ผู้เขียน หัวข้อ: มันจะอะไรกันนักกันหนา เรื่องหมวกกันน็อค  (อ่าน 4410 ครั้ง)

ออฟไลน์ Adamas

• Full Member
ขอบ่นหน่อยเหอะ
อะไรเนี่ยมีแว่นข้างในก็จับชักบ้ากันไปใหญ่แล้วถ้าแว่นกันเเดดติดหมวกผิด แต่ใส่แว่นกันแดดไม่ผิด
ตรรกะอะไรเนี่ย
หรือว่ากรมนี้มีหุ้นอยู่ใน บ.ผลิตแว่น
ผมไปอ่านกฏหมายปี 39 มันคลุมเครือมากชี้ชัดยากว่าผิดหรือไม่
ซึ่งมันเหมือนลูกเสือเหล่านี้พยามตีความให้ผิด เพื่อจะได้จับ
มีคนถามไปที่ บก.02 (facebook) พี่แกก็เงียบไม่ตอบ อะไรว่ะ
แต่รถยนต์ติดฟิมล์เกิน 25% ของกระจกบังลมหน้าไม่จับ
(กฏหมายบอกห้ามติดฟิมล์ที่กระจกบังลมหน้าเกิน 1ใน4 ของกระจก)
นี่ถ้าจับติดฟิมล์รถยนต์นะผิดกันทั่งประเทศ
มาไล่จับแต่มอไซต์

ระยำมากลูกเสือประเทศนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2015, 15:00:39 โดย MoO Cnoe »
คนที่ไม่มีเป้าหมายในชีวิต จะต้องทำงานให้คนที่มีเป้าหมายไปตลอดชีวิต

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
Re: มันจะอะไรกันนักกันหนา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2015, 12:42:02 »
เท่าที่ตามมาคือ ต้องใส เท่านั้นถึงจะรอดครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2015, 12:51:18 »
คือตัวบังลมหน้าในรูปมันใสตามกฏหมายไงครับ(อันนี้ถูก)
แต่ข้างในมันเป็นเเว่นกันเเดดซึ่งมันไม่ใช่บังลม
แต่ลูกเสือดันตีความว่ามันเป็นบังลมด้วย
ซึ่งในกฏหมาย(ปี 39)ที่ออกมันไม่มีส่วนนี้บอกแบบเจาะจง(จริงๆเเล้วคือไม่มีเขียนไว้)
โดยใช้คำที่คลุมเครือว่าส่วนควบรวมของหมวก
คนที่ไม่มีเป้าหมายในชีวิต จะต้องทำงานให้คนที่มีเป้าหมายไปตลอดชีวิต

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2015, 13:24:38 »
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2015, 13:58:47 »

คืออันนี้ไม่มีเอกสารเป็นหลักฐานเลยครับ สัมพาตสดก็ไม่
สิ่งที่เอามาโชว์ควรเป็นเอกสารข้อกฏหมาย ซึ่งเอกสารที่ผมเอามาเเนบมาในด้านบนเป็นเอกสารแนบของ กระทรวง

ให้ข้อสังเกตุเเค่ว่าทำไหมในเมื่อมันผิดจริงถึงไม่มีเอกสารชี้ชัดๆไปเลย

ดูในรูปสิครับนี่ตำรวจในพระราชดำริเลยนะครับ บังลมหน้าสีอะไร มีเลขหมวกซึ่งทางรัฐเป็นคนจัดซื้อด้วย
เเสดงได้สองอย่างคือ 1.มันไม่ผิดกฏหมาย 2.รัฐทำผิดกฏหมาย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2015, 14:00:57 โดย Adamas »

ออฟไลน์ dekdemo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2015, 14:15:20 »
ไม่ใช่แค่หมวกกันน็อคหรอก
ของบางอย่างซื้อมาไว้ครอบครอง หรือซื้อมาใช้งาน ก่อนซื้อก็เป็นของถูกต้องตามกฎหมาย ราคารวมภาษีด้วย แต่พอซื้อมาไว้ครอบครองหรือมาใช้งานก็ดันออกกฎหมายแบบนี้มา ไม่ยุติธรรมเล้ยยย  ไทยแลนด์ออนลี่ หลอกลวงกันเอง มีแต่ได้กับได้

