ไม่คาดเข็มขัดรึเปล่า  ใครรู้บอกผมหน่อยครับ

JONNY

เนื้อข่าวครับ
พ.ต.ท.สมเกียรติ อินปวก พงส.ผนก.ฯหน.เวร ศ
ปก.สภ.สวรรคโลก
- รับทราบเหตุ 27 เม.ย.58 เวลา 16.38 น.
-เหตุ ว.40 รถยนต์ปิคอัพ กับรถยนต์ปิคอัพ มีผู้บาดเจ็บหลายคน ที่แยกเข้าหาดสะพานจันทร์ ถ.ศรีสัชนาลัย ต.ในเมือง
- การปฏิบัติได้แจ้งให้ ร.ต.ท.สาละวิน เถื่อนถ้ำ กับพวก ว.4 เวลา 16.38 น.
-ถึงที่เกิดเหตุ 16.35 น.(รับแจ้งเหตุก่อนจาก 191)
- ผลการปฏิบัติ ได้ร่วมกับ สว.20 ,201 สายตรวจรถ จยย. ชุดจราจร ชุดกู้ภัยพิทักษ์ประชาและข่าวภาพ นำผู้บาดเจ็บส่ง รพ.ฯ แจ้ง สว.30 ตรวจสถนที่เกิดเหตุ มีผู้เสียชีวิต 5 ราย บาดเจ็บ 5  ราย รวมทั้งสิ้น 10 ราย มี
1.นายมงคล เมืองเอี่ยม อายุ 30 ปี 4/2 ม.2 ต.หนองบัว อ.ศรีนคร(คนขับ/เสียชีวิต)
2.นางศรีสอางค์ เมืองเอี่ยม อายุ - ปี ม.2 ต.หนองบัว อ.ศรีนคร(แม่/เสียชีวิต)
3.นายวีระพันธ์ ม่วงพันธ์ อายุ - ปี 207/2 ม.2 ต.หาดเสี้ยว อ.ศรีสัชนาลัย(คนขับ/เสียชีวิต)
4.นายสุดใจ บุญกัณฑ์ อายุ 33 ปี ม.2 ต.หนองบัว อ.ศรีนคร(เสียชีวิต)
5.นายปิ่น ยศสูงเนิน อายุ – ปี ม.2 ต.หนองบัว อ.ศรีนคร(เสียชีวิต)
6.นางทรงศรี ม่วงพันธ์ อายุ 54 ปี 207/2 ม.2 ต.หาดเสี้ยว อ.ศรีสัชนาลัย(บาดเจ็บสาหัส)
7.นายสนาม ถนอมวัฒนากุล อายุ 67 ปี 654/73 ม.14 เขตลาดพร้าว กทม.(บาดเจ็บสาหัส)
8.นายบรรจบ เมืองเอี่ยม อายุ 37 ปี ม.2 ต.หนองบัว อ.ศรีนคร(บาดเจ็บสาหัส)
9.ด.ญ.อาธิติยา เมืองเอี่ยม อายุ - ปี ม.2 ต.หนองบัว อ.ศรีนคร (บาดเจ็บสาหัส)
10.นายสมพงษ์ ทิพสูงเนิน อายุ - ปี ม.2 ต.หนองบัง อ.ศรีนคร(บาดเจ็บสาหัส)
- จึงเรียนมาเพื่อโปรดทราบ.

ออฟไลน์ MILD

คนขับเสียชีวิตทั้งคู่ โครงสร้างไม่ได้ช่วยอะไรเลย ถ้าไม่ได้คาดเข็มขัดไว้

ออฟไลน์ SM.

น่ากลัวจัง

ออฟไลน์ Chris Evn

โครงสร้างไม่น่าต่างกันมากขนาดนี้ ออนิวยุบนิดเดียวเอง
ความเร็ว จังหวะชน จุดประทะ น่ามีผลเยอะ

