ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจ focus 1.5 ecoboost มีข้อสงสัยเกี่ยวกับช่วงล่าง+safety ครับ  (อ่าน 5407 ครั้ง)

ออฟไลน์ neutral

• Newbie
  • *
ตอนนี้สนใจ focus โฉมminor ที่จะเปิดตัวอีกไม่นานครับ
ที่สนใจไม่ใช่เพราะ ecoboost เลย ผมเลือกรถให้ความสำคัญกับความปลอดภัย+ช่วงล่างมาก
ช่วงล่างต้องหนึบพอที่จะหลีกเลี่ยงอุบัติเหตุให้ได้เต็มที่ และถ้าชนจริงๆ passive safety เหล็กควรจะแข็งพอตัว
ซึ่งหลายฝ่ายรอบตัวบอกเป็นเสียงเดียวกับว่า เรื่องแบบนี้ในC-Segment focusมาอันดับ1 ช่วงล่างหลายคนทดสอบแล้วชมกันชัดเจน
safetyนี่หาข้อมูลไม่ค่อยได้ ไม่เคยเห็นรถรุ่นนี้ชนหนักเลย

แต่ด้วยความขี้ระแวง ซื้อแล้วกะใช้ยาว เป็นห่วงว่าสเปคช่วงล่างกะsafetyโฉมminorจะไม่ได้ดีเหมือนเดิม เพราะเหนยอดขายต่ำมากจนแปลกใจว่าfordเขายังมีกะจิตกะใจกับตลาดรถเก๋งเมืองไทยกันอีกหรอ
ผมเป็นคนนอกที่ไม่รู้อะไรนะครับ ไม่มีหลักฐานใดๆ ไม่มีเจตนาdiscredit fordครับ

เลยอยากถามผู้รู้ครับว่าปกติแล้วสเปครถขายไทย(เอาเคสฟอร์ดเป็นหลักก็ได้)โดยเฉพาะช่วงล่างกะsafety ทัดเทียมโฉมส่งออกไหมครับ แล้วมีแนวโน้มว่าจะยังดีไม่แพ้โฉมก่อนminorไหมครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: สนใจ focus 1.5 ecoboost มีข้อสงสัยเกี่ยวกับช่วงล่าง+safety ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2015, 03:23:20 »
Focus นี่ขึ้นชื่อด้านนี้อยู่แล้วครับ ถึงยอดขายในไทยไม่ดีแต่ก็พอส่งออกได้ครับไม่ได้แย่มากมายอะไร

Focus ตัวท็อปก่อนไมเนอร์ ได้มาครบทุกอย่างที่ส่งไปออสเตรเลียครับ http://www.ancap.com.au/safety-ratings/ford/focus/69a659

ผลก็ตามนี้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
Re: สนใจ focus 1.5 ecoboost มีข้อสงสัยเกี่ยวกับช่วงล่าง+safety ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2015, 07:06:52 »
เน้นช่วงล่างและการทรงตัว ไปลอง subaru xv ดูรึยังครับ อาจเปลี่ยนใจย้ายมาค่ายนี้ได้ง่ายๆเลย ถ้าเน้นที่เรื่องช่วงล่างและการทรงตัวอย่างเดียวนะ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2015, 07:33:00 »
ตกลงว่า focus 1.5 ecoboost มาแน่ใช่ไม๊ครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2015, 08:50:01 »
ซีวิคตัวที่ขายในบ้านเราลองถอดแผงประตูออกมาดูจะพบว่าวัสดุซับเสียงและคานกันกระแทกในหลายๆจุดเล็กกว่าตัวที่ขายในต่างประเทศครับ คานกันกระแทกในกันชนนี่ก็ไม่มีมาแต่ไหนแต่ไรแล้วดังนั้นความปลลอดภัยไม่น่าจะดีไปกว่าโฟกัสได้เลย เปรียบเทียบในรุ่นที่ขายปัจจุบันแล้วกัน วัดกันที่เปลือกข้างนอกไม่ใช่โครงสร้างรถ เวลาเอาไปซ่อมเคาะรอยบุบนี่ช่างเคาะบอกเองเลยว่าโตโยต้าฮอนด้านี่ทำงานเสร็จง่ายแค่ถอดแผงออกมาก็เห็นเปลือกนอกได้ง่ายๆแล้ว แต่ในขณะที่ฟอร์ด มาสด้า มิตซูบิชิ นิสสันนี่ช่างต้องบ่นอุบว่าทำงานยากกว่าเยาะเพราะถอดแผงประตูออกมาก็ต้องเจอแผงอลูมิเนียมกั้นอีกชั้น ถอดแผงอลูมิเนียมออกมาก็จะเจอคานกันกระแทกด้านข้างประตูอันเบ้อเร่อบังเปลือกข้างนอกอีก เวลาไปใช้บรการซ่อมลักยิ้มจะเห็นว่าช่างเค้ามีแท่งเหล็กยาวๆเรียวๆหลายๆชิ้นติดตัวมาด้วย แท่งเหล็กพวกนั้นเอาไว้ใช้ตอนนี้แหละเพราะบางรุ่นถอดแผงอลูมิเนียมยุ่งยาก ก็ต้องสอดเหล็กบางๆพวกนี้เข้าไปจากร่องกระจกดันให้ลักยิ้มคืนตัวขึ้นมาแล้วค่อยแต่งรอยเอาจากด้านนอก ถ้าคานกันกระแทกใหญ่ก็ต้องหามุมสอดใหม่ที่มันจะไม่ติดคานกันกระแทกพวกนี้

