ผู้เขียน หัวข้อ: ตามรูป รถผมเหลือผ้าเบรคเยอะไหมครับ และระยะเปลี่ยนผ้าเบรคในBSI  (อ่าน 6252 ครั้ง)

ออฟไลน์ F30320D

• Jr. Member
  • **
รถ F30 เบรคMครับ
รูปบนผ้าเบรคหน้า รูปล่างผ้าเบรคหลังครับ
พอดีดูไม่เป็น แต่จากรูปเดาว่าเหลือเยอะอยู่
ผ้าเบรคทั้ง4ล้อเปลี่ยนพร้อมกันใช้มา 36000กม
ระบบแจ้งว่าผ้าเบรคหน้าเปลี่ยนในอีก7000กม ผ้าเบรคหลัง4300กม

1)ผ้าเบรคใกล้หมดยังครับ
2)ใช้BSIผมต้องเข้าศูนย์2รอบไหมครับ
(7000-4300) ห่างกัน2700 วิ่งไม่ถึงเดือนเข้าศูนย์อีกแล้ว55555

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2015, 21:16:00 โดย F30320D »

ออฟไลน์ toonze

• Hero Member
เหลือเยอะนะครับ เสียดายตัง

keanetona

• บุคคลทั่วไป
วิ่งได้เป็นปีครับ

แนะนำให้จขกท. ลองเอาปากกาหรือดินสอลูบที่จานเบรคเบาๆดูว่ามีร่องเหมือนแผ่นเสียงอะไรไหม ถ้ามีก็เอาไปเจียร์

ออฟไลน์ Odeng

• **
   เท่าที่เคยเห็น Minimum Thickness จะให้ประมาณ 2-3 mm  ของคุณ F30320D กะคร่าวๆ ด้วยสายตาน่าจะราวๆ 5-6 mm ครับ ยังใช้ได้อีกพักใหญ่ๆ เลย

ออฟไลน์ pongsakorn11

• Sr. Member
เปลี่ยนตามที่หน้าปัทมันโชว์เลยครับ เดียวถึงเวลามันก็จะเเจ้งเตือนอีกที รถอยู่ในbsi ไม่มีค่าใช้จ่ายอยู่เเล้วคับ

• **
คุณ toonze
พอดีว่าเปลี่ยนฟรีนะครับ เลยไม่เสียดายกะตัง (รถBMWทุกคันเปลี่ยนฟรีใน100000กม.ครับ)

คุณ keanetonaเฉยๆ
พรุ่งนี้จะลองทำดูครับ เพิ่งรู้นะเนี่ย มีแบบนี้ด้วยครับ แต่เอานิ้วลูบเลยจะรู้สึกง่ายกว่าไหมครับ

คุณ Odeng
ถ้าผมเดาก็ประมาณ8-9มมเลยครับ

คุณ pongsakorn11
อ่านกระทู้ต่างประเทศเห็นว่าถ้าผ้าเบรคเหลือเยอะเกินไป ศูนย์จะresetค่าใหม่
โดยไม่เปลี่ยนผ้าเบรคครับ อ่านเจอหลายรายอยู่นะครับ โดยเหตุผลว่าโปรแกรมคำนวนรุ่นเก่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2015, 21:52:30 โดย F30320D »

ออฟไลน์ Monn

ปกติ 0 ก็ดูจากโปรแกรมนะครับ ว่าถึงเวลาเปลี่ยนหรือยัง ผมว่า 0 ไม่น่าจะมา reset อะไร เพราะเขาส่งเรื่องเข้า BM Thailand 0 ไม่ได้ออกเอง ไม่งกครับ แต่จะเปลี่ยนได้ หากน้อยกว่า 2000 นะครับ (ช่างบอกผมมา) หากต่ำกว่า 2000 จะเปลี่ยนให้ได้เลย ดังนั้น หากหน้าหลังไม่พร้อมกัน (ปกติไม่พร้อมอยู่แล้ว) ก็ต้องเข้า 2 รอบครับ

แต่บางที ดูระบบไมไ่ด้นะครับ เพราะผมมันขึ้น 2000 เข้า service ผ้าเบรค ผมวิ่งไปอีก 5000+ ได้ มันถึงค่อยๆ ลงจาก 2000 ไป 1800 และลดลงอย่างรวดเร็ว วันละ 200-300 โลเลย
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
ปกติ 0 ก็ดูจากโปรแกรมนะครับ ว่าถึงเวลาเปลี่ยนหรือยัง ผมว่า 0 ไม่น่าจะมา reset อะไร เพราะเขาส่งเรื่องเข้า BM Thailand 0 ไม่ได้ออกเอง ไม่งกครับ แต่จะเปลี่ยนได้ หากน้อยกว่า 2000 นะครับ (ช่างบอกผมมา) หากต่ำกว่า 2000 จะเปลี่ยนให้ได้เลย ดังนั้น หากหน้าหลังไม่พร้อมกัน (ปกติไม่พร้อมอยู่แล้ว) ก็ต้องเข้า 2 รอบครับ

