ผู้เขียน หัวข้อ: มีท่านใดใช้ 86 หรือ BRZ บ้างครับ หรือมีใครได้เคยลองขับบ้าง กำลังสนใจมือ 2 อยู่  (อ่าน 4681 ครั้ง)

ออฟไลน์ accord

• Sr. Member
  • CLS 250d AMG :)
อยากทราบอัตราเร่ง การขับทั้งตีนต้น ตีนปลาย   สมรรถนะรถการขับขี่ให้กำลังดีหรือไม่

ดูแล้วแนวโน้ม ราคามือ 2 จะลงอีกหรือเปล่า เห็นตอนนี้ BRZ มือ 1 ลดราคาลงมาอยู่ 2 ล้าน นิดๆ ส่วน 86 TMT ไม่นำมาขายแล้ว

แอบสนใจอยู่ครับ   สำหรับมือ 2

ออฟไลน์ JIRATH

• Hero Member
อัตราเร่ง... ถามว่าโอเคมั้ย ใช้ได้ในระดับนึง แต่ถ้าอยากให้เร็วกว่านี้คงต้องพึ่ง Supercharged หรือ Turbo กันล่ะครับ

ตีนปลายไม่ค่อยได้วิ่งเท่าไหร่ครับเลยพูดให้ไม่ได้

สมรรถนะในการขับขี่นี่ เอาไปเต็มๆเลย ฟิลลิ่งน้ำหนักพวงมาลัย ระยะในการเข้าเกียร์นี่สนุกเลยครับ

แต่คลัชของเดิมขับไม่สนุกเท่าไหร่ เบามากๆ ผมเลยต้องเอาสปริงที่คลัชออก พร้อมปรับให้ระยะเท่าๆกับแป้นเบรค ตอนนี้ขับสนุกขึ้นหลายเท่าเลย

ส่วนตัวแล้ว แนะนำให้หาทดลองดีกว่าครับ จะตอบจขกทได้ดีที่สุด
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ MOmo..

• Jr. Member
  • **
อัตราเร่ง... ถามว่าโอเคมั้ย ใช้ได้ในระดับนึง แต่ถ้าอยากให้เร็วกว่านี้คงต้องพึ่ง Supercharged หรือ Turbo กันล่ะครับ

ตีนปลายไม่ค่อยได้วิ่งเท่าไหร่ครับเลยพูดให้ไม่ได้

สมรรถนะในการขับขี่นี่ เอาไปเต็มๆเลย ฟิลลิ่งน้ำหนักพวงมาลัย ระยะในการเข้าเกียร์นี่สนุกเลยครับ

แต่คลัชของเดิมขับไม่สนุกเท่าไหร่ เบามากๆ ผมเลยต้องเอาสปริงที่คลัชออก พร้อมปรับให้ระยะเท่าๆกับแป้นเบรค ตอนนี้ขับสนุกขึ้นหลายเท่าเลย

ส่วนตัวแล้ว แนะนำให้หาทดลองดีกว่าครับ จะตอบจขกทได้ดีที่สุด
พอมีวิธีทำปรับคลัชละเอียดๆไหมครับพอดีผมจองรถ BRZ ตอนไปเทสก็รู้สึกคลัชมันลึกจริงๆดูในยูทูปอธิบายงงภาษาก็ไม่ค่อยสันทัดเท่าไหร่ เซลบอกน่าจะได้ต้นสิงหานี้ คือถ้าได้มาผมควรปรับคลัชยังไงบ้างครับขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

• Sr. Member
เนื่องจากเป็นรถที่สนใจอยู่จึงได้ลองขับหลายครั้งทั้ง BRZ และ 86 ออโต้ และ แมนน่วล