ที่คุณFly to dreamบอกว่าที่ขายในบ้านเราได้ทุกอย่างที่เหมือนกับตัวที่ส่งขายออสเตรเลียมาจากจากนโยบายone fordที่จะให้ทุกรุ่นที่วางขายทั่วโลกได้ของครบเหมือนกันหมด ก็น่าจะพอให้เชื่อใจได้บ้างว่าไอ้ที่ถอดๆลดต้นทุนที่เคยทำก่อนหน้ากันนั้นมันจะลดน้อยลงบ้าง  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2015, 09:20:44 »
วรพจน์ เพชรคุ่ม ฮีโรเหรียญ ทองควบ โฟกัสชนท้ายฟอร์จูนเนอร์
http://www.thairath.co.th/content/506005

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2015, 10:54:37 โดย Mark Wahlberg »

JONNY

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2015, 10:56:00 »
ฟอร์จูนเนอร์

JONNY

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2015, 10:57:56 »
ด้านหน้า

ออฟไลน์ Ramcese

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2015, 11:41:22 »
ส่วนตัว เคยนั่ง โฟกัส ตัวแรก กับ ตัวล่าสุด ผมมองว่าฟอร์ดหลายๆปีที่ผ่านมา ช่วงล่าง ความปลอดภัย ค่อนข้างที่จะไว้ใจได้ ชัดเจนและมีแนวโน้มที่ดีขึ้น เลยครับ  ต้องถาม จขกท ว่า รีบใช้รถ หรือจำเป็นต้องซื้อเร็วๆนี้ หรือเปล่า อาจจะแนะนำให้ รอ เปิดตัว ดู defect ของรุ่นนี้ก่อน และเรื่องศูนย์บริการ ที่เป็นหากมีปัญหา หรือไม่อย่างนั้น อาจจะลอง C segment ตัวอื่นๆ ผมมองว่ารถระดับนี้ สมรรถนะ อุปกรณ์ความปลอดภัย  ก็ไม่ขี้เหร่ นะครับ

ออฟไลน์ regal

• Full Member
  • E90 320ise & E90 320dse
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2015, 11:51:24 »
ถ้าเอาแค่ช่วงล่างและความ Safety ในรถระดับนี้ผมก็ยกอันดับหนึ่งให้ FOCUS แหละครับ