แต่บางที ดูระบบไมไ่ด้นะครับ เพราะผมมันขึ้น 2000 เข้า service ผ้าเบรค ผมวิ่งไปอีก 5000+ ได้ มันถึงค่อยๆ ลงจาก 2000 ไป 1800 และลดลงอย่างรวดเร็ว วันละ 200-300 โลเลย

ตามนี้เลยครับ มันจะลดลงตามลักษณะการใช้งานช่วงนั้นๆ แต่สำหรับผมนะครับ แนะนำให้หาน้ำมันเบรคยี่ห้อสูงๆ เช่น motul (ลองหาข้อมูลใน google ดูครับมีอยู่น่าจะมีบอกในเวป bimmer) เข้าไปเปลี่ยนเองก็จะดีครับ หรือไม่ให้ทางศูนย์เปลี่ยนผ้ามาแล้วเรามาไล่น้ำมันเบรคเจียรจานเบรคร้านข้างนอกที่ฝีมือดีๆเอา จะเวิคกว่า เพราะน้ำมันเบรคที่ศูนย์ BMW ให้มา เกรดยังไม่สูงเท่าที่ควร ไม่ใช่ไม่ดีนะครับ แต่เราออกค่าน้ำมันเบรคเพิ่มไม่กี่ตังค์แลกกะความมั่นใจเพิ่มขึ้นอีกหลายเปอร์เซนต์ผมมองว่าคุ้มมากๆครับ ส่วนร้านไหนนั้นหลังไมค์มาก็ได้ครับยินดีแนะนำ ส่วนผ้าเบรคถ้าไม่ซีเรียสเรื่องค่าใช่จ่าย ซื้อพวก EBC ตรงรุ่นก็น่าจะมั่นใจเพิ่มขึ้นมาอีกครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
คุณ toonze
พอดีว่าเปลี่ยนฟรีนะครับ เลยไม่เสียดายกะตัง (รถBMWทุกคันเปลี่ยนฟรีใน100000กม.ครับ)

คุณ keanetonaเฉยๆ
พรุ่งนี้จะลองทำดูครับ เพิ่งรู้นะเนี่ย มีแบบนี้ด้วยครับ แต่เอานิ้วลูบเลยจะรู้สึกง่ายกว่าไหมครับ

คุณ Odeng
ถ้าผมเดาก็ประมาณ8-9มมเลยครับ

คุณ pongsakorn11
อ่านกระทู้ต่างประเทศเห็นว่าถ้าผ้าเบรคเหลือเยอะเกินไป ศูนย์จะresetค่าใหม่
โดยไม่เปลี่ยนผ้าเบรคครับ อ่านเจอหลายรายอยู่นะครับ โดยเหตุผลว่าโปรแกรมคำนวนรุ่นเก่า

เอานิ้วลูบได้ครับ แต่จานเบรคมันร้อน เดี๋ยวมันพองมันไหม้ไปจะทำยังไง

• **
คุณ Monn
ขอบคุณมากครับ มันก็จริงนะศูนย์เข้าไม่เสียเงินคงไม่งอแงไม่เปลี่ยนให้ครับ พอดีเห็นว่ามันเหลือเยอะมาก
ใช่ครับเลขขึ้น1900ก็ถ่ายน้ำมันเครื่องได้เลยผมทำแบบนี้ตลอดเลยครับ
ส่วนเรื่องตัวเลขเข้าserviceของผมไม่ค่อยเพี้ยนครับ ผมจดเลขไมล์หลังขับทางไกลตลอด
ก็ใกล้เคียงกับที่ระบบแจ้งไว้ครับ ลดตามระยะที่ขับใกล้เคียงมาก ยกเว้นผ้าเบรคลดน้อยกว่าที่ขับครับ

คุณ NarinrachMaisok
ขอบคุณที่แนะนำเรื่องน้ำมันเบรค ปกติศูนย์เปลี่ยนให้ฟรีทุก3ปี ผมเลยเสียเงินเปลี่ยนเองทุก1.5ปี สลับกันไปครับ
เพิ่งเปลี่ยนน้ำมันมาเดือนที่แล้ว คร่าวหน้าจะลองใช้ Motul ดูครับ

คุณkeanetonaเฉยๆ
ไปลองใช้นิ้วลูบมาเมื่อบ่ายครับ ไม่พองเลยครับ เพราะจอดตั้งแต่เมื่อคืน55555
จานหลังเรียบมาก จานหน้าเริ่มแล้วครับ เริ่มกลายเป็นแผ่นเสียง ขอบคุณมากครับ