ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเกี่ยวกับ Vios Turbo หน่อยนะครับ  (อ่าน 4876 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alzfredz

• Full Member
  • M/T Addicted!!
ถามเกี่ยวกับ Vios Turbo หน่อยนะครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2015, 12:57:37 »
เห็นคุณจิมเชียร์วีออสบริทนี่ย์เอาไว้เลยอยากถามนิดนึงครับ

1. ตัวเทอร์โบที่ TMT ทำเนี่ยดูแลยากไหมครับ ต้องใส่ใจอะไรเป็นพิเศษไหม
2. กินกี่กิโลเมตรลิตรครับ? ทั้งแบบวิ่งสบายๆ และกดหนัก
3. พอดีเจอแบบมือสองน่าเล่น รับมาแล้วควรเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องหรือเช็คเรื่องท่อยางอะไรเลยไหมครับ?
4. ประกันยังรับทำชั้น 1 ไหมครับ?
5. โช๊คอัพเดิมติดรถรุ่นนี้หรือว่า Kayaba SR กระบอกฟ้าหนึบนุ่มกว่ากันครับถ้าเอามาเทียบกัน
6. คลัทช์แข็งมากไหมครับเชถ้าเทียบกับรถกระบะ

ขอบคุณพี่ๆ ที่มาตอบมากๆ นะครับ :)
Life didn't promise to be wonderful. So, we have to make it wonderful with our hands!!

ออฟไลน์ Tonge

• Sr. Member
Re: ถามเกี่ยวกับ Vios Turbo หน่อยนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2015, 14:53:22 »
ผมพึ่งได้มาใช้นะครับ เมื่อสัปดาห์ก่อน จากพี่สมาชิกใจดีในเวปนี้ ที่กรุณาขายให้

1. ดูแลเหมืิอนรถรุ่นปกติครับ ไม่ได้มีอะไรต้องดูแลเป็นพิเศษ
2. เจ้าของเดิมบอกว่า ได้14.5กิโลเมตรต่อลิตร ผมพึ่งเอามาใช้ ยังไม่ถึง100โล ตอบไม่ได้ครับ
    เท่าที่สมาชิกในนี้บอก ก็อยู่ระหว่าง11-14 รถติดไม่มีใครบอกได้
3. พวกน้ำมัน ถ้าไม่มีประวัติเก่า ก็เริ่มใหม่ที่เราครับ พวกท่อยางก็ตามอาการครับ
4. ถ้าเจ้าของเก่ายังมีประกันชั้น1อยู่ เราก็ต่อไปได้เรื่อยๆครับ แต่ถ้าเราเริ่มใหม่คงไม่ได้แล้วครับ
5. ของเดิมก็เข้าขั้นแข็งแล้วนะครับ เจอถนนไม่เรียบนี่กระเด้งกระดอนเลย เพราะรถเบาด้วยเลยเด้ง
    ได้รถมาไม่พอใจค่อยเปลี่ยน
6. แข็งกว่ากระบะสมัยนี้แน่นอนครับ น้ำหนักจะออกแนวรถซิ่ง ดีดๆแต่ไม่หนักขนาดนั้น

Re: ถามเกี่ยวกับ Vios Turbo หน่อยนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2015, 15:45:52 »
ขอบคุณมากครับ :) ตอนแรกดู Jazz GK แล้วดีไซน์ไม่โดนเท่าไหร่เลยมาดูรุ่นนี้บ้างง
Life didn't promise to be wonderful. So, we have to make it wonderful with our hands!!