ผมเองก็เคยใช้ FOCUS ตัวแรกสุดที่เข้ามาในไทยเลยด้วยซ้ำ  คุณแม่เป็นคนใช้งาน ตอนนี้เปลี่ยนมาเป็น FD Minor มานานระ
ที่เปลี่ยนเพราะรำคาญความจุกจิกที่เกิดขึ้นจากช่างใน 0 ที่ไม่รู้เรื่อง ไม่ใส่ใจอะไรเลยครับ รถอายุ 4 ปี เกียร์หลุด เข้าเกียร์อะไรไม่ได้เลย ดีนะที่หลุดตอนถึงที่จอดรถแล้ว ตอนนั้นให้ช่างแถวที่ทำงานคุณแม่มาแก้ไขให้ใช้ได้ไปก่อน สรุปคือลูกยางตรงสายเกียร์มันขาด 0 บอกเรื่องปกติของรุ่นนี้ แต่หาอะไหล่ไม่ได้ ไม่ได้สต็อคไว้ (รู้อยู่แล้วว่าเป็นเยอะแต่ไม่เอาอะไหล่สต็อคไว้  คราวนั้นโชคดีนิดนึงที่ไล่โทรเช็คแล้วมีอยู่ 0 นึงมีอะไหล่เลย เช้าวันถัดมาจึงรีบเอาเข้าไปเปลี่ยนทันที  กลับมาตอนเย็นคุณแม่บอกว่าเกียร์มันแปลกๆ มันเข้ายากพิกล ผมจึงลองไปขยับดู ปรากฏว่าจริง แถมดันไปโหมด Manual แล้วก็ไม่ทำงานด้วย เลยกลับไปที่ 0 ใหม่ หายไปครึ่งชั่วโมงช่างเดินกลับมาบอกว่า เมื่อวานช่างที่ใส่ให้ใส่มาไม่เข้าที่ วันนี้ใส่ให้เข้าที่แล้ว  (แล้วคุณไม่เช็คก่อนส่งรถคืนลูกค้ารึ แบบนี้ก็คงมีโอกาสหลุดอยู่ดีอ่าดิ)  >:(

อันนี้เป็น 1 ในหลายๆประสบการณ์กับช่างฟอร์ดนะครับ ยกตัวอย่างมาให้ดูว่าการทำงานเค้าดีขนาดไหน  :P

หลังจากนั้นผมก็เลยตัดสินใจขายไปซื้อ FD แทน ตอนนั้นขายได้ราคา 360,000 (ซื้อมา 9 แสน ใช้ไป 6 หมื่นโล อายุรถเกือบ 5 ปี แต่รุ่นพี่ขาย FD ที่แกใช้อยู่ได้ 570,000 ราคาซื้อมา 7แสนนิดเพราะรุ่นล่างสุด วิ่งไป 2แสนกว่าโล อายุเกือบ 6 ปี)  :'( :'( :'(

เอาเรื่องดีๆมั้ง เด๋วหาว่ามาดิสเครดิตอย่างเดียว  หลังจากเปลี่ยนมาใช้ FD แม่บ่นทุกวันว่าขับแล้วมันหวิวตลอด แถมที่นั่งก็ต้องปรับมือไม่ใช่ไฟฟ้าเหมือนน้องกัส ออฟชั่นต่างๆก็หายไปเยอะ  เลยต้องไปปรับช่วงล่างให้คุณแม่ใหม่ ไม่งั้นหูชา  :P

มีครั้งนึงที่คุณแม่จอดอยู่เฉยๆ แล้วแท็กซี่ไม่รู้เป็นอะไรถอยมาชนอย่างแรง แรงขนาดกันชนแท็กซี่หลุดมาทั้งยวง เรียกประกันมา ประกันถามว่าเรียกมาทำไมหรือครับ รถพี่ไม่เห็นเป็นไรเลยแม้แต่น้อย  :o
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2015, 12:15:06 »
ช่วงล่างผมขับแล้วมันหนึบแน่นกว่าbmรุ่นใหม่ๆที่นุ่มๆแบบf30อีก
ตัวถังก็น่าจะน้องๆbenz bm ถ้าเน้นช่วงล่างตัวถังความปลอดภัยในงบไม่เกินล้าน
focusที่สุดแล้วละ

ออฟไลน์ Thong

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2015, 13:03:49 »
เรื่องความแข็งแกร่งของตัวถัง ถ้ารถญี่ปุ่นผมยกให้ subaru  รถยุโรปผมยกให้ volvo ครับ

เพราะเท่าที่ดูการทดสอบการชนของ IIHS แล้ว subaru และ volvo ล้วนแต่ออกมาดีมาก

ทั้งผลคะแนนที่ได้และสภาพตัวถังรถขณะชน  ขณะที่ยี่ห้ออื่นผ่านบ้างไม่ผ่านบ้าง ต้องนำไปปรับปรุง

