ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามความเห็น front จีน กับ front ยี่ห้อดังๆคับ  (อ่าน 18180 ครั้ง)

ออฟไลน์ Golfpy

• Jr. Member
  • **
สวัสดีๆพี่ๆน้องๆหาข้อมูลเรื่องเครื่องเสียงรถยนต์มาได้ซักพักก้ยังไม่เข้าใจดีเลยมาสอบถามดีกว่า
กำลังตัดสินใจฟร้อน จีนตรงรุ่น 2 din แอนดรอยด์ จอ10 นิ้ว กับ จอ 2 din pioneer  ว่าฟร้อนสองตัวนี้ให้คุณภาพเสียงต่างกันมากมั้ยคับ ถ้าใส่แล้วไปอัพเกรดเครื่องเสียง  แล้วก็ความทนทานเห็นว่าของจีนพังง่ายกว่ามาก คุณภาพเสียงก้สู้ไม่ได้จริงรึเปล่าคับ ใจจริงอยากใส่ฟร้อนจีน จอใหญ่ดี

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
Re: ขอถามความเห็น front จีน กับ front ยี่ห้อดังๆคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2015, 12:15:02 »
ตามที่ คุณ จขกท. เข้าใจถูกต้องครับ ถ้าคาดหวังเรื่องคุณภาพเสียง เลี่ยงเครื่องจีนครับ

นี้ยังไม่นับเรื่อง after sale service กับ การต่อยอดการใช้งานเช่น upgrade เครื่องเสียง ทำได้ไม่ดีเท่าแบรนด์ตลาดทั่วไปครับ

ออฟไลน์ recycleman

• Hero Member
Re: ขอถามความเห็น front จีน กับ front ยี่ห้อดังๆคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2015, 12:42:01 »
เคยใช้ของz... เมื่อนานมาแล้ว ระบบลูกเล่นเยอะดีจริง แต่เสียงห่วยมากในทุกย่านเสียง ภาครับวิทยุเน่ามากผมว่าวิทยุทรานซิสเตอร์ธานินท์ยังแจ่มกว่ามาก ปุ่มก็รวนบ้างบางที ใช้อยู่ไม่นานถอดให้คนงานเอาไปใส่ในหกล้อฟังกันขำๆ แล้วมาใส่ alpine แทน เสียงนี่ห่างกันราวฟ้ากับเหวเลยครับทั้งที่ลำโพงก็ยังเป็นตัวเดิม

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2015, 13:04:53 »
ตามที่ คุณ จขกท. เข้าใจถูกต้องครับ ถ้าคาดหวังเรื่องคุณภาพเสียง เลี่ยงเครื่องจีนครับ

นี้ยังไม่นับเรื่อง after sale service กับ การต่อยอดการใช้งานเช่น upgrade เครื่องเสียง ทำได้ไม่ดีเท่าแบรนด์ตลาดทั่วไปครับ
มีดีแค่ลูกเล่นจิงๆ

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2015, 13:10:30 »
เคยใช้ของz... เมื่อนานมาแล้ว ระบบลูกเล่นเยอะดีจริง แต่เสียงห่วยมากในทุกย่านเสียง ภาครับวิทยุเน่ามากผมว่าวิทยุทรานซิสเตอร์ธานินท์ยังแจ่มกว่ามาก ปุ่มก็รวนบ้างบางที ใช้อยู่ไม่นานถอดให้คนงานเอาไปใส่ในหกล้อฟังกันขำๆ แล้วมาใส่ alpine แทน เสียงนี่ห่างกันราวฟ้ากับเหวเลยครับทั้งที่ลำโพงก็ยังเป็นตัวเดิม
แบบนี้สงสัยไม่เอาของจีนแล้วดีกว่า

ออฟไลน์ ight

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2015, 14:14:48 »
ถ้าเน้นเสียง เลี่ยงจีนครับ  กระทั่งแบรนด์ญี่ปุ่นยังต้องเลือกรุ่น

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2015, 15:49:37 »
ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องเสียง

ส่วนตัวผมใช้มา 4 เครื่องกับรถ 4 คันแล้ว
ใช้จนขายรถแถมฟร้อนท์ไปด้วย ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ

สองตัวแรก ใช้ 3 ปีกับรถ 2 คัน แล้วก็เทิร์นรถทั้งสองคันไป
2คันล่าสุด ก็ใช้ของจีนอีก ตอนนี้ก็ใช้มาร่วมๆ 3ปีแล้ว

