ผู้เขียน หัวข้อ: accord g7 2.4 vs benz w124 e280 วิ่ง ตจว อาทิตละ 3-4 วัน ใช้ตัวไหนดีครับผม  (อ่าน 5200 ครั้ง)

ออฟไลน์ evomimi

• Newbie
  • *
ตอนนี มีงานที่ต้องออก ตจว บ่อยขึ้นครับ รบกวน ช่วยเลือกให้หน่อยครับ ตอนนี้มี 2 ตัวเลือกครับ ระหว่าง
accord g7 2.4 กับ benz w124 e280 ครับ ผมขับประมาณนี้นะครับ
1 . ออก ตจว กทม ชลบุรี ระยอง อาทิตละประมาณ 3-4 วัน ความเร็วที่ขับเฉลี่ย 120 ครับ
2. ประหยัดทั้งค่าซ่อม แก๊ส และ ความจุกจิก เพราะใช้ ตจว เสีย กลางทางจะเสียงานเอาครับ
3 อยากได้รถที่ ค่อนข้างแข็งแรง ปลอดภัย
4. ดูดีนิดนึง เพราะว่าต้องขับไปติดต่องาน คุยงานกับทางโรงงานตลอดครับ
5. กำลังจะมีตัวเล็ก น่าจะคลอด ต้นเดือนหน้าครับ อยากให้ลูกน้อยนั่งสบาย และปลอดภัยครับผม
6. แถวบ้านมีอู่เบนซ์ ที่พอไว้ใจได้ครับ ส่วน honda ไม่ค่อยรู้ครับผม ผมอยู่แถว ถนน นิมิตใหม่ มีนบุรีครับ
รบกวนหน่อยนะครับ ตัดสินใจไม่ได้ ครับผม ขอรบกวนความเห็นด้วยนะครับ .
ตอนนี้ ใช้ กระบะ ranger 4 ประตู ยกสูง เกียร์ธรรมดาอยู่ครับ เริ่มปวดเข่าซ้าย ครับ เลยคิดว่าจะเปลี่ยนคับผม

ออฟไลน์ หมับเข้าให้

• Sr. Member
ถ้าขับยืนพื้นที่ 120 ผมว่าแอคคอร์ดก็พอครับ เหลือเฟือ

W124 ถึงจะขึ้นชื่อเรื่องการขับขี่ แต่ผมว่าบอดี้มันเก่าเกินไปแล้ว แต่ถ้าเป็น W210 ยังดูสวยภูมิฐานอยู่นะ

อีกอย่าง W124 ภายในแคบกว่าแอคคอร์ดนะครับ แอคคอร์ดใหญ่กว่าเยอะ แถมเทคโนโลยีต่างกัน 10 กว่าปี

ยังไงแอคคอร์ดก็ดีกว่า ยกเว้นจะชอบความคลาสสิคของ W124

ออฟไลน์ panerai

• Hero Member
G7 ครับ
โปร่งกว่า โล่งกว่าครับ ขับเร็วๆก็ไม่ได้เครียดอะไรเลย
เผลอๆโครงสร้างตัวถังอาจจะแข็งแรงปลอดภัยกว่าด้วยซ้ำครับ

ออฟไลน์ V221

W124ผมว่าเก่ามากแล้ว วิ่งยาวๆใช้G7ดีกว่า
BMW 750E M SPORT

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากๆๆ ครับพี่ ตัดใจจาก w124 จริงๆๆผมชอบ w124 เป็นรถในฝันรุ่นนึงเลยคับ แต่ดูเหตการณ์แบบนี้ พี่ๆๆแนะนำแบบนี้ สงสัยต้องไป g7 แล้วละครับ ขอบคุณทุกคนมากครับผม

ออฟไลน์ Tonge

มายืนยันครับ
ว่าถ้าเป็นรถใช้งาน ถ้ารถเกิดงอแงจะเสียการเสียงานนั้น ไม่แนะนำW124ครับ
รถอายุเยอะแล้ว ใหม่สุดก็20ปี ไม่เหมาะครับ ถึงขั้นว่า ควรจะมีรถสำรองเลยละครับ

ดังนั้นแนะนำเป็น
accord G7 น่ะดีแล้วครับ การขับขี่ ไม่ด้อยกว่าW124หรอกครับ อัตราเร่ง ความสะดวกสบาย อัตราสิ้นเปลือง เหนือกว่าอีก
และยิ่งจะมีลูกด้วย ค่าใช้จ่ายเยอะ Accord ซ่อมน้อยกว่า ถูกกว่าครับ สบายใจกว่าเยอะ

ออฟไลน์ BrownCony

ข้อดี w124 คือความเงียบ ความนุ่ม
แอคคอดซึ่งใหม่กว่า10ปี ยังตามไม่ทันนะครับ

ออฟไลน์ groovy

• Full Member
ผมมี g7 3.0 อยู่คัน เริ่มทยอยเสียเหมือนกันวันก่อนปุ่มกดกระเด้งออกมาเองทั้งปุ่ม สตาร์ทยากลากยาว วันนี้ยางในพูเลย์หน้าเครื่องขาด ไม่นับก่อนหน้านี้อีก ผมว่าถ้ารถใช้งานผมว่าซื้อปีใหม่ๆหน่อยครับ อาจลดเซกเม้นลงมาเป็น ซีวิคหรืออัลติส ดีกว่าปีใหม่กว่าโอกาสกินข้าวลิงน้อยกว่า  :D