ออฟไลน์ karieng

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2015, 21:43:29 »
ได้มือสองมาใช้ซักสี่ห้าปีแล้วครับ
ขอแชร์นะครับ

1. ตัวเทอร์โบที่ TMT ทำเนี่ยดูแลยากไหมครับ ต้องใส่ใจอะไรเป็นพิเศษไหม
- ดูแลเหมือนรถปกติเลยครับ ไม่ได้ทำอะไรเป็นพิเศษ อาการรถเก่า เสียตรงไหนก็เหมือนๆกับรุ่นไม่มีเทอร์โบครับ
* ระวังมอเตอร์พัดลมนะครับ พึ่งฮีตไปสดๆ
2. กินกี่กิโลเมตรลิตรครับ? ทั้งแบบวิ่งสบายๆ และกดหนัก
- สองสามปีก่อนซ่าๆ อัดๆก็ 13โลลิตรครับ เดี๋ยวนี้เลิกแล้ว 14กว่าๆครับ ทางไกลเคยได้ถึง16ครับ วิ่ง100-120 ไม่ค่อยได้เข้าไปติดในเมืองครับ
3. พอดีเจอแบบมือสองน่าเล่น รับมาแล้วควรเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องหรือเช็คเรื่องท่อยางอะไรเลยไหมครับ?
- ตอนผมได้มา ผมก็เปลี่ยนหมดเลยครับ รีเซ็ตครับ สบายใจกว่า
4. ประกันยังรับทำชั้น 1 ไหมครับ?
- ได้แค่3+ครับ
5. โช๊คอัพเดิมติดรถรุ่นนี้หรือว่า Kayaba SR กระบอกฟ้าหนึบนุ่มกว่ากันครับถ้าเอามาเทียบกัน
- ไม่เคยใช้ kayaba ตอบไม่ได้ครับ แต่เดิมๆ แข็งเบา กระด้างครับ (ผมใช้เดิมๆอยู่ ถ้าใครเปลี่ยนอะไรมาแชร์ด้วยนะครับ ตอนนี้อยากได้นุ่มๆ)
6. คลัทช์แข็งมากไหมครับเชถ้าเทียบกับรถกระบะ
- แข็งครับ ขับคันนี้อย่าได้เจอรถติดครับ ทำให้กลายเป็นคนไม่ชอบเข้าเมืองไปเลย ปวดเข่าครับ

อะไหล่ศูนย์ส่วนใหญ่ที่เป็นของตัวเทอร์โบยังพอเบิกได้นะครับ(ยกเว้นเซ็ตโบ อันนั้นนำเข้า ไม่มีเหลือแล้วครับ)

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2015, 21:47:43 »
ได้มือสองมาใช้ซักสี่ห้าปีแล้วครับ
ขอแชร์นะครับ

- ดูแลเหมือนรถปกติเลยครับ ไม่ได้ทำอะไรเป็นพิเศษ อาการรถเก่า เสียตรงไหนก็เหมือนๆกับรุ่นไม่มีเทอร์โบครับ
* ระวังมอเตอร์พัดลมนะครับ พึ่งฮีตไปสดๆ
- สองสามปีก่อนซ่าๆ อัดๆก็ 13โลลิตรครับ เดี๋ยวนี้เลิกแล้ว 14กว่าๆครับ ทางไกลเคยได้ถึง16ครับ วิ่ง100-120 ไม่ค่อยได้เข้าไปติดในเมืองครับ
- ตอนผมได้มา ผมก็เปลี่ยนหมดเลยครับ รีเซ็ตครับ สบายใจกว่า
- ได้แค่3+ครับ
- ไม่เคยใช้ kayaba ตอบไม่ได้ครับ แต่เดิมๆ แข็งเบา กระด้างครับ (ผมใช้เดิมๆอยู่ ถ้าใครเปลี่ยนอะไรมาแชร์ด้วยนะครับ ตอนนี้อยากได้นุ่มๆ)
- แข็งครับ ขับคันนี้อย่าได้เจอรถติดครับ ทำให้กลายเป็นคนไม่ชอบเข้าเมืองไปเลย ปวดเข่าครับ

อะไหล่ศูนย์ส่วนใหญ่ที่เป็นของตัวเทอร์โบยังพอเบิกได้นะครับ(ยกเว้นเซ็ตโบ อันนั้นนำเข้า ไม่มีเหลือแล้วครับ)

