ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องสอบใบขับขี่  (อ่าน 2443 ครั้ง)

ออฟไลน์ GolffyGolf

• Full Member
เรื่องสอบใบขับขี่
« เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 20:33:03 »
มีความคิดเห็นยังไงบ้างครับ ที่ออกกฎใหม่ภาคทฤษฎีจาก 4 ชม.เป็น 15 ชม.

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
Re: เรื่องสอบใบขับขี่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 22:49:43 »
เห็นแล้วขี้เกียจสอบ นั่งรถเมล์ต่อไป  :P
H.

ออฟไลน์ newkii

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 00:54:41 »
บังคับใช้เมื่อไรครับเนี่ย

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 05:50:13 »
ถ้าตอบในแง่เหตุผล ก็ขอตอบว่าเห็นด้วยครับ

เพราะกฏจราจรมีมากอยู่ครับ ไม่สามารถจะรู้ได้ภายใน 4 ชม. ทุกวันนี้คนที่สอบใบขับขี่ได้ แต่ก็ขับผิดกฏจราจรอยู่มากครับ

เพียงแต่ว่าเนื้อหา ก็ต้องเข้มข้น และครบถ้วนครับ ข้อสอบก็เน้นความเข้าใจ และจิตสำนึกในการใช้รถ ใช้ถนน

ผมว่าหากทำได้ ก็น่าจะลดการฝ่าฝนกฏจราจรลงได้ครับ

;D ;D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 07:04:53 »
ผมก็เห็นด้วยนะ
แต่ประเด็นคือ ถ้าต้องการจะลดคนที่ขับรถไม่ระวังจนก่อให้เกิดความสูญเสีย
ผมว่าควรเพิ่มกฎหมายดีกว่า หรือไม่ก็บังคับใช้ให้จิงจังกว่านี้
ช่วงนี้มีแต่ข่าวคนขับรถแย่ๆไปชนคนขีจักรยานบ้าง ถอยไปชนร้านค้าบ้าง ผมว่าคนกลุ่มนี้น่าจะถอดใบขับขี่ไปเลย
นับวันถนนบ้านเราจะยิ่งไม่ปลอดภัย เพราะทำผิดก็ไม่เป็นไรเนี้็ยแหละ

ออฟไลน์ nntorrent

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 07:44:41 »
เยอะไปนะ เหอๆ

ไม่น่าเกิน 10 ชม. น่าจะพอ

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 08:37:12 »
รู้เยอะแค่ไหนแต่บนถนนไม่บังคับใช้ก็เท่านั้น

มีใครกลัวการทำผิดตอนขับรถที่ไหน ถนนเลยได้วุ่นวายขนาดนี้

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 13:06:54 »
กฏระเบียบเยอะ ก็ยังช่วยไม่ได้ในช่วงแรกครับ เพราะประชาชนจะอ้างว่าไม่ทราบกฏหมายข้อนี้

เอาง่ายๆ ครับ กฏข้างล่างนี้ผมเองก็พึ่งรู้ใน FB ครับ

- หมวกกันน็อกกระจกดำทึบผิดกฏหมาย (ขับกลางวันแดดจัด จะทำอย่างไร ใส่แว่นดำข้างในหรือ)
- ไม่ได้ห้ามติดฟิล์มดำ แต่หากมองเข้าไปไม่เห็นข้างในก็ผิดกฏหมาย (อันนี้โดนกับตัว คุณตำหนวดบอกว่าประชาชนต้องรู้กฏหมาย แต่พี่ท่านก็เปิดตำรามาจับ ฮาเลย)
- รถสาธารณะห้ามสวมรองเท้าแตะขับรถ (อันนี้ก็เห็นด้วยครับ แต่ไม่เคยรู้มาก่อน)
- ห้ามฝ่าไฟเหลือง (เขียนไม่ผิด) ส่วนตัวนึกว่าไฟแดงเท่านั้นมาตลอด
- รถจักรยาน และรถจักรยานยนต์ห้ามวิ่งในทางหลัก วิ่งในไหล่ทางได้เท่านั้น (อันนี้ไม่เห็นคนทำตาม)

สุดท้ายมาตรการ 5 จอม (จอมปาด จอมล้ำ จอมย้อน จอมปลอม อีกจอมจำไม้ได้) อยากให้เริ่มจริงๆ ก่อนเลยครับ ทุกวันนี้ผมก็ยังเห็นพวก"จอม xxx" เหล่านี้กระทำผิดตรงหน้าป้ายเหล่านี้

