ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้แสดงความคิดเห็นรีวิวทดลองขับ : Toyota Alphard V6 3.5 - Vellfire 2.5 //  (อ่าน 6889 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
มาแล้วครับ Full Review ทดลองขับ Toyota Alphard V6 3.5 และ Vellfire 2.5
สองคันในหนึ่งรีวิว เป็นรถจากโตโยต้า มอเตอร์ ประเทศไทย

พร้อมแล้วก็เชิญรับชมและอ่านกันได้เลยครับ
แสดงความคิดเห็นกันได้ตามอัธยาศัย

http://www.headlightmag.com/fullreview_toyota_alphard_vellfire/

ออฟไลน์ 2k

รถใหญ่เบ้อเร้อบ้าร่าต้านอากาศขนาดนั้นแต่ทำอัตราเร่งได้โหดร้ายมาก  :o
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ tfirst01

• Sr. Member
ขอบคุณรีวิวคุณภาพครับ  :D :D
ps.A380 มัน Airbus น่ะครับไม่ใช่ boeing

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
แก้ไขแล้วครับ ขออภัยครับ ขอบคณมากครับ รีบพิมพ์ไปหน่อย เบลอๆ แหะๆ

ออฟไลน์ Ex_machina

เห็นรูปหลุดตอนแรก เกลียดหน้าตา Alphard มาก
แต่เห็นตัวจริงกลับชอบ Alphard มากกว่า Vellfire
อืมม แปลกดี

สำหรับรถ 2.5 ตัน ทรงต้านลมอย่างนี้ อัตราเร่งแรงเกินความคาดหมาย
ส่วนราคาก็แรงเกินความคาดหมายไปเหมือนกัน  :P

ออฟไลน์ Ty ESC

อัลพาดรุ่นนี้คงมีฉายาว่ารุ่นหน้าโหด

ส่วนเวลฟายคงเปนรุ่นกอลิล่า

เห็นด้วยว่ารุ่นเก่าตอนนี้น่าช้อนมากๆ
เป็นทางเลือกที่ดีของคนที่หาOdysseyไม่ได้ ไม่รู้ยังนำเข้าอยุ่มั้ย
จับอัลพาดตัวเก่าหรือมือสองราคาดีๆน่าเล่นมากๆ

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

ออฟไลน์ SM.

ออฟไลน์ Ty ESC

แจ้งนิดนะครับ

Vellfire ของTMT มี ยางอะไหล่ให้นะครับ อยู่ใต้เบาะแถว 3

ออฟไลน์ Nikle_pk

กำลังรออยู่เลยครับ ขอบคุณครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ vichaitre

• Full Member
ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ recycleman

เป็นรถที่ทำให้ผมรู้สึกไม่อยากจะขับมันเลย แต่ถ้าให้นั่งหรือนอนที่เบาะแถวสองนี่ผมกระโดดใส่เลยน่ะ มันน่าโดนมากจริงๆ

ออฟไลน์ golf8023

จะว่าไปหน้าจอ Touch Screen เป็นปัญหาหงุดหงิดกับรถยนต์หลายๆรุ่น คือ มันตอบสนองไม่ทันใจ ทั้งๆที่รถคันละหลายแสนหลายล้าน
ไม่เอา Tablet ยี่ห้อดังมาแปะแทนซะเลยล่ะครับ ง่ายดี เป็นผมก็หงุดหงิดนะ จ่าย3-4ล้าน แต่ใช้นิ้วสไลด์หน้าจอไม่ค่อยได้ดังใจเนี่ย ถึงขั้นใช้นิ้วจิกกันเลย  ;D

ออฟไลน์ V221

Re: // กระทู้แสดงความคิดเห็นรีวิวทดลองขับ : Toyota Alphard
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2015, 17:18:45 »
ขอบคุณมากครับ สรุปว่าวิ่งในเมืองดีมากแต่ทางไกลก็ยังเป็นรองพวกรถตู้ยุโรปหรือH-1อยู่ดี
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ jumpon77