ปล.ผมว่าคนส่วนมากแยกแยะออกนะ ไม่ได้ยืนกินหญ้า ฟังเสียงซอ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2015, 14:42:52 »
ไม่ใช่แค่หมวกกันน็อคหรอก
ของบางอย่างซื้อมาไว้ครอบครอง หรือซื้อมาใช้งาน ก่อนซื้อก็เป็นของถูกต้องตามกฎหมาย ราคารวมภาษีด้วย แต่พอซื้อมาไว้ครอบครองหรือมาใช้งานก็ดันออกกฎหมายแบบนี้มา ไม่ยุติธรรมเล้ยยย  ไทยแลนด์ออนลี่ หลอกลวงกันเอง มีแต่ได้กับได้

ปล.ผมว่าคนส่วนมากแยกแยะออกนะ ไม่ได้ยืนกินหญ้า ฟังเสียงซอ
ผมเห็นด้วยนะ
แต่ที่ผมไม่ชอบเลยคือ
มอไซต์นี้ กฏหมายมัน ยิบย่อยมาก อะไรไม่มีเขียนก็ตีว่าผิดไว้ก่อน
แต่ไอ้ที่ผิดเห็นๆดัน โอนอ่อนได้ อย่างฟิมล์ติกกระจกรถที่ผมยกตัวอย่างไป

คนขับรถเก๋งท้วงบอกติดฟิมล์ใสร้อน ตำรวจยอมผ่อนปรน ทั้งที่ผิดกฏหมาย
คนขับมอไซต์แค่มีเเว่นกันแดดติดหมวกกันน็อก ตำรวจไม่ยอมจะจับอย่างเดียว ทั้งๆที่ผิดกฏหมายจริงหรือป่าวก็ไม่รู้การตีความของกฏหมายก็ไม่มี

พลเมืองชั้น 2 สินะคนขับมอไซต์

ออฟไลน์ nathan_007

• Newbie
  • *
Re: มันจะอะไรกันนักกันหนา เรื่องหมวกกันน็อค
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2015, 15:32:30 »
กฎหมายมันคลุมเครือ เป็นช่องว่างให้มองต่างมุมกันได้
ก็ต้องไปชำระกฎหมายกันใหม่ครับ

แต่ในมุมของผมคือ มันผ่าน มอก. มาแล้ว
มันสามารถวางขายได้ มันมีภาษียิบย่อย อยู่ในหมวกใบนั้น

แล้วจะมาจับได้อย่างไร

ถ้ามันใช้ไม่ได้ มันก็ไม่ควรจะมาวางขายได้ แบบนี้

เคส ร้านมีดที่ตำรวจพูด มันใช่ไม่ได้ คนพูด คนละเรื่อง จะหยิบขึ้นมาพูดทำไม

ออฟไลน์ yoyoyo

• Jr. Member
  • **
Re: มันจะอะไรกันนักกันหนา เรื่องหมวกกันน็อค
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2015, 16:33:18 »
มันเริ่มต้นที่กฏหมายไม่ชัดเจน ไม่ได้เขียนจากผู้ที่รู้และเข้าใจจริงๆ

ส่วนตำรวจเป็นผู้นำกฏหมายไปบังคับใช้ ถ้าละเว้นก็ถือว่าผิด แต่ที่เกิดปัญหาเพราะตำรวจบางคน
ใช้อำนาจที่มีไปแสวงหาผลประโยชน์เข้ากระเป๋าตัวเอง  รวมถึงการที่ไม่เข้มงวดกับการทำผิดกฏจราจร
ที่สำคัญๆก่อนแต่มาเข้มงวดกับเรื่องรองๆ ที่ดูแล้วมันไม่ค่อยมีประโยชน์ ก็เลยโดนด่า

หมวกผมมี1ใบ ได้มาตรฐาน DOT ส่วนอีกใบได้ DOT กับ มาตรฐานของEU  ถึงไ ม่ต้องรู้อะไรมากนักแต่
ถ้าเอามาวางเทียบกับหมวกตครึ่งใบที่ได้ มอก. ใครก็บอกได้ว่าสมควรใส่ใบไหน

ส่วนแว่นกันแดดในตัวผิดกฏหมาย ใส่หมวกที่มีแว่นกันแดดในตัว  กับใส่อีกใบ แล้วใส่แว่นกันแดดทีหลัง มันต่างกันตรงไหน
เพราะหมวก2ใบที่ใช้อยู่เป็นบบนี้จริงๆ

จริงๆยังไม่เข้าใจเรื่องที่บังลมต้องใสเท่านั้น  ไม่เข้าใจว่ากลัวอะไร แล้วถ้าใส่โม่ง  จะเห็นหน้าไหมถึงบังลมใสก็เหอะ

ตอนนี้ยังนึกไม่ออกเหมือนกันว่าถ้าโดนตำรวจเรียกจะคุยแบบไหน เพราะตร.คงอ้างกฏหมายอย่างเดียว

