ผู้เขียน หัวข้อ: Toyota Camry Hybrid 2015 ไม่ค่อยมั่นใจกับเบรคนะครับ !  (อ่าน 8358 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :'( :'( :'( :'( :'(.  ผมใช้ Camry Hybrid 2015 มาระยะหนึ่งแล้วครับ

ด้านต่างๆเริ่มคุ้นเคยปรับตัวได้  แต่เกี่ยวกับระบบเบรคผมยังมีปัญหาครับ

คือเบรคของ Camry HV มันทำให้ผมไม่ค่อยมั่นใจ เวลาเบรคช่วงแรกมันเหมือน

ไม่ค่อยจะอยู่ แต่ก็อยู่ มันดูลื่นๆไหลๆอย่างไรก็ไม่รู้  มันไม่รู้สึกว่าจะตามเท้าเราเลย

ขนาดขับในเมืองไม่เร็วมีรถตัดหน้าจะเบรคทันที นี่ใจหายวูบมาหลายทีแล้วครับ

มันเหมือนจะเบรคไม่อยู่ แต่ก็ทันทุกครั้งครับ แต่แอบเสียว

:) ทำไมเบรคเขาถึงเป็นแบบนี้ครับ แก้ไขอะไรได้ไหมครับ

:)  ไม่รู้ว่าถ้าต้องเบรคฉุกเฉินในความเร็วสูงหน่อยเช่น 100-120 จะเป็นอย่างไรครับ!

:)  ไม่ทราบว่าเบรคของรถ Hybrid รุ่นอื่นๆก็มีลักษณะเดียวกันนี้หรือเปล่าครับ !
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2015, 07:23:27 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ rojsak2021

• Hero Member
Re: Toyota Camry Hybrid 2015 ไม่ค่อยมั่นใจกับเบรคนะครับ !
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2015, 08:24:32 »
น่าจะหนักตัวแบตเตอรี่นะ ทำให้เบรคไม่ค่อยอยู่

ออฟไลน์ berm

Re: Toyota Camry Hybrid 2015 ไม่ค่อยมั่นใจกับเบรคนะครับ !
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2015, 09:04:09 »
ใช้ตัวปี 13 อยู่ ขับมา 2 หมื่นกว่าโล เป็นเหมือนกันเลยครับ ขับจี้ไม่ได้เลย ต้องเบรคไกลๆ

เวลาค่อยๆเหยียบมันเบรคดีแต่ถ้ากดเร็วๆ มันแข็งๆกดแล้วไหล

ตอนเอามาใหม่ๆ มันโหว่ๆ มี gap ระหว่างเบรค regen กับ เบรค friction

เอาไปให้ศูนย์ไล่ลมให้ใหม่ ก็ดีขึ้นมานิดนึง ไม่โหว่เยอะ ตอนหลังไม่ไหวไปจัด

dixcel type m ข้างหน้าไปเวลาค่อยๆกดดีมาก ช่องโหว่หาย แต่เวลากดเร็วๆก็ยังมีอาการอยู่

ยกเว้นกดแบบ abs ทำงานไปเลยนี่อยู่เลย ตอนนี้กำลังรอ dixcel type m ล้อหลังอยู่

ว่าใส่แล้วจะดีขึ้นอีกเยอะมั้ย

ออฟไลน์ Gunn

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2015, 09:19:27 »
ที่บ้านมีตัว 2013 อยู่เหมือนกันครับ แต่นานๆขับที เวลาเบรคทีไรเสียวทุกทีครับ เหมือนมันจะไม่หยุด ต้องขับไปสักพักถึงจะชินครับ

ออฟไลน์ nuttanva

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2015, 11:10:46 »
prius ก็เป็นเหมือนกันครับ เหยียบไปจังหวะแรกจะไว แต่หลังจากนั้นมันจะไหลๆ ต้องออกแรงกดเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ลองเปลี่ยนผ้าเบรคดูแล้วก็ไม่ช่วยอะไรเลยครับ เหมือนแรงดันของปั๊มไฟฟ้ามันไม่ตามเท้าเหมือนรถทั่วไป เคยไหลไปชนตูดคันหน้ารอบนึงด้วย  :(

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2015, 12:02:12 »
:'( :'( :'( :'( :'(.  ผมใช้ Camry Hybrid 2015 มาระยะหนึ่งแล้วครับ

ด้านต่างๆเริ่มคุ้นเคยปรับตัวได้  แต่เกี่ยวกับระบบเบรคผมยังมีปัญหาครับ

คือเบรคของ Camry HV มันทำให้ผมไม่ค่อยมั่นใจ เวลาเบรคช่วงแรกมันเหมือน

ไม่ค่อยจะอยู่ แต่ก็อยู่ มันดูลื่นๆไหลๆอย่างไรก็ไม่รู้  มันไม่รู้สึกว่าจะตามเท้าเราเลย

ขนาดขับในเมืองไม่เร็วมีรถตัดหน้าจะเบรคทันที นี่ใจหายวูบมาหลายทีแล้วครับ

มันเหมือนจะเบรคไม่อยู่ แต่ก็ทันทุกครั้งครับ แต่แอบเสียว

:) ทำไมเบรคเขาถึงเป็นแบบนี้ครับ แก้ไขอะไรได้ไหมครับ

:)  ไม่รู้ว่าถ้าต้องเบรคฉุกเฉินในความเร็วสูงหน่อยเช่น 100-120 จะเป็นอย่างไรครับ!