ถ้าผมเอา AlphardหรีอVellfireผมไปชีอที่ดีเลอร์โตโยต้าดีกว่าครับยังไงแล้วรถที่ชีอGray Marketการรับประกันรถสู้รถทีมาจากToyota Motor Thailand ไม่ได้ครับปกติถ้ารถที่ชีอGray Marketการรับประกันอย่างน้อย2ปีหรีอ50000ก.ม เองครับขึ่นอยู่กับว่าGray Marketจะให้รับประกันรถเราได้เท่าไรครับ ผมมองว่าราคาทีToyota Motor Thailand ถึงแพงแต่การรับประกันเหมีอนรถToyota ทีขายอยู่ในประเทศไทยนะครับอย่างน้อยเวลาทีรถเสียก็เข้าศูนย์โตโยต้าได้เลยครับ ส่วนถ้าเปนผมขอเลีอกรุ่นเดียวกับพีจิมมี่ครับ  8) 8)
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ localgame

ขอแย้งเรื่องคู่แข่งในตลาดหน่อยครับ

Volkswagen Caravelle หลักๆไม่ได้ผลิตมาเพื่อส่งของนะครับเป็นรถตู้ไว้นั่ง รถตู้ส่งของมันคือ Volkswagen Transporterจะเป็นตู้ทึบเน้นเพื่อส่งของ
ช่วงล่างหลังถ้าผมจำไม่ผิดโช็คจะใช้คนละตัวกัน
แล้วคู่แข่งของalphard/vellfireโดยตรง จริงแล้วน่าจะเป็น Volkswagen Multivan ตัวmultivanจะเป็นช่วงสั้นไม่มีคอกกั้นเบาะคนขับปรับเอนได้
เบาะนั่ง3แถวเรียงเหมือนalpahrd/vellfireเป๊ะๆ

ออฟไลน์ MUK

ขอบคุณครับ
2.5  คุ้มจริงๆ

ตกลงนั่งได้กี่คนครับ

ออฟไลน์ Mr.Chaw

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ ขอสอบถามนิดนึงครับ
สำหรับสองตัวนี้ ตกลง TMT นำเข้ามาทั้งคันหรือประกอบแบบ Semi Knock Down SKD ครับ ??
ถ้าประกอบ SKD นี่ จริงๆเค้าต้องเสียภาษียังงัยครับ ไม่ใช่ประหยัดภาษีไปได้หรือครับ
โดยรวมผมว่าราคาไม่ได้แย่นะครับ แต่เกรย์ได้เปรียบจากค่าเงินเยนตอนนี้ซะเยอะ เลยดั๊มราคาได้ขนาดนั้น
อีกอย่าง เกรย์คงจะเลือกตัวที่ไม่มีออปชั่นอะไรเลยตอนแจ้งเสียภาษี แล้วก็มาใส่ๆๆๆ ในไทย
ถ้า Hybrid ผมเลือก TMT ไม่ต้องสงสัยแต่ถ้า 2.5 นี่ผมอาจจะเลือกเกรย์ถ้าต่อได้ถึง 2.7x

สองตัวนี้ภายในดูเหมือนหุ้มหนังเยอะเนอะครับ แต่ผมไปดูมานี่ลายปั๊มว่าเย็บหนังซะเยอะเลย 555

อ้อ สรุปว่าเบาะตอน 2 ของ Vellfire นี่เดินผ่านไปตอน 3 ได้ ตอนรถวิ่งหรือครับ ดูจากรูปไม่น่าได้
แล้วห้องเครื่องนี่ พี่ไม่คิดจะใส่แผ่นฝาปิดหน้าเครื่องเลยเนอะ 555 ดูโล้นมากก
ส่วน Alp 3.5 นี่ ตัวเลขแทบจะไม่แคร์ ค่าแรงต้านอากาศเลย ตัวเลขใกล้เคียง Camry 3.5 มากอ่ะ (7.8 vs 8.8)
ผมว่าน้ำหนักตัวส่งผลกะตัวเลข 0-100 มากกว่าอ่ะครับ

ปล. แก้นิดนึงครับ Alphard รุ่นที่สองใช้ 2GR-FE ปะคับ ?
Own : Porsche Boxster 986 MT
Drive : +Volvo S80 D4 +Toyota Fortuner
Drove : Honda Accord Euro CL9, Volvo 960, Volvo S80 D5, Toyota Prado J120
Want : Porsche C2 996 MT

ออฟไลน์ TRcdi

ถ้า TMT ทำราคา vellfire 2.5 ได้ซัก 2.95 ล้าน

และได้เบาะสีเบจด้วยนะ...   ผมนี่ได้เสียเงินเลย