ก็ไม่เห็นโดนจับ

หากอบรมและได้แจ้งกฏต่างๆในการสอบใบขับขี่ ถือเป็น Step แรกครับ หลังจากนั้น ก็เริ่มจับจริง ใช้ Social Media ก็ได้ครับ

ให้ประชาชนที่เดือดร้อน ถ่าย Clip การทำผิดกฏจราจร แบบจะจะ ส่งตำรวจเลยครับ ไม่ต้องมาประจานบน Youtube ก็ได้ครับ

หรืออาจจะมีการมอบส่วนแบ่งค่าปรับให้คนส่ง Clip ไม่ต้องมากหรอกครับ ผมว่าคนคงจะถ่าย Clip กันเพียบจน คุณตำรวจไล่จับไม่ทันเลยครับ

;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 13:54:51 »
8 ชม. ก็พอแล้ว เอาข้อหลักและข้อย่อยที่จำเป็น หรือสิ่งที่ประชาชนทำผิดกฎจราจรกันมาก นำมาใช้ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 17:33:46 »
เป็นเรื่องที่ดีครับ

แต่ในความเป็นจริง ถ้ายังบังคับใช้กฎหมายไม่จริงจัง หรือ ตัวบทกฎหมายมีอัตราโทษที่ต่ำอยู่อย่างทุกวันนี้ การอบรมหลายสิบชม.มันไม่ค่อยเกิดประโยชน์เท่าไหร่เลยครับ หลายครั้งผู้กระทำผิดจงใจฝ่าฝืนกฎเพราะโทษต่ำ ไปโรงพักเปรียบเทียบปรับไม่กี่ร้อยก็จบ มันต้องควบคู่กันทั้ง2อย่าง การสอบ/อบรมขอใบขับขี่ต้องมีมาตราฐานที่สูงพอสมควร+กฎหมายที่บังคับใช้กับการบังคับใช้กฎหมายต้องเข้มงวดตามไปด้วย

Ohlaz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 21:21:41 »
เห็นด้วยมากๆเลย

จิงๆแล้วผมคิดว่าการที่สอบอบรมเยอะๆน่าจะช่วยให้จิตสำนึกและเรื่องความรุ้เรื่องกฎจราจรได้มากขึ้น
แต่ผมส่วนตัวแล้วคิดว่าเวลา สอบปฎิบัติ อยากให้เพิ่มพวกสอบบนถนนจริงแล้วมีคนมาประเมิณ ถนนน่าจะปลอดภัยกว่านี้ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 22:27:05 »
ผมถามหน่อยครับ มันช่วยอะไรหรอ เสียเวลาเปล่าๆรึเปล่า
ในเมื่อนิสัยคนไทย ก็คือคนไทยอยู่วันยังค่ำ
หลายๆคนรู้ทั้งรู้ยังทำผิดเลย อย่ามาอ้างว่าไม่รู้
ไปปรับแก้กฏหมายให้มันโหดๆดีกว่ามั้ยครับ เห็นผลกว่ารึเปล่า

ออฟไลน์ GolffyGolf

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2015, 01:58:17 »
ผมถามหน่อยครับ มันช่วยอะไรหรอ เสียเวลาเปล่าๆรึเปล่า
ในเมื่อนิสัยคนไทย ก็คือคนไทยอยู่วันยังค่ำ
หลายๆคนรู้ทั้งรู้ยังทำผิดเลย อย่ามาอ้างว่าไม่รู้
ไปปรับแก้กฏหมายให้มันโหดๆดีกว่ามั้ยครับ เห็นผลกว่ารึเปล่า

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2015, 07:30:36 »
อยากเสนอให้ขนส่งออกกฎหมายให้เรียกผู้ที่ได้ใบขับขี่กลับมาอบรมเพื่อทบทวนความเข้าใจและทดสอบข้อกฎหมายในสิ่งที่ไม่ปฎิบัติให้ถูกต้องจนเป็นปัญหาบนถนนเช่นขับช้าแช่ขวา เป็นต้น ทุกๆ5ปีทำนองนี้แทนที่จะให้ไปแล้วก็จบกัน รัฐควรที่จะตรวจสอบปัญหาการใช้รถบนถนนที่ไม่เป็นระเบียบและก่อให้เกิดอุบัติเหตุแล้วนำมาป้องกันที่ต้นตอคือทบทวนและทดสอบผู้ได้ใบขับขี่ทุกคนครับ
BMW 750E M SPORT