ราคาประมาณ 6พันนิดหน่อยทั้ง 4 ตัวครับ แต่ไม่ใช่ตัว z นะครับ
เป็นของยี่ห้อดาวๆอะไรนี่แหละ ผมชอบยี่ห้อนี้เพราะบริษัทอยู่มานานแล้วครับ
จอผมก็ใช้ของยี่ห้อนี้เลย แต่จอมีเสียตอนอยู่ในประกัน เขาก็เปลี่ยนให้แบบไม่อิดออดอะไร

ยอมรับครับ เสียงห่วย
แต่ผมเอาไว้ให้ลูกดูดีวีดี ผมฟังวิทยุกะดูคอนเสิร์ท ต่อกล้องเกียร์ถอย
แค่นี้ครับ บลูธูทมีก็ไม่เคยได้ใช้ แต่อ๊อปชั่นล่าสุดมีใช้บ้างคือ เล่นเสียงเพลงจากมือถือ อะไรงี้

แต่ถามว่าเสียงห่วยมากมั๊ย ก็จะบอกว่า เสียงพอๆกะ pioneer 2dinตัวถูกสุดที่พ่อผมติดอยู่ใน hyundai h1 อะครับ

ส่วนตัวแอนดรอย ใส่ซิม ผมมีศึกษามาบ้าง แรกๆเมื่อ 5 ปีที่แล้วยังไม่เสถียร
แต่ปัจจุบัน เห็นว่าเสถียรขึ้นนะครับ พอๆกะเอาจอโทรศัพท์ไปแปะไว้ตรงนั้นเลย แถมเสียงก็ดีกว่าโทรศัพท์ด้วย
เพราะมีภาคขยาย ถ้าไม่พอใจเรื่องเสียง ดาวน์โหลดพวกโปรแกรมแต่งเสียงมาใช้ก็ได้มั๊งครับ
แต่ไม่รู้มันรองรับภาษาไทยหรือยัง

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2015, 16:54:42 »
เท่าที่ผมเคยฟังเครื่องเสียงจีนที่ขายๆกันในร้านอมร

ทวีทเตอร์แบบซอฟท์โดม ที่ใครต่อใครอวยกันว่าให้เสียงนุ่มนวลไม่บาดหู ผมพบว่าเป็นเพียงแค่คำพูด เสียงยังกะมีดโกน
วูฟเฟอร์ของจีน เสียงลงได้ไม่เกิน200Hz และบวมขึ้นอืดเหมือนมาม่าลวกทิ้งไว้ชั่วโมงนึง

แต่นั่นเป็นเครื่องเสียงจีนเกรดล่างๆ ที่เสียงไม่ต่างอะไรกับเครื่องเสียงในซอยหูแตกย่านบ้านหม้อเท่าไหร่นัก แต่ผมก็ยังไม่เคยได้ลองฟังเครื่องเสียงจีนเกรดพรีเมียมเสียที

แต่สำหรับเครื่องเสียงรถแล้ว ถ้าให้ลูกดูหนัง ก็โอเคครับ แต่ถ้าคุณฟังเพลงด้วยมันไม่ไหว ฟังแล้วอยากจะปิดทิ้งไปทุกที

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2015, 21:14:24 »
ต้องยอมรับจริงๆ ครับว่า คุณภาพตามราคมจริงๆครับ ไม่ใช่เฉพาะเสียงหรอกครับ คุณภาพพวกปุ่ม  หรือ รุ่นที่ฉายภาพได้ คุณภาพจะแค่รับได้เท่านั้นครับ

ออฟไลน์ @croissant@

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2015, 22:41:00 »
ผมซื้อ alpine รุ่นธรรมดาๆที่เล่นแผ่น mp3 ได้เมื่อประมาณ 10 ปีที่แล้วจากสะพานเหล็ก ราคาประมาณ 6-7พัน
ตอนนี้ทุกอย่างยังใช้ได้ดีเหมือนใหม่ ยังอ่านแผ่นได้ดีเหมือนเดิม

ออฟไลน์ Pranhirun

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2015, 23:48:10 »
แล้วถ้าเป็นพวกจอตรงรุ่นล่ะครับ คุณภาพดีกว่าจอจีนทั่วไปรึเปล่า

ความจริงอยากเปลี่ยนฟร้อนท์เป็น Alpine Pioneer Kenwood แต่พวกนี้เป็นจอมาอย่างเดียว ต้องซื้อหน้ากากใหม่แล้วไม่มีปุ่มกดแบบที่รถมีมามันไม่สวยอะครับ ใส่หน้ากากแทนแล้วมันโล่งๆพิกล