อื้มมม ขอบคุณพี่มากครับ อย่างนี้ยากแน่เลยเพราะเจอรถติดอยู่เป็นจังหวะๆ แถมเข้าเขตพระนครอีก ว้าาาา 555555

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2015, 23:33:57 »
ของผมเจอ ตู้แอร์รั่ว

กะ

แคท เริ่มตัน ที่ประมาน แสนโล เปลี่ยน พัก แล้ววิ่งดีขึ้นเยอะ

ภายใน หัวเกียร์ เดิมๆ เริ่มลอก

เบาะอาคันทาร่า ดีมากๆ ไม่ยุ่ย ไม่เก่าเลย

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2015, 08:25:22 »
เจอขายอยู่คันนึงในเวปขายรถเมื่อปลายปีที่แล้ว สีดำ ขายอยู่สามแสนต้นๆ วิ่งมา 7หมื่น มือเดียว รถสวยน่าใช้เชียว แต่โดนแบนห้ามซิ่งแล้วสิ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2015, 08:28:40 »
เจอขายอยู่คันนึงในเวปขายรถเมื่อปลายปีที่แล้ว สีดำ ขายอยู่สามแสนต้นๆ วิ่งมา 7หมื่น มือเดียว รถสวยน่าใช้เชียว แต่โดนแบนห้ามซิ่งแล้วสิ

ตำรวจหรือคุณภรรยาแบนครับเนี้ย 5555 เหมือนจะเป็นพ่อบ้านใจกล้าอย่างนั้นแหละ อิอิ

ออฟไลน์ EG-5182

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2015, 18:12:07 »
ระวังเรื่อง หม้อน้ำครับ บูชพัดลมสึก โคลงพัดลมกระแทกรังผึ้ง หม้อน้ำรั่ว

ถ้าเบิกใหม่ 15,xxx ต้องนำเข้า

รถเพื่อนผม ตีใหม่ สองช่อง อลูฯ บ้านเราแทน 7000

กิน 11 - 14 วิ่งชิวๆ 60 80 รถไม่ติดมาก ถังนึงมี 500 โล

ครัชแข็งกว่า รถเบนซินเกียร์ธรรมดาทั่วไปนิดหน่อย

พวงมาลัยหนักนิดนึง ถ้าเทียบกับออส ธรรมดา

เกียร์ชิด ความเร็วแต่ละเกียร์ 55 90 120 160 200 รอบตัด 6400 (ความเร็วเกียร์สุดท้าย 6400 200 พอดี)

สับเกียร์ รอบตก เกียร์ ละ 1000 - 1500 ขับสนุกแบบ วิออสธรรมดาเซตโบเอง ทำไม่ได้

โช้คเดิมดีอยู่แล้ว หนึบ  ถูกและดี ไม่จำเป็นต้องใช้ของซิ่งให้เปลือง

ของเหลว เปลี่ยนหมด ไม่ได้แพงมาก ดูแลรักษา เหมือน วิออสเกียร์ธรรมดาทั่วๆ ไป

เปลี่ยนท่อ เอาพักกลางออก พักปลายไส้ตรง เดิน main 2 นิ้ว วิ่งดีขึ้นชัดเจน เสียงไม่แป๊น ทุ้มเหมือนรถเทอร์โบ

โดยเฉพาะช่วง 160 ไป 200 ดีขึ้นเยอะ

สรุปน่าใช้ ตอนนั้นเพื่อนจะขายให้ 200000 เสียดายตรง ผมไม่มีที่จอดแล้ว

วิ่งกับ B16A บอดี้ EG พอๆ กัน

วิ่งกับ B18B ไม่ เทค บอดี้ EG ออสโบ ได้กิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2015, 18:28:50 โดย EG-5182 »