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2015, 16:55:19 »
เรื่องทั้งเรื่องมันมาจากโจรสวมหมวกกันน็อคบุกเดี่ยวจี้ธนาคารออมสินเมื่อปี2551นี่แหละครับ

ภาพสเก็ทช์ก็เป็นอย่างที่เห็น แล้วก็กลายเป็น MEME ล้อเลียนตำรวจไทยอยู่พักหนึ่ง จนตำรวจบ้าจี้ออกกฎห้ามหมวกกันน็อคที่ไม่ใช่บังลมใส

แต่เห็นข่าวบอกว่าคนร้ายในภาพถูกจับตายนะครับ

ส่วนเรื่องหมวกกันน็อคนั่นเห็นได้ยินมาว่าผู้ผลิตไทยไซโคให้กระทรวงอุตสาหกรรมยังใช้มาตรฐานเดิม ซึ่งชาวโลกเขาไปไกลโด่งแล้ว เพราะถ้าเรายกเลิกมาตรฐานอันนี้แล้วใช้มาตรฐานใหม่นี่หมวกกันน็อคไทยทุกยี่ห้อจะไม่ผ่านมอก.ครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2015, 21:21:34 »
เรื่องทั้งเรื่องมันมาจากโจรสวมหมวกกันน็อคบุกเดี่ยวจี้ธนาคารออมสินเมื่อปี2551นี่แหละครับ

ภาพสเก็ทช์ก็เป็นอย่างที่เห็น แล้วก็กลายเป็น MEME ล้อเลียนตำรวจไทยอยู่พักหนึ่ง จนตำรวจบ้าจี้ออกกฎห้ามหมวกกันน็อคที่ไม่ใช่บังลมใส

แต่เห็นข่าวบอกว่าคนร้ายในภาพถูกจับตายนะครับ

ส่วนเรื่องหมวกกันน็อคนั่นเห็นได้ยินมาว่าผู้ผลิตไทยไซโคให้กระทรวงอุตสาหกรรมยังใช้มาตรฐานเดิม ซึ่งชาวโลกเขาไปไกลโด่งแล้ว เพราะถ้าเรายกเลิกมาตรฐานอันนี้แล้วใช้มาตรฐานใหม่นี่หมวกกันน็อคไทยทุกยี่ห้อจะไม่ผ่านมอก.ครับ
ผมไม่แปลกใจเลยที่บ้านเราเป็นอย่างนี้
อุสาแอบหวังลึกๆเห็นลุงว่าจะปฏิรูปกัน แต่เรื่องนี้กลับไร้การพูดถึงเลย เซ็ง

ออฟไลน์ top3245

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2015, 22:01:31 »

ไม่ใช่ครับ เพราะกฎหมายที่บังคับให้บังลมต้องเป็นวัสดุโปร่งใส และ ไม่มีสี มันออกมาใช้บังคับตั่งแต่ปี 2535   แล้ว
ตามกฎกระทรวง ฉบับที่ ๑๔ (พ.ศ. ๒๕๓๕) ออกตามความใน พรบ.จราจรทางบก พ.ศ. ๒๕๒๒

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2015, 22:44:56 »

ไม่ใช่ครับ เพราะกฎหมายที่บังคับให้บังลมต้องเป็นวัสดุโปร่งใส และ ไม่มีสี มันออกมาใช้บังคับตั่งแต่ปี 2535   แล้ว
ตามกฎกระทรวง ฉบับที่ ๑๔ (พ.ศ. ๒๕๓๕) ออกตามความใน พรบ.จราจรทางบก พ.ศ. ๒๕๒๒

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ผมนึกว่าตำรวจเขาบ้าจี้ตามรูปประกาศจับนี่จรงิๆ

ว่าแล้วก็นึกถึงเรื่องฟิลม์กรองแดด ผมเห็นรถบางคันติดดำมืดมาก วิ่งผ่านมามองไม่เห็นหน้าคนในรถเลยนะครับ

ออฟไลน์ นักกล้าม มาม่า

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2015, 07:31:11 »
ช่วงนี้เปิดเทอม หาเงินค่าเทอมให้ลูกๆมั้งคับ หึหึหึ ( ขำๆนะคับ  :-* :-* :-* )

ออฟไลน์ Immortal6

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2015, 10:38:26 »
ผมใส่หมวก real ชิลหน้าปรอท   ผ่านตร.ทีนี่มีลุ้นครับ  อิอิ
Honda Jazz GK               owned 2015
Kawasaki Ninja se 250cc. owned 2013
Honda Air blade 110cc.    owned 2010