ตอนนี้เล็งจะเปลี่ยนฟร้อนท์เป็นแบบตรงรุ่นยี่ห้อ Advanz มีพี่ๆท่านใด เคยใช้เคยได้ยินไหมครับ อยากทราบว่าคุณภาพเป็นอย่างไร ราคา 30k ทอนนิดเดียว แรงเอาเรื่องเหมือนกัน แต่ Xtrail มีปัญหาตรงที่การใช้กล้อง360 ฟร้อนท์ทั่วไปจะใช้ไม่ได้ เลยเป็นโอกาสให้ฟร้อนท์ตัวนี้โขกราคารึเปล่าก็ไม่แน่ใจ
Honda Civic EK 1.6VtiL 1997 (Sold)
Honda Civic FD 2.0EL 2008 (Sold)
Volkswagen Passat B5.5 TDi 2003 (Sold)
Nissan X-Trail T32 2.5V 2015 (For my family)
Mercedes Benz C300 W205 2015 (For my wife)
Toyota Camry ACV40 2.4V 2008 (For my work)

ออฟไลน์ digitalss

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2015, 01:30:09 »
แล้วถ้าเป็นพวกจอตรงรุ่นล่ะครับ คุณภาพดีกว่าจอจีนทั่วไปรึเปล่า

ความจริงอยากเปลี่ยนฟร้อนท์เป็น Alpine Pioneer Kenwood แต่พวกนี้เป็นจอมาอย่างเดียว ต้องซื้อหน้ากากใหม่แล้วไม่มีปุ่มกดแบบที่รถมีมามันไม่สวยอะครับ ใส่หน้ากากแทนแล้วมันโล่งๆพิกล

ตอนนี้เล็งจะเปลี่ยนฟร้อนท์เป็นแบบตรงรุ่นยี่ห้อ Advanz มีพี่ๆท่านใด เคยใช้เคยได้ยินไหมครับ อยากทราบว่าคุณภาพเป็นอย่างไร ราคา 30k ทอนนิดเดียว แรงเอาเรื่องเหมือนกัน แต่ Xtrail มีปัญหาตรงที่การใช้กล้อง360 ฟร้อนท์ทั่วไปจะใช้ไม่ได้ เลยเป็นโอกาสให้ฟร้อนท์ตัวนี้โขกราคารึเปล่าก็ไม่แน่ใจ

ถ้าเน้นเสียงแนะนำมียี้ห้อบวกหน้ากากดีกว่าครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2015, 06:10:31 »
จีนเลิกก็อปปี้ค่อยซื้อ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2015, 08:07:44 »

ผมก้ใช้เทียน่า มีปัญหากล้อง 360 เหมือนกันและกำลังเล็งจากอีกร้านนึง ราคาไม่ถึงสองหมื่นเลยด้วยคับ

ออฟไลน์ peterW

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2015, 08:21:30 »
เครื่อง Android ของจีน ทีใส่พอดีกับคอนโซล
เสียงดี ก็มีนะครับ  ( แม้จะเสียงดีไม่เท่า เครืองญี่ปุ่นอยู่วันยังค่ำ ) 
แต่มันจะราคาสูง ( ราคามันจะเกินกว่าที่คิดว่า มันเป็นของจีน )

ปัญหาที่เจอเสียงไม่ดี  ก็เพราะ คนนำเข้า เลือกเอาโรงงานถูกๆ รุ่นที่อยู่ใน Range ราคา ที่คนไทยรับได้ มาขาย
พวกนั้น มันจะเสียงไม่ดี

พวกที่เสียงดี จะมียี่ห้อ ใช้อุปกรณ์อิเล็คโทรนิค ญี่ปุ่น ประกอบเครื่อง และ มีแบรนด์

ถ้าคนนำเข้าเอาของดีมาขาย  คนไทยจะซื้อน้อย  เพราะ Made in China มันต้องถูก ถ้าแพงขายโดนด่าและขายไม่ออก  ถูกโดนด่าแต่ขายได้

Amplifier ในบ้านเรา บริษัทไทย ทำยี่ห้อเอง  ก็สั่งทำมาจากจีน  เลือก อุปกรณ์ และ ชิฟดีๆ ใส่  และ  มาตั้งชื่อ Product เอง  เสียงออกมาก็ดี

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2015, 11:15:12 »
มีที่รับซ่อมมั้ยครับ ถ้ามีทีรับซ่อมอะไหล่พร้อม รับกับเสียงได้ ก็จัดเลยครับ