action = reaction

แรงปะทะเท่ากัน

JoSSar

ปกติความเร็วและมวลมีผลโดยตรงกับแรง(โมเมนตัม)อยู่แล้ว
แต่ในกรณีนี้ ผมคิดว่าต้องอ้างอิง กฎการเคลื่อนที่ของนิวตัน ข้อ3
-ทุกแรงกริยา ย่อมมีแรงปฏิกริยา ที่มีขนาดเท่ากัน แต่มีทิศตรงกันข้าม
** Dmax ตัวเก่าชนด้วยความเร็วเท่าไหร มันก็ได้รับแรงกลับเข้าหาตัวเองเท่านั้น
เช่นกัน All New Dmax ชนด้วยความเร็วเท่าไหร มันก็ได้รับแรงกลับเข้าหาตัวเองเท่านั้น
สรุปทาง ทฤษฎีแล้ว สองคันนี้ความเร็วต่างกัน แต่ถ้าชนกัน แรงทั้งหมดจะกระทำกับโครงสร้างเท่ากัน
ซึ่ง All New Dmax  ต้องแข็งแรงกว่าอยู่แล้วเพราะรุ่นใหม่กว่า และได้รับการพัฒนาจากรุ้นเก่า

(ความเห็นส่วนตัวครับ ผิดถูกขออภัย)

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ถ้าความสูงต่างกันก็มีผลครับ

รถสูงกว่าได้เปรียบ

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
หลักโมเมนตั้ม ความเร็วมันก็ต้องเกี่ยวด้วยครับ รวมถึงน้ำหนัก การชนแบบนี้แค่พอดูได้ แต่ยังสรุปไม่ได้หรอกครับ มีตัวแปรหลายตัวที่ยังไม่ได้ควบคุม หรือควบคุมไม่ได้

เรื่องรถมอไซค์กับวีออสนี้ผมแนะนำให้ผมหาข้อมูลทางฟิสิกส์ก่อนนะครับ คนละกรณีกันครับ

ออฟไลน์ Freekick042

รูปชนท้ายมอเตอร์ไซค์นั่นอย่าเอามาเทียบเลยครับ นั่นมันพลาสติกABSกับฝากระโปรงชนแล้วกับตัวถังรถมอเตอร์ไซค์ เหล็กกันชนยังไม่ได้ทำหน้าที่ชองมันเลยด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ 6162002

ก่อนอื่น ขอแสดงความเสียใจกับผู้ประสพเหตุด้วยครับ

แรงปะทะที่จุดสัมผัสตอนบวกกัน(impact) รถทั้งสองคันโดนแรงกระทำเท่าๆกันนะครับตามหลัก conservation of energy
แต่ว่า คันไหนมีแรง momentum มากกว่ากัน ก็ต้องดูที่ mass กะ linear vilocity  (เข้าสูตร KE = mVsquare/2) ที่ทั้งสองคันมี
มารวมกันก็จะพอได้กำลังออกมาว่าตอนปะทะกันนั้นมันแรงเท่าไหร่ ซึ่งทั้งสองคันโดนกระทำเท่ากันจากแรงปะทะ แต่ไม่ได้หมายความว่า
ทั้งสองคันมีโมเมนตั้มเท่ากันนะครับ (โต๊ะอยู่เฉยๆ เอาฆ้อนทุบโต๊ะ 1ที ยังไงจุดที่โดนทุบก็มีจุดเดียว)

ทั้งนี้ดูจกสภาพรถแล้ว ด้วยแรงปะทะเท่าๆกัน ผมขอเลือกนั่งอยู่ใน all new และใส่ seat belt ด้วย น่าจะปลอดภัยกว่า

ปล: physic เป็นวิชาที่ผมชอบมาก แต่รื้อวิชาในหัวมาเม้นกระทู้นี้ รู้ตัวเลยว่าขี้สนิมในกะโหลกเยอะมาก 55555

ตามนี้เลยครับ

สองคันโดนแรงกระทำเท่ากัน

ดูจากสภาพแล้ว เทียบกับที่เคยเห็นในทดสอบการชน   น่าจะชนกันที่ความเร็วประมาณ 60 พอดี >_<

ออฟไลน์ Northbridge

แข็งไม่แข็ง ช่วยได้ตอน low speed crash ครับ คือช่วยไม่ให้ตัวรถเสียหาย เสียค่าซ่อม

แต่ cumple zone และ หรือ การออกแบบอื่น ๆ ในแนวทางนี้ ช่วยให้เรารอดชีวิตจากการชนใหญ่ครับ

สรุป คาดเข็มขัดซะครับ 55 ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***