:)  ไม่ทราบว่าเบรคของรถ Hybrid รุ่นอื่นๆก็มีลักษณะเดียวกันนี้หรือเปล่าครับ !

ผมใช้ E300 Bluetec Hybrid อยู่นะครับ เบรคก็ให้อารมณ์เหมือนรถปรกติดี แต่เคยขับ Camry รู้สึกว่าแป้นเบรคระยะมันสั้น เหยียบแรกๆ เหมือนไม่เกิดอะไรขึ้นแต่พอกดเท้าลงไปหน่อยหัวทิ่มเลย ทำความคุ้นเคยยากครับ เพราะเข้าใจว่ามันไม่มีหม้อลมเบรค  ให้ขับอีกก็ไม่เอาแล้วหล่ะครับ ขับไปหวาดไป

ออฟไลน์ Red Bicycle

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2015, 12:30:45 »

ผมใช้ E300 Bluetec Hybrid อยู่นะครับ เบรคก็ให้อารมณ์เหมือนรถปรกติดี แต่เคยขับ Camry รู้สึกว่าแป้นเบรคระยะมันสั้น เหยียบแรกๆ เหมือนไม่เกิดอะไรขึ้นแต่พอกดเท้าลงไปหน่อยหัวทิ่มเลย ทำความคุ้นเคยยากครับ เพราะเข้าใจว่ามันไม่มีหม้อลมเบรค  ให้ขับอีกก็ไม่เอาแล้วหล่ะครับ ขับไปหวาดไป
[/quote]

### อาการของเบรค ที่ใช้หม้อลมปกติ กับ ใช้ลมจากปั้มลม ABS มีอาการต่างกันหรือครับ?

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2015, 15:16:41 »

### อาการของเบรค ที่ใช้หม้อลมปกติ กับ ใช้ลมจากปั้มลม ABS มีอาการต่างกันหรือครับ?
[/quote]

ถามศูนย์ Toyota มาน่ะครับ เค้าว่าที่เบรคแคมรี่แปลกๆ เพราะไม่มีหม้อลมเหมือนรถทั่วไป ผมก็ว่าแปลกเพราะเข้าใจว่า E300 ก็ไม่มีหม้อลมเหมือนกันทำไมความรู้สึกการเยียบเบรคถึงได้ทำได้เหมือนรถปรกติโดยที่ Toyota ทำไม่ได้ หรือจงใจทำให้รู้สึกต่าง   อีกเรื่องคือเรื่องเสียงวี่ๆ ตอนเบรค E300 เงียบมาก แต่แคมรี่คงกลัวคนนั่งไม่รู้มั่งครับว่าขับ hybrid อยู่เสียงดังมากเหมือนต่อลำโพงเข้าห้องโดยสารเลย

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2015, 21:13:04 »
มันเป็นปัญหาเกี่ยวกับการออกแบบ ระบบตัดต่อเบรคที่ยังไม่ดีพอ
ไปแก้ที่จานเบรค ผ้าเบรค ผมว่าก็ไม่ได้ช่วยอะไรเท่าไหร่

ก่อนหน้านี้ไม่ค่อยมีคนที่ขับออกมากบ่นเท่าไหร่ คงเพราะเค้าทำใจกับมันไปแล้วมั้งครับ

ว่าแต่ civic hybrid ที่เคยขับ อาการเบรคก็ปกตินะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2015, 01:43:42 »
ผมรู้สึกว่าเบรกมันไม่ดีตั้งแต่ไปเทสตอนตัว pre MC แล้วครับ

แต่หลายๆคนบอกผมว่ายังไม่ชิน จริงๆแล้วเบรกมันดีนะ - -*

ออฟไลน์ Tee+...Lek

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2015, 20:53:54 »
เพิ่งเอารถออกต่างจังหวัดครั้งแรก ไปจันทบุรี ถนนแย่มาก

อัตราสิ้นเปลืองหลังจากขับในกทม ประมาณเกือบ 100 กม. โดยรวมประมาณ 16.7 กม./ลิตร

สำหรับอาการเบรค ผมเฉยๆ นะครับ อาจเป็นเพราะผมเคยขับพรีอุสมาก่อน อาการเบรคไม่ต่างกันเท่าไหร่เลย