แล้วกลับมาแก้มือทดสอบการชนอีกครั้ง โดยเฉพาะโปรแกรม small overlab ชนด้านหน้าที่ 25 %

นี่ไม่ผ่านกันหลายรุ่น  และ focus ก็ไม่ได้ออกมาดีเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2015, 13:49:54 »
ตกลงว่า focus 1.5 ecoboost มาแน่ใช่ไม๊ครับ

มาแน่ครับ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=44913.0

ออฟไลน์ digitalss

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2015, 14:19:41 »
เรื่องชน ช่วงล่าง ด้านบนตอบไปหมดแล้ว
ถามเรื่องความปลอดภัย ควรดูความเสถึยรของตัวรถ(รถขับแล้วไม่ดับกลางอากาศ เครื่องไม่เสียกลางทางไรงี้)
ประกอบในข้อ safety ที่ควรดูด้วยหรือเปล่า
ฝากไว้ให้คิด

ออฟไลน์ john

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2015, 02:09:07 »
ยอดขายแย่เพราะคนท่องกันไว้ครับ ว่าศูนย์แย่ เกียร์เทพ
แต่จากที่ผ่านตามา ปัญหาของรถส่วนมากไปกองที่เฟียสต้านะครับ โฟกัสส่วนน้อย แต่คนเหมารวมกันหมดเป็นตัวเดียวกัน
ที่บ้านมีทั้งโฟกัสและซีวิคครับ ส่วนตัวบอกได้เลยว่าถ้าได้ขับจะรู้สึกต่างกันพอสมควร ส่วนเรื่องความปลอดภัยผมว่า โฟกัสจัดมาเต็มนะครับระบบครบแถมไม่ชอบตัดออกเหมือนรถญี่ปุ่นด้วย

np72

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2015, 15:49:25 »
รถมันดีครับไม่ต้องกลัวหรอก ห่วงแค่ 0 มันพอ

ออฟไลน์ applebees

• Sr. Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2015, 23:26:53 »
ผมไม่ใช่วงในน่ะครับ แต่จากที่หลายท่านพูดกัน ฟังแล้ว Minor คราวนี้ เปลี่ยนเครื่องและเกียร์ เป็น EcoBoost / 6AT TorqueC.

ส่วนตัว ผมเองใช้ mkIII นี่แหละครับ ใจนี่อยากเปลี่ยนมากๆๆๆๆๆๆๆๆ ปัญหาเดียวเลยที่รำคาญ คือเกียร์ Power.Shit!  ย้ำว่า 'พาวเวอร์ชิท' ครับ ที่เหลือของรถ มันโอเคหมดนะ เข้าศูนย์ก็แค่เรื่องถ่ายน้ำมันเครื่องครับ

อยากเปลี่ยนรถมาก แต่คืออยากเปลี่ยนเป็น EcoBoost ครับ แต่สงสัยอด เพราะที่บ้านไม่เข้าใจด้วยว่าทำไมกับการขับรถเครื่อง/เกียร์ใหม่ แต่คันเดิม  :-\ เลยสงสัยได้ขายไปออกคันอื่นแล้วไว้เจอกันโฉมหน้าเลย

*สรุป ถ้าคุณชอบและโอเค ผมว่าก็ไปลองขับครับ ปัญหาเรื่อง Defect น่าจะไม่มีแล้ว เพราะตัวรถเป็นไมเนอร์ ปัญหาที่เจอทางฟอร์ดควรที่จะแก้ไปได้หมดแล้ว ยกเว้นก็แต่ defect EcoBoost น่ะแหละครับ ซึ่งโดยส่วนตัวก็น่าจะคิดว่าไม่มี เพราะฟอร์ดเรื่องเครื่องไม่ได้มีปัญหา มันมีแค่เรื่องเกียร์ และในตัวนี้ก็เป็น 6AT เหมือนรถปกติ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2015, 12:14:06 »
เคยได้ยินช่วงล่างหนึบน้องๆรถยุโรปตัวตกแต่งสปอร์ต