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 11:33:09 »
ขอถามต่อครับ

แล้ว จานเบรค ผ้าเบรค ชุดซ่อมลูกยางคาลิปเปอร์ นี่ใช้ของรุ่นไหนครับ
บางคนบอกใช้เหมือนรุ่นปกติ บางคนก็บอกว่าใช้ของ Altis  :-\
สรุปผู้ใช้จริง มันใช้อันไหนแน่ครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 17:09:53 »
อยากได้รุ่นนี้คร้าบบบ แต่ชีวิตต้องใช้รถกระบะ เสียดายไม่มีตังพอซื้อรถสองคัน

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 17:18:47 »

แล้ว จานเบรค ผ้าเบรค ชุดซ่อมลูกยางคาลิปเปอร์ นี่ใช้ของรุ่นไหนครับ
บางคนบอกใช้เหมือนรุ่นปกติ บางคนก็บอกว่าใช้ของ Altis  :-\
สรุปผู้ใช้จริง มันใช้อันไหนแน่ครับ

ยังไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ รถเพิ่งวิ่งไป 100000 โล

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 18:06:43 »

บางคนบอกใช้เหมือนรุ่นปกติ บางคนก็บอกว่าใช้ของ Altis  :-\

ยังไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ รถเพิ่งวิ่งไป 100000 โล

คันที่ผมได้มาผ้าเบรคก็ยังหนาครับ แต่ถามเผื่อไว้อนาคต จะได้หาซื้อได้ถูกรุ่นน่ะครับ
ถ้าอย่างนั้นเมื่อถึงเวลา คงต้องถอดเทียบเอาล่ะครับ

ว่าแต่ทำไมเพื่อนพี่จะขายให้ถูกจัง หรือราคาเพื่อนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2015, 18:09:15 โดย Tonge »

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2015, 01:00:51 »

บางคนบอกใช้เหมือนรุ่นปกติ บางคนก็บอกว่าใช้ของ Altis  :-\

คันที่ผมได้มาผ้าเบรคก็ยังหนาครับ แต่ถามเผื่อไว้อนาคต จะได้หาซื้อได้ถูกรุ่นน่ะครับ
ถ้าอย่างนั้นเมื่อถึงเวลา คงต้องถอดเทียบเอาล่ะครับ

ว่าแต่ทำไมเพื่อนพี่จะขายให้ถูกจัง หรือราคาเพื่อนกันครับ

ราคาเพื่อนครับ

คันนี้ ผมดูแลกันมาตั้งแต่ป้ายแดง ปี 2004 เคยทำสีกันชนหลังไปครั้งเดียว กับแม็คถลอก ตอนเค้าเพิ่งหัดขับ

เอาง่ายๆ ออกมาป้ายแดง ก็หวดมือแรกๆ เลย ก่อนเจ้าของซะอีก 555

เจ้าของจริงๆ ขับแทบไม่ซัด วิ่ง 60 80 ตลอด รถสดมาก จนผมเสียดาย ตีเต๊นท์ ให้เท่าราคา วิออส เกียร์ ธรรมดา 13 - 150000

บอกราคานี้ขายผมดีกว่า แต่ดันไม่มีที่จอด เอามาก็ตากแดดตากฝน เสียดาย

ก่อนหน้านี้จอดไว้ ปีกว่าๆ จนแบตฯ เจ๊ง เบรคติด ยางแบน

ผม คะยั้น คะยอ ให้เก็บเอาไว้ สุดท้าย พ่อเค้าเก็บไว้ใช้เองแทน

รถแบบนี้ผมอยากให้อยู่กับคนที่ชอบครับ ไปอยู่กับคนไม่รักษา ผมเสียดายของ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2015, 09:04:37 »
แปลกนะครับ ก่อนผมจะได้รถรุ่นนี้มา ไปดูมา6คัน 3ใน6 พ่อจะไม่ยอมให้ขาย จะเก็บไว้ใช้เอง
ผิดวิสัย หรือรถแบบนี้พ่อชอบขับกัน หรือเสียดายกัน ปกติจะขายรถแบบนี้ออก และแต่ละคนก็มีรถในบ้านเยอะทั้งนั้น
พอผมได้มา พ่อผมก็เอาไปขับ เหอะๆแปลกดี