เครื่องยนต์เป็นจุดที่ทำให้ผมลังเลที่สุด มันไม่ถึงกับช้าหรืออืดแต่มันมีแรงบิดช่วงรอบกลางๆที่น้อย เหมือนแรงบิดมันห้อยไปในช่วง 3-5 พันรอบ รถจะตื้อๆในช่วงนี้ แต่ช่วงก่อนหน้า และ หลังจากนี้ถือว่าเครื่องตอบสนองดีและเร็วใช้ได้ แต่ก็ไม่ใช่รถแรง เสียงเครื่องก็สากๆหยาบๆ และมีท่อ Sound Tube คอยอัดเสียงเครื่องเข้ามาในห้องโดยสาร (อันนี้ซูบารุตั้งใจทำมาเป็นแบบนี้ เราสามารถอุดรูส่งเสียงนี้ได้) เวลาลากรอบสูงๆแล้วรู้สึกรำคาญในบางครั้ง และเท่าที่ทดลองขับ พบว่าเครื่องไม่ค่อย smooth คือเวลาลากรอบ รอบมันไม่ได้กวาดขึ้นไปแบบนุ่มๆแต่จะรู้สึกถึงความสั่นสะเทือนของเครื่องที่แผ่เจ้ามาตามห้องโดยสาร คันเกียร์และพวงมาลัยได้ชัดเจน การเก็บเสียงลมเสียงรบกวนในห้องโดยสารก็แน่นอน--แย่มาก

ที่เหลือก็อยู่ในเกณฑ์ดีถึงดีมาก ท่านั่งและตำแหน่งนั่งผมชอบมากที่สุดเท่าที่ได้ขับรถมา แฮนด์ลิ่งสุดยอด ในโค้งคนขับสามารถสั่งปรับเปลี่ยนอาการ over/understeer ได้ด้วยเบรคพวงมาลัยและคันเร่ง พวงมาลัยให้ความรู้สึกผิวถนนได้ดีเกือบมากสำหรับพวงมาลัยไฟฟ้า เกียร์คล่องดี เสียที่คลัทช์ตาบอด เบรคให้ความรู้สึกที่ตึงเท้าคุมน้ำหนักได้ดี แต่พลังเบรคยังไม่ถึงกับจะเรียกว่าทรงพลังนัก

สุดท้ายมานั่งคิดก็คือ....อยู่ด้วยกันประเดี๋ยวประด๋าว(อย่างเช่นตอนเราทดลองขับ)ก็รู้สึกสนุกดี เหมือนมีกิ้กกระชุ่มกระชวย  แต่หากอยู่ด้วยกันยาวๆทุกวันไม่รู้ว่าจะรู้สึกรำคาญหรือจะเหนื่อยหรือจะเบื่อที่ต้องทนกับความไม่สบายรึเปล่าก็ไม่รู้

ผมว่าท่านเจ้าของกระทู้ไปลองดูก่อนเถิดครับ ที่ซูบารุเค้ามีให้ลอง และเค้าก็ให้ลองได้เต็มที่ด้วย  สิบปากว่าไม่เท่า....

ออฟไลน์ veturilo

• Full Member
เคยลองขับสั้นๆ ความแรงไม่ได้แรงมาก ไม่พยศ มือใหม่คุมได้แน่นอน ช่วงล่างนิ่ง น้ำหนักเบรคโอ
เกียร์ M/T เข้าได้แม่น คลัทช์ลึกไปนิดแต่พอรับได้ driving position, handling ชอบมากๆครับ
ส่วนเรื่องเสียง รถสปอร์ตถ้าอยากให้เงียบมันก็กะไรอยู่นะ แต่ผมว่าเสียงเครื่องมันยังไม่หวานเท่าไหร่

สรุป: ผมว่า 86/BRZ เป็นรถที่ขับสนุกคันนึงเลยล่ะครับ...

ออฟไลน์ toon 18

• Jr. Member
  • **
ตอนที่ไปเทสรู้สึก
1คลัชลึกไป ต้องเหยียบลึกค่อนข้างมาก
2เบรกหน่วงความเร็วไม่ได้ดีมาก
3ที่ความเร็ว 140-160 รู้สึกรถไม่ค่อยเกาะถนนมากเท่าไหร่ครับ ตอนขับรู้สึกไม่ค่อยมั่นใจ
4ถ้าจะซิ่งๆต้องใช้รอบเครื่องที่สูงๆ แรกๆก็สนุกดีครับแต่พอบ่อยๆบางครั้งรู้สึกหนวกหู เสียงมันค่อนข้างกระด้างๆครับ

นอกนั้นโอเคหมด