โพลล์

ระหว่างMGกับProtonเพื่อนๆมั่นใจในแบรนด์ไหนมากกว่ากัน

MG
49 (92.5%)
Proton
4 (7.5%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 53

ผู้เขียน หัวข้อ: ณ เวลานี้ระหว่างMGกับProtonเพื่อนๆมั่นใจในแบรนด์ไหนมากกว่ากัน  (อ่าน 4558 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rock795

• Full Member
ระหว่างแบรนด์มาเลและแบรนด์จีนเชื้อสายอังกฤษ ณ เวลานี้เพื่อนๆมั่นใจในแบรนด์ไหนมากว่ากับ
ทั้งด้านศูนย์บริการ การใช้งานในระยะยาว อะไหล่ต่างๆ
02' 528 iA E39
10' 525ise E60
13' Swift  GLX
16' Fortuner 2.8V 4WD

ออฟไลน์ P233

• Jr. Member
  • **

ออฟไลน์ roongrus

ดูจากความตั้งใจของ MG แล้วรู้สึกว่าเอาจริงเอาจังมากกว่านะ แต่ของแบบนี้ไม่รู้สายป่านจะยาวได้แค่ไหน เพราะเดี๋ยวนี้มีทางเลือกให้เลือกเยอะมาก

ออฟไลน์ john

• Sr. Member
ระยะยาวผมว่า MG ดูน่าสนใจกว่านะครับ

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ระยะยาวนี่ตอบยากจังครับ

แต่ในอีก 5 ปีนับจากนี้คงเป็น MG ครับ

(ออกตัวไว้ก่อนว่า ส่วนตัวคงไม่มีโอกาสได้ซื้อครับ)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Nikle_pk

จากโจทย์ MG
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ผมเคยขับโปรตอน savvy กับ gen2 ความรู้สึกแบบ$#^$%&^%*&$%#%^^%&^&#^^*&&%มาก ขับไม่ได้ดั่งใจเลย

ออฟไลน์ kris-lack

ขนาดเราไม่ใช่เซียนรถอะไร นั่งโปรตอน savy (ไม่แน่ใจชื่อ ตัวเหมือนนิสสันมาช)
เรารุสึกถึงความไม่มั่นคง ไม่อะไรวักอย่างเลยนะ คือแบบว่า อยากลงจากรถให้เร็วที่สุด
ขออภัยเจ้าของรถด้วย แต่รุสึกอย่างนั้นจริงๆ

ออฟไลน์ NoName__???

ไม่มั่นใจทั้ง2brand เลยค่ะ

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
ไม่มั่นใจทั้ง2brand เลยค่ะ

เยี่ยมเลย คิดเหมือนกันครับ !!! แต่โจทย์มาให้เลือกก็ขอ MG ละกัน

ออฟไลน์ Severus Snape

MG ครับ อย่างน้อยมีโรงงานผลิตในไทยลงทุนไปเยอะมาก ๆ ไม่มีทางลอยแพลูกค้าง่าย ๆ หรอกครับ
บริษัทแม่ในจีนสายป่านค่อนข้างยาว มีเส้นสายกับ VW / GM ด้วยครับ พื้นฐานโครงสร้าง MG บางรุ่นก็เอามาจากสองค่ายนี้มาพัฒนาต่อยอด
รอดู MG GS ที่จะเปิดตัวต่อไปละกันครับ รู้สึกว่าจะใช้ระบบช่วงล่างจาก VW Tiguan ถ้าทำราคาดี ๆ คงมีฐานลูกค้าเพิ่มขึ้นอีกเยอะ

ส่วน Proton ผมว่าอนาคตในไทยไม่ค่อยสดใสเท่าไหร่แล้วอ่ะครับ ภาพลักษณ์ไม่ดีจากบริการหลังการขาย แถมศูนย์บริการก็ลดจำนวนลงไปเยอะเลย
และในตลาดโลกเองก็ไม่รู้ว่าจะไปได้ไกลแค่ไหน ตลาดหลัก ๆ อยู่แค่ในมาเลย์ กับอินโดเอง แบรนด์ตั้งมา 30 กว่าปีแล้วแต่ยังขยายตลาดต่างประเทศไปไม่ถึงไหนเลย

ออฟไลน์ JeansZ

ตอนนี้ MG ครับ ด้วย​เหตุผลตาม คห. ข้างบน โดยเฉพาะการ​ที่​มี​โรงงานผลิตใน​ไทย และ​มี CP ถือหุ้น​อยู่​ครึ่งหนึ่ง เพียงแต่​ตอนนี้​เป็น​ช่วง​เริ่มต้น ศูนย์บริการยัง​มี​น้อย แต่​เห็น​ว่า​กำลังสร้าง​เพิ่ม ตรงข้าม​กับ Proton ที่​ทยอย​ปิด​ศูนย์ กลายเป็นโชว์รูมร้าง เช่น​ที่​คลอง 2 ก่อนที่ Ford จะเข้ามาซื้อโชว์รูมนี้แล้วทำเป็นศูนย์ค่ายตัวเอง

แต่ถ้าอยู่ภาคใต้ไกลๆ เช่นแถวๆ หาดใหญ่ สตูล หรือ 3 จังหวัดชายแดนใต้ Proton น่าจะดีกว่าครับ เอา​ไป​เข้า​ศูนย์ที่มาเลเซียได้เลย มี​เพื่อน​ใช้ Proton Neo อยู่​หาดใหญ่ เอา​ไป​เข้า​ศูนย์ที่มาเลเซียตลอด
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ joe560-4

ออฟไลน์ Niceguy_C

Proton ชั่วโมงนี้ก็นับถอยหลังแล้วล่ะครับ ตั้งแต่มี อีโคคาร์ Proton ก็เหมือนไม่ใช่ทางเลือกสำหรับ คนงบน้อยแล้ว

MG เห็นๆกันว่า MG3 ปรับปรุงมาจากข้อตำหนิของ MG6 มาก ทั้งในเรื่องการตลาด และตัวรถ

เพราะฉะนั้น สองยี่ห้อนี้ เลือก MG ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ออฟไลน์ SZG

• Jr. Member
  • **
MG ครับ
ถ้าเป็นสินค้าชิ้นใหญ่ brand ไทย ผมยังเชื่อจีนมากกว่าเลยครับ

ออฟไลน์ neutrino

ความเห็นผมว่า เจ้าสัว คงไม่คิดจะถอยครับ ถึงแม้จะต้องข้ามเขาสักกี่ลูก,บุกป่าสักกี่ผืน, ต้องฝ่าไปให้ได้

ออฟไลน์ regal

• E90 320ise & E90 320dse
MG ครับ  สายป่านยาวววววว

ปล.ดูความพยายามของ MG3 ที่ปรับปรุงรถหลังจากที่โดนด่าเละจาก MG6 ก็ถือว่าเป็นสัญญานที่ดีแล้วครับ  ;)
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!