ขอบคุณมากๆๆ ครับพี่ ตัดใจจาก w124 จริงๆๆผมชอบ w124 เป็นรถในฝันรุ่นนึงเลยคับ แต่ดูเหตการณ์แบบนี้ พี่ๆๆแนะนำแบบนี้ สงสัยต้องไป g7 แล้วละครับ ขอบคุณทุกคนมากครับผม

G7 วิ่งทางไกลไม่เกิน120สบายๆครับ ผมเคยใช้ W124 E280 ตั้งแต่ป้ายแดง ยอมรับว่าเป็นรถที่ดีแข็งแรง ช่วงล่างมั่นใจจริงแต่เบรคไม่ดีมากเมื่อเทียบกับความแรงของเครื่อง6สูบ24วาล์วครับ แต่เป็นห่วงเรื่องอายุที่มากแล้ววิ่งทางไกลบ่อยๆมีสิทธิ์เสียงานได้ครับ ตอนนี้่รถมือสองD Segment ราคาร่วงสุดๆน่าจะมีตัวเลือกเยอะเลยครับ

• Newbie
  • *

G7 วิ่งทางไกลไม่เกิน120สบายๆครับ ผมเคยใช้ W124 E280 ตั้งแต่ป้ายแดง ยอมรับว่าเป็นรถที่ดีแข็งแรง ช่วงล่างมั่นใจจริงแต่เบรคไม่ดีมากเมื่อเทียบกับความแรงของเครื่อง6สูบ24วาล์วครับ แต่เป็นห่วงเรื่องอายุที่มากแล้ววิ่งทางไกลบ่อยๆมีสิทธิ์เสียงานได้ครับ ตอนนี้่รถมือสองD Segment ราคาร่วงสุดๆน่าจะมีตัวเลือกเยอะเลยครับ
ขอบคุณมากครับ ผม D segment นอกจาก g7 มีประมาณตัวไหนอีกบ้างครับ ผม ที่น่าเล่นอะครับ งบประมาณ +- 3 แสน อะครับผม รบกวนด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เห็นด้วยครับ W124 อายุเยอะมาก วิ่งตวจ.บ่อยๆคงไม่เหมาะครับ แต่วิ่งได้แหละ

เชียร์ G7 ครับ แต่ไปเหลือบๆดู G8 ไว้ก็ดีครับ

• Newbie
  • *
เห็นด้วยครับ W124 อายุเยอะมาก วิ่งตวจ.บ่อยๆคงไม่เหมาะครับ แต่วิ่งได้แหละ

เชียร์ G7 ครับ แต่ไปเหลือบๆดู G8 ไว้ก็ดีครับ
เหลือบครับ แต่ไม่น่าจะเอื้อมถึงแน่ๆๆครับ ตั้งงบไว้แค่ +- 3 แสนเองอะครับผม g8 ราคา+- อย่างต่ำ 5 แสน อะครับ แต่แฟนผมชอบสุดๆๆครับ g8 อะครับ

ออฟไลน์ Mekkub

g6. 3,000. cc  ของผมยังวิ่งฉิวเลยทนมากก g7. นี่ไม่ต้องห่วงเลยครับ

ออฟไลน์ mick

Benz เก่าไปแล้ว

ออฟไลน์ aHero

• Newbie
  • *
สำหรับผม G7 ครับ
ใหม่กว่า สดกว่า ความสบายกว้างกว่าครับ
รถอายุมาขนาดนี้แล้วมันถึงเวลาซ่อมแล้วนะครับ อู่ดี ซ่อมถึง รถมันก็ยังจะน่าใช้และไว้ใจได้ครับ
W124เก่าเกินกว่าที่จะเป็นรถใช้งานประจำและวิ่งทางไกล ถึงแม้ว่าเราจะซ่อมถึงดูแลดีมันก็จะมีปัญหาวนเวียนมาเรื่อยๆครับ
เป็นไปได้ลองดูรถที่ปีใหม่กว่านี้ก็ดีครับเห็นใช้งานวิ่งไกลครับ ;D
ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ขอบคุณมากครับ ผม D segment นอกจาก g7 มีประมาณตัวไหนอีกบ้างครับ ผม ที่น่าเล่นอะครับ งบประมาณ +- 3 แสน อะครับผม รบกวนด้วยนะครับ
งบประมาณนี้ก็มีTeanaแต่ผมว่าG7น่าใช้ที่สุดแล้ว ส่วนตัวเคยใช้G8ผมชอบสมรรถนะเวลาวิ่งทางไกลมากโดยเฉพาะเครื่องHondaปลายไหลดีมากๆเลย

ออฟไลน์ 5ume7h

มีอู่เบนซ์แถวบ้าน แต่ตอนมันเสียมันอาจจะไม่ได้เสียตอนอยู่ใกล้บ้านก็ได้

วิ่งต่างจังหวัด ถ้าไปเสียเอาต่างจังหวัด เลือกยี่ห้อที่มีศูนย์ทุกจังหวัดดีกว่า

ออฟไลน์ holahola66

g6. 3,000. cc  ของผมยังวิ่งฉิวเลยทนมากก g7. นี่ไม่ต้องห่วงเลยครับ

โคดจะ rare item เลยครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ localgame

1 . ออก ตจว กทม ชลบุรี ระยอง อาทิตละประมาณ 3-4 วัน ความเร็วที่ขับเฉลี่ย 120 ครับ
w124 แรงเหลือๆเลยครับ วิ่งทางไกลดีกว่า accord g7 เยอะ
2. ประหยัดทั้งค่าซ่อม แก๊ส และ ความจุกจิก เพราะใช้ ตจว เสีย กลางทางจะเสียงานเอาครับ
Hondaค่าซ่อมอะไหล่ถูกกว่า อะไหล่หาง่ายกว่า กินน้ำมัน+แก๊สน้อยกว่า จุกจิกน้อยกว่า ศูนย์บริการเยอะกว่า จะใช้W124นี่ต้องทำการบ้านมาเลยว่าทางที่ผ่านมีอู่ไหนบ้างเผื่อเสียจะได้ติดต่อช่าง หรือ ลากไปหาอู่ที่ใกล้ได้ง่าย
3 อยากได้รถที่ ค่อนข้างแข็งแรง ปลอดภัย
W124แข็งแรง + ปลอดภัยกว่า
4. ดูดีนิดนึง เพราะว่าต้องขับไปติดต่องาน คุยงานกับทางโรงงานตลอดครับ
W124 แม้จะเก่าแล้วแต่ก็ยังดูดีกว่าครับ แต่รถต้องไม่โทรมนะครับ สภาพสวยๆอารมณ์ประมาณผู้ดีเก่าใช้มาตั้งแต่ป้ายแดง แต่ถ้าโทรมๆนี่เหมือนไปซื้อมือสองมา
5. กำลังจะมีตัวเล็ก น่าจะคลอด ต้นเดือนหน้าครับ อยากให้ลูกน้อยนั่งสบาย และปลอดภัยครับผม
Accord G7 ได้กว้างกว่าภายในห้องโดยสาร แต่ถ้านั่งแค่3คน ทั้ง2คันผมว่าเพียงพอแล้ว
6. แถวบ้านมีอู่เบนซ์ ที่พอไว้ใจได้ครับ ส่วน honda ไม่ค่อยรู้ครับผม ผมอยู่แถว ถนน นิมิตใหม่ มีนบุรีครับ
รบกวนหน่อยนะครับ ตัดสินใจไม่ได้ ครับผม ขอรบกวนความเห็นด้วยนะครับ .
Hondaมันอู่เยอะกว่านะครับ บางทีเข้าศูนย์ไปราคายังพอๆกับซ่อมเบนซ์อู่นอกเลย แต่W124นี่อะไหล่ถูกสุดในทุกรุ่นของเบนซ์แล้วหละครับ

สรุป ผมแนะนำHondaนะซื้อมือสองมา300-400K ซ่อม+เปลี่ยนอะไหล่สิ้นเปลืองทุกชิ้นแบบกะใช้ยาวๆกันงบไว้เหลือๆ50K รวมทั้งสิ้นไม่เกิน450K สบายใจไปอีก5ปี
 แต่ถ้าจะใช้W124 ตัวรถก็ประมาณ200-300KสำหรับE280 จะเปลี่ยนอะไหล่แบบใช้ยาวๆโดยไม่ต้องซ่อมเช่น โช๊คอัพ คอย หัวฉีด ปั๊มติ๊ก หัวเทียน ไดสตาท ไดชาจ แบตเตอรี่ ช่วงล่าง บลาๆๆ รวมๆแล้วอย่างน้อยต้องมี50K++ ถ้าโดนซ่อมเครื่องเบื้องต้นหรือโอเวอฮอลเครื่อง โอเวอฮอลเกีย มีทะลุแสนครับ หรือง่ายๆหาหัวตัดสลับของเปลี่ยนของสิ้นเปลืองตามที่กล่าวมาเตรียมงบไว้สองแสน แล้วใช้ยาวๆได้สบาย แต่ขับไประหว่างทางต้องพะวงเรื่องอู่ หรือ อะไหล่อีก กลัวจะปวดหัวเปล่าๆ แต่ถ้าไม่ทำมันก็จะจุกจิกเดวนี่เสียเดวนู่นเสีย ใช้เป็นรถหลักคงไม่สะดวกมานั่งซ่อมนู่นซ่อมนี่บ่อยๆ แนะนำG7เพราะความใหม่กว่านี่แหละครับ

ออฟไลน์ Darkart

accord g7 2.4 ครับ
อะไหล่เยอะ ศูนยบริการมีเยอะ ไม่ต้องมากังวลใจครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

• Newbie
  • *
ขอขอบคุณทุกความเห็นมากๆๆนะครับผม  :) :) :